tiếp tục côn xe getz....

getz3616

Xe đạp
báo cáo các cụ là bài trước em có viết 1 bài về côn của xe nhà em là vào sô1 rồi nhả côn từ từ (có mớm thêm ga) thì xe có hiện tượng bị giật giật,co lúc bị lúc không,sau khi được các cụ tư vấn thì em có mang xe đến hyundai nằm trên đường ngọc hồi- pháp vân để kiểm tra thi được các bác bên ý kiểm tra,các bác ý bảo phải thay côn,mà xe em mới đi được có 5 vạn thì làm sao mà đã phải thay côn chứ.em có hỏi anh tư vấn của hyundai là thay hết bao nhiêu thì anh ý bảo phải thay cả bàn ép là hết 3.5 triệu.như vậy có đúng không hả các bác,mà có nhất thiết phải thay bàn ép không ah.các bác tư vấn giúp em vụ này với.em cảm ơn các bác.ah xe em là xe getz 1.1MT các bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Theo em là cụ nên làm. Xe MT mà côn không ngọt đi khó chịu lắm, lại tốn xăng nữa. Theo kinh nghiệm của các lái xe cơ quan em thì tuổi thọ của một bộ côn là tầm 20 vạn , nhưng có thể ngắn hơn nhiều do cách lái xe và cũng có thể do côn bị lỗi.
3,5 tr thì cũng đáng bỏ ra để có bộ côn đi ngọt.

ThanhTrung

Xe điện
rẻ nhỉ? hôm trước em thay côn cho xe Cap hết 7 triệu cả bi T bàn ép, ko biết có bị thuốc không nữa

sao côn xe đi 5 vạn đã phải thay rồi nhỉ.bác xem lại xem tư vấn có đúng ko.

xe365vn

Xe container
côn xe getz mỏng lắm cụ ah đi tì côn trong thành phố nhiều cá biệt có trường hợp

xe365vn

Xe container
e tư vấn cho cụ dài dài mà ko hiểu sao bị cắt mất
tóm lại là thay đc cụ nhé
3,5tr là full, đã bao gồm cả công thợ, giá chuẩn ;)

bagiahuhu

Xe buýt
Dù có là lái mới thì cũng chỉ vài ngàn cây đầu là ko có kinh nghiệm dễ làm mòn côn thôi, một bộ côn mới 5 vạn đã ra đi thì có vẻ hơi sớm quá; bác nên đưa đến một cơ sở khác để chẩn bệnh xem thế nào.

Trong trường hợp cần thay côn, nếu "nhà có điều kiện" thì thay cả bộ lá côn bàn ép thậm chí cả bi T cho nó máu, nếu theo trường phái thực dụng thì trước khi thay cái gì phải nghiên cứu xem đã đúng là phải thay chưa, liệu có cách khắc phục không. Ví dụ bàn ép có thể ko cần thay mà kiểm tra nếu cần thì láng; cũng như vậy lá côn nếu còn dầy thì cũng chưa phải thay, tuy nhiên nếu kiểm tra thấy cũng mỏng rồi thì thay luôn không lâu lâu sau lại mất công mở ra.

Trường hợp láng bàn ép và thay lá côn thì có thể tốn khoảng 1,5 tr gì đó.

getz3616

Xe đạp
sao côn xe đi 5 vạn đã phải thay rồi nhỉ.bác xem lại xem tư vấn có đúng ko.
em cũng chẳng hiểu sao mà đi mới được 5 vạn mà dã phải thay,chẳng nhẽ không bằng xe matiz ah.e thì cũng không phải là lai mới,chạy xe đến giờ này thì đã được 6 năm rùi,toàn chạy xe con,chẳng lẽ côn xe em mỏng đến mức như vậy sao.nhưng xe em không phải lúc nào cũng bị,mà có lúc bị lúc không.chẳng hạn mình có đánh hết lái mà vào số 1 rồi nhả côn từ từ (mớm ga) thì xe giật hoặc khi có đủ tải (đủ số người ngồi thì thi thoảng bị,mỗi lần thi thoảng bị như vậy là phải đạp kịch chân côn rồi mớm ga thật to thì mới hết được hiện tương đó.em co hỏi 1 số gara thì họ nói là nếu thay lá côn thì hết 750k,còn thay cả bàn ép thì hết 1.5tr.nhưng em nghĩ xe em mới 5 vạn thì chưa thể nào hỏng côn được.hôm nào em lại đi kiêm tra lại lần nưa xem sao.hiện tuọng nay của em mới bị gần đây các cụ ợ.

xe365vn

Xe container
tư vấn thế mà cụ vẫn lăn tăn
nhà e có đủ các thế hệ getz nên e biết
cụ thay ngay đi nhé, ko có ngày nằm đường kéo về quá tội L-)

chuột 74

Xe điện
getz của e cho thuê tự lái chạy 7 vạn mà chả vấn đề gì cả,chủ thớt nên ktra kỹ rồi hay quyết định thay hay không nhé.
thông thường nên để chân côn thấp hơn chân phanh 1 ít,như thế sẽ khỏe xe và người sử dụng đỡ mỏi chân mỗi khi tắc đường :-bd

tuyenvpt

Xe tăng
Dù có là lái mới thì cũng chỉ vài ngàn cây đầu là ko có kinh nghiệm dễ làm mòn côn thôi, một bộ côn mới 5 vạn đã ra đi thì có vẻ hơi sớm quá; bác nên đưa đến một cơ sở khác để chẩn bệnh xem thế nào.

Trong trường hợp cần thay côn, nếu "nhà có điều kiện" thì thay cả bộ lá côn bàn ép thậm chí cả bi T cho nó máu, nếu theo trường phái thực dụng thì trước khi thay cái gì phải nghiên cứu xem đã đúng là phải thay chưa, liệu có cách khắc phục không. Ví dụ bàn ép có thể ko cần thay mà kiểm tra nếu cần thì láng; cũng như vậy lá côn nếu còn dầy thì cũng chưa phải thay, tuy nhiên nếu kiểm tra thấy cũng mỏng rồi thì thay luôn không lâu lâu sau lại mất công mở ra.

Trường hợp láng bàn ép và thay lá côn thì có thể tốn khoảng 1,5 tr gì đó.
Có trường hợp phải thay cả bộ côn thì mới rút kinh nghiệm cụ ạ, tuổi thọ của côn thì đến 95% phụ thuộc vào cách đi. Đằng nào cũng tháo côn ra, nếu bàn ép xước mòn thì mới phải thay.

wasabi

Xe tăng
hì hì 5v hay 10v thì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, có người chạy 2v đã đi bộ côn. Em cũng nghĩ với hiện tượng như vậy xe cụ hỏng bộ côn, và quan trọng là cụ xe365 nói rồi đấy, chắc thay côn gezt xe nhà nhiều rồi:)). Nên nhớ dòng gezt này số AT nhiều con mới đi chưa bằng số km của cụ đã tèo rồi nhé.
khi côn mòn thường kéo theo mòn bánh đà, mòn bàn ép. Bánh đà thì láng lại được, còn bàn ép thì ko, phải thay mới. Kể cả bàn ép mòn ít nhưng khi lắp lá côn mới, 2 bề mặt phẳng ko ăn khít sẽ kéo theo hậu quả là xe yếu, và nhanh chết côn với bàn ép hơn là thay cả bộ.Khi thay thì nên thay luôn bi-T ko có chạy một time nữa kêu bi T lại mất công mất của hạ hộp số, mệt lắm. Khi hạ hộp số thay côn nhớ nhắc thợ kiểm tra phớt đuôi trục cơ luôn.

ngvbang

Xe buýt
Cái này là do chế độ chạy thôi chả phải là số km đâu bác. Hiện tượng này phải tháo côn kiểm tra mới biết được, tốt nhất bác nên vào bảo dưỡng lại côn nếu mòn thì phải thay thôi.

chuột 74

Xe điện
báo cáo các cụ là bài trước em có viết 1 bài về côn của xe nhà em là vào sô1 rồi nhả côn từ từ (có mớm thêm ga) thì xe có hiện tượng bị giật giật,co lúc bị lúc không,sau khi được các cụ tư vấn thì em có mang xe đến hyundai nằm trên đường ngọc hồi- pháp vân để kiểm tra thi được các bác bên ý kiểm tra,các bác ý bảo phải thay côn,mà xe em mới đi được có 5 vạn thì làm sao mà đã phải thay côn chứ.em có hỏi anh tư vấn của hyundai là thay hết bao nhiêu thì anh ý bảo phải thay cả bàn ép là hết 3.5 triệu.như vậy có đúng không hả các bác,mà có nhất thiết phải thay bàn ép không ah.các bác tư vấn giúp em vụ này với.em cảm ơn các bác.ah xe em là xe getz 1.1MT các bác nhé.
giá thay cao quá,thay côn,bàn ép và phớt đuôi chưa đến 2tr cụ nhé.

NQP2011

Xe đạp
Đắt thế :) Nếu cụ có nhu cầu thay thì PM cho em nhé. Em bán đồ cho cụ, rồi chỉ chỉ gara thay thế cho cụ, công thay thế cũng rẻ thôi. Tổng cộng tất cả nếu hàng xịn và công khoảng 1,8T.

Chỉnh sửa cuối:

BMWx

Xe tải
Xe của Pác bị giống xe em. Xe em còn chạy chưa đến 3 vạn. E vào hãng kiểm tra nhưng hãng bảo không phải do côn vì vào số vẫn ngọt. Mấy a e OF nói cũng không phải do côn. Tuy nhiên, em chạy chẳng thấy sướng vì không cảm giác được chân côn. Pác xử lý thế nào thì post bài cho em biết với nhé.

Pác tham khảo: http://www.otofun.net/threads/259464-cac-pac-civic-mt-chia-se-kinh-nghiem-voi-em

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
Đắt thế :) Nếu cụ có nhu cầu thay thì PM cho em nhé. Em bán đồ cho cụ, rồi chỉ chỉ gara thay thế cho cụ, công thay thế cũng rẻ thôi. Tổng cộng tất cả nếu hàng xịn và công khoảng 1,8T.
cụ cho xin số di động khi cần e alo. thk cụ ;)

SPL

Xì hơi lốp
Ngày trước khi Hyundai VN bị cắt là nhà phân phối và bảo hành chính thức để chuyển cho Hyundai Thành Công thì cũng có 1 chị vừa mua xe Getz đi được 3 tháng thì bị vấn đề côn, bọn HVN thì không được làm BH nữa mà bọn HTC thì lại chưa có các trung tâm BH nên chả thằng nào nhận làm cả. Sau nó đổ lỗi do khách hàng lái kém nên đi bộ côn, chị ấy đành nhờ báo chí và cuối cùng được sửa miễn phí thì phải. Link đây bác.