Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

Cap Còm

Xe điện
Tình hình bh thế nào rồi các cụ nhẩy ?
Em dự là nó đang định vị và thò vòi xuống rồi ( 10 ngày rồi chứ ít đâu ), nó lập vòng vây phong tỏa bk 10 hải lý thì mình chỉ lởn vởn phía ngoài, bên trong nó muốn làm gì chả được !?

DODuySon

Xe tăng
Mục đích chính cũng k phải hút hay khoan, muốn khoan nó cần rất nhiều thời gian và các hoạt động phụ trợ khác. Mục đích chính của nó vẫn là biến HD 981 làm cột mốc chủ quyền trên biển đông và thăm dò phản ứng của VN cũng như công đồng quốc tế. Nếu tiềm lực quân sự của ta đủ mạnh thì cách giải quyết đơn giản, và nó cũng chẳng dại gì dấn thân vào chắc mọi người cũng đã xem clip hải quân Nga hạ đại bác ngang nòng khi tầu lạ xâm phạm lãnh hải. Còn với mình, chắc cũng chẳng có giải pháp nào tối ưu hơn cách đang chọn và chắc có nhiều điều k thể nói công khai, thôi thì nín nhịn. bát gạo chỉ có thể thổi nốt khi ...chúng càng lấn tới.
CHIẾN THẮNG KHÔNG THUỘC VỀ KẺ RÚT KIẾM RA TRƯỚC, CHIẾN THẮNG CHỈ THUỘC VỀ KẺ TRA KIẾM VÀO VỎ SAU CÙNG. Hy vọng là thế.

click5

Xe đạp
Hì,bài này em đọc đã lâu.Đợt này tìm lại mà mãi mới thấy.
Cụ thấy bác này dự báo chuẩn không.Đang ở bước 5,vào ngồi lù lù trong sân nhà mình rồi chứ không còn ném trộm cục đá rồi chạy như mấy lần trước

Có phải là mềnh không 'BÙM" thì sẽ phải ngậm đắng mà nuốt bước 6 không cụ?
trước tiên em xin cám ơn cụ rất rất là nhiều ợ,dọc bài cụ hay quá !
sorry mod nếu như còm của em lạc đề và hơi nhảm !

Kymui1979

Xe buýt
@ cụ hiennn83.~Bị động hay không thì em không rõ.Nhưng xưa nay ngoài cụ Lý Thường Kiệt. Tiên hạ thủ vi cường ra. Mọi xung đột, mọi cuộc chiến đều do bạn chủ động không gian, thời gian và quy mô.
em chen ngang tí ạ , Cụ Lý Thường Kiệt cũng là do bọn tàu chuẩn bị oánh mình mà phải chọn sách đánh trước ạ !

pain

Xe ba gác
8001 làm soái hạm hôm nay. TQ đã không đạt được ý định tranh thủ 2 ngày cuối tuần như nó muốn.

1 tầu Hải Cảnh của Trung quốc chính thức bị loại khỏi cuộc khi chạm trán 8001, theo ý kiến chuyên môn đánh giá lỗi do thuyền trưởng quyết định chọn góc đâm sai đẫn đến.....vỡ mũi trái, nước tràn khoang và lệch tàu.

Tuan Can

Xe container
Nghe tin của cụ pain mà vui quá. Nhưng hiện tại TQ chưa muốn đàm phán. Chắc vẫn muốn nắn gân mình thêm tí nữa.

dangnguyen1222

Xe hơi
8001 làm soái hạm hôm nay. TQ đã không đạt được ý định tranh thủ 2 ngày cuối tuần như nó muốn.

1 tầu Hải Cảnh của Trung quốc chính thức bị loại khỏi cuộc khi chạm trán 8001, theo ý kiến chuyên môn đánh giá lỗi do thuyền trưởng quyết định chọn góc đâm sai đẫn đến.....vỡ mũi trái, nước tràn khoang và lệch tàu.
cụ ơi có tin TQ đưa máy bay chiến đấu ra thì ntn vậy cụ? biết là nó chỉ đưa ra để giương oai nhưng tình hình căng thẳng hơn mấy ngày trước nữa, mong là hội nghị ASEAN sẽ có kết quả tốt đẹp.

Khonghieu

Xe container
Ứng dụng của cân bằng Nash đúng hơn là "ma trận lợi ích" ạ.

capu

Xe tải

Tin của cụ thật nóng sốt, tặng cụ 1 ly.

Khonghieu

Xe container

Bảng này thể hiện những phương án của hai bên trong mọi tình huống, và những gì cả hai bên sẽ phải (bị) nhận được ở từng trường hợp cụ thể. Dù Việt Nam có làm bất cứ điều gì, thì việc Trung Quốc đồn trú dân sự trong VNEEZ (vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam) vẫn là có lợi nhất (các kết quả vạch đỏ), trừ khi Việt Nam gây chiến, thì Trung Quốc sẽ chuyển sang gây sức ép pháp lý.

Về phía Việt Nam, dựa trên tương quan lực lượng cũng như khát vọng hòa bình, chúng ta lựa chọn con đường đấu tranh pháp lý (vạch xanh) với ước mong sẽ đạt được kết quả tối ưu (các lựa chọn "đàm phán đa phương", "đấu tranh dân sự", "đấu tranh ngoại giao (song phương)) đều đã không thu được kết quả như ý, phương án vũ trang là lựa chọn cuối cùng.

Như vậy giao điểm của hai chiến thuật này là Việt Nam cứ đấu tranh pháp lý, còn Trung Quốc cứ đồn trú dân sự, sẽ không có chiến tranh ở tình huống này. Nhưng điều đó lại vi phạm lãnh hải thiêng liêng, cũng như quyền lợi hợp pháp của Việt Nam tại khu vực này. Và với cơn cuồng vọng của mình, Trung Quốc chắc chắn sẽ không chịu "đồn trú dân sự" tại đây.

Hiện tại tình thế đang ở điểm F (mấy hôm trước là điểm G, nay đã có thêm Ngoại giao). Tại điểm F này nếu ta thất bại, sẽ phải để cho Trung Quốc đồn trú dân sự trong (điểm I), hoặc phải nổ súng (điểm J), mà Trung Quốc chờ có thế là sẽ đẩy tranh chấp thành chiến tranh (điểm L). Như vậy điểm I có yên ổn không? Không bao giờ, chúng ta không cho phép Trung Quốc xâm lược, và bắt buộc phải hành động vũ trang, lần lượt sẽ đẩy biển Đông và K và L. Như vậy điểm L trở thành điểm nhạy cảm và dễ xảy ra hơn cả.

Như vậy phương án tốt nhất (hoặc ít hại nhất), là Trung Quốc cứ đồn trú dân sự (như hiện tại), còn Việt Nam cứ kiện. Tất nhiên là Việt Nam sẽ không chấp nhận biển đảo bị xâm phạm, và Trung Quốc cũng đâu chịu hoãn sự tham lam của mình. Việc xảy ra những điều đáng tiếc là không ai mong muốn, nhưng thật khó để tránh khỏi. Điều tốt nhất có thể làm là giữ nguyên điểm F, tức là có thể những đâm va, xua đuổi của tàu CSB, kiểm ngư của chúng ta sẽ phải kéo dài, không biết đến bao giờ, song song với nỗ lực đàm phán, đấu tranh ngoại giao.

DODuySon

Xe tăng

Hoan hô, Nước Nam anh hùng này là có chủ.

isabinh

Xe điện
Chắc cuối cùng nó cũng phách vị là mính không muốn chiến tranh nên chẳng dám làm j. Nó cũng cứ ở đấy đến tháng 8 rồi rút, thế là thắng lợi rồi, vài năm nữa nó lại xuống nhưng đợt nàỳ các Lý Sơn gần hơn h nhiều

isabinh

Xe điện

Em hỏi cụ là nếu tầu mình vượt qua hàng rào các tầu chặn thì vào sát cái giàn khoan đó để lập biên bản ạ. Tầu chiến nó khóa mục tiêu thì không biết mình có ý định quay ra không ạ, hay mình cố vào để nó bắn trước. Nhưng tầu to thế chìm thì cũng tiếc lắm cụ nhể ?.

Chỉnh sửa cuối:

Ali_3ba

Xe buýt
Em hỏi cụ là nếu tầu mình vượt qua hàng rào các tầu chặn thì vào sát cái giàn khoan đó để lập biên bản ạ. Tầu chiến nó khóa mục tiêu thì không biết mình có ý định quay ra không ạ, hay mình cố vào để nó bắn trước. Nhưng tầu to thế chìm thì cũng tiếc lắm cụ nhể ?.
Chưa chắc kịch bản đã là xông vào cụ nhé.
Những cái liên quan đến kịch bản chắc ko nên bàn nhiều cụ nhểy

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bây giờ VN chỉ có thể dùng phương án là dùng tàu kiểm ngư và cảnh sát biển để đâm va, rất có thể kéo dài 2 đến 3 tháng hoặc cũng có thể dài hơn, bên cạnh đó kết hợp với đấu tranh ngoại giao và sức ép các nước lớn như Mỹ, Nga ... Nhưng khi nào VN chưa có 1 người anh trai thực thụ thì bất kể lúc nào chúng ta cũng sẽ bị thằng hàng xóm véo tai...

Chỉnh sửa cuối:

Jangtehe

Xe tải
Chiến sĩ Lầm chạy đâu rồi nhỉ ? :)) tin về Biển THTT đưa hơi ít đấy :P

THỎ NON

Xe tải
Em vào ngồi hóng các cụ đưa thông tin

Vulcan V70

Xe trâu
Thông tin chính thức là có máy bay tiêm kí ch TQ bay vào khu vực nó đặt 981, cũng tố cáo rằng máy bay TQ bay vào không phận VN, vậy ta có cho máy bay ra kèm và đuổi nó chưa các Cụ?