[Funland] Tìm hướng đi mới cho tuơng lai.

Big Bang

Xe điện
Cụ chủ thớt không biết đã học qua toán thống kê chưa? Nếu chưa học thì nên học môn này vì rất cần thiết. Tranh thủ thời gian này mà học

Hnsingle

Xe hơi
Dù ít hơn cụ vài tuổi, e cũng đồng cảm với cụ. Món gạo đúng như cụ gì ở trên nói, nên kết hợp thêm mắm, muối,mì chính.... tùy nhu cầu của khách hàng/thị trường chỗ cụ. Bán cho khách nhà hàng/quán ăn/bếp ăn thì thường sẽ bị nợ gối. Còn món hải sản nếu là quán ăn thì e không có kinh nghiệm, còn nếu bán tươi sống thì phải trường vốn 1 chút cụ ạ. Dù sao cũng chúc cụ may mắn.
P/S: cụ thử tìm hiểu về nhượng quyền Supership xem?

LunaLX

Xe tải
Hai vợ chồng em ở 1 huyện của tỉnh lẻ, mức sống khá rẻ, thu nhập 2 vk ck em cũng là dạng khá so với khu vực này ( bình quân 25 tr/ tháng) nên cuộc sống vợ chồng con cái rất chi là hạnh phúc vì ko bị áp lực kinh tế.
Nhưng có những đêm em nằm suy nghĩ bảo vì thực ra cả 2 vk ck cũng đều đang đi làm Nhà máy, nếu nhỡ 1 ngày mất việc làm hoặc Nhà máy sản xuất kinh doanh kém thì ko biết như thế nào nhỉ, cuộc sống liệu còn hạnh phúc được như thế này hay không?
Cho nên gia đình em cố gắng sống tiết kiệm nhất có thể khi chúng em vẫn còn trẻ: Nhà xây nhỏ gọn, đủ ở cho cả gia đình, ko phải nợ nần gì ai hết, đồ đạc mọi thứ cũng đủ dùng, rảnh vẫn trồng rau, nuôi gà ở khoảng đất đằng sau để tiết kiệm chi phí sinh hoạt, cũng ít khi lên thành phố đi ăn ngoài tiệm.
Luôn giữ 1 sổ tiết kiệm 500 triệu ko bao giờ động đến, tiền tiết kiệm ngoài 500 triệu đó em dự tính cố gắng sang năm em mua 1 ô đất để làm tài sản.
Đọc sách thì có vẻ lối sống của em ko phải là đang sống mà là đang chuẩn bị sống :D, tuy nhiên em nghĩ mình còn trẻ và mình luôn phải chuẩn bị cho 1 tương lai xấu xí nhất, để nếu nó có xảy ra thì hạnh phúc gia đình, bản thân và con cái ko bị ảnh hưởng gì.

VuQuybn

Xe buýt
Hai vợ chồng em ở 1 huyện của tỉnh lẻ, mức sống khá rẻ, thu nhập 2 vk ck em cũng là dạng khá so với khu vực này ( bình quân 25 tr/ tháng) nên cuộc sống vợ chồng con cái rất chi là hạnh phúc vì ko bị áp lực kinh tế.
Nhưng có những đêm em nằm suy nghĩ bảo vì thực ra cả 2 vk ck cũng đều đang đi làm Nhà máy, nếu nhỡ 1 ngày mất việc làm hoặc Nhà máy sản xuất kinh doanh kém thì ko biết như thế nào nhỉ, cuộc sống liệu còn hạnh phúc được như thế này hay không?
Cho nên gia đình em cố gắng sống tiết kiệm nhất có thể khi chúng em vẫn còn trẻ: Nhà xây nhỏ gọn, đủ ở cho cả gia đình, ko phải nợ nần gì ai hết, đồ đạc mọi thứ cũng đủ dùng, rảnh vẫn trồng rau, nuôi gà ở khoảng đất đằng sau để tiết kiệm chi phí sinh hoạt, cũng ít khi lên thành phố đi ăn ngoài tiệm.
Luôn giữ 1 sổ tiết kiệm 500 triệu ko bao giờ động đến, tiền tiết kiệm ngoài 500 triệu đó em dự tính cố gắng sang năm em mua 1 ô đất để làm tài sản.
Đọc sách thì có vẻ lối sống của em ko phải là đang sống mà là đang chuẩn bị sống :D, tuy nhiên em nghĩ mình còn trẻ và mình luôn phải chuẩn bị cho 1 tương lai xấu xí nhất, để nếu nó có xảy ra thì hạnh phúc gia đình, bản thân và con cái ko bị ảnh hưởng gì.
Chúc mừng Bác có 1 cuộc sống hạnh phúc mà bao người đang mơ ước.
Nhiều tiền để làm gì? Câu hỏi mà nhiều người sẽ có câu trả lời giống nhau nhưng có nhiều người vẫn chưa có câu trả lời, trong đó có Chú Đặng lê Nguyên Vũ.
Em nghĩ, làm gì không quan trọng, quan trọng làm sao để cuộc sống có ý nghĩa.

Fantomu82

Xe buýt
Cụ chủ thớt không biết đã học qua toán thống kê chưa? Nếu chưa học thì nên học môn này vì rất cần thiết. Tranh thủ thời gian này mà học
Em mù cái môn này lắm cụ ơi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

mooncafedaddy

Xe tải
Tầm tuổi này trừ khi cụ khởi nghiệp trên chính chuyên môn của mình thì ko nói, còn khơie nghiệp một cái mới hoàn toàn thì khó. Vì buôn bán gì cũng phải từ rất nhỏ rồi mới đến to, mà quan trọng tầm này cụ vơ bèo vạt tép là thây nản.

cãi cùn

Xe tải
cụ kinh doanh gạo thì phải về thái bình hoặc nam định lấy thóc rồi đem máy thì may ra mới có lãi được. cụ làm đi. có gì mà thành công thì e học ké phát. e cũng đang tính như cụ

Nany gật gù

Xe tải
Đường cụ vẫn đi nhưng đẻ thêm nhánh cho nó xem sao cụ

rdesigner

Xe hơi
Đừng bỏ việc luôn cụ ạ, hiện giờ cụ rảnh thì cụ nên vừa đi làm hành chính vừa kinh doanh online gì đó , sau này có chút kinh nghiệm vs lợi nhuận rồi thì cụ có thể quyết định dừng hẳn việc làm hành chính để kinh doanh hay không .
Thời buổi thóc cao gạo kém này, em cũng ủn như cụ :)

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trong quá trình làm việc của cụ,nếu cụ sử dụng những kỹ năng,kinh nghiệm,mối quan hệ mà cụ có dc trong thời gian đi làm,lấy đó làm nền tảng để nhảy ra ngoài bắt đầu xây dựng một cái gì đó cho riêng mình thì sẽ ổn,còn cụ làm một thứ hoàn toàn mới,ko liên quan gì đến nghề nghiệp hiện tại của cụ thì sẽ rất khó.
E có vợ chồng thằng bạn,cả hai làm ở 2 cty nửa cổ phần,nửa nhà nước,và trong xu thế chung,ra ngoài làm thêm,vài trăm tr cho một cửa hàng gạo nhỏ,sử dụng máy xát mini theo công nghệ Nhật,mà hiện nay gọi là gạo tươi,gạo xát nguyên cám ..v..v
Về hiệu quả thì mới làm nên chưa có đánh giá cụ thể,nhưng khi làm mới hiểu rằng cần rất nhiều kiến thức liên quan đến chế biến,bảo quản nông sản,đánh giá chất lượng sản phẩm,biết dc mình đang mua cái gì và bán cái gì,những cái này đều cần có thời gian và phải trả học phí,trong thời buổi này, định làm gì,nếu cụ chỉ làm dc những gì ngang với những người đang làm,và làm tốt,thì coi như 90% nắm cửa thua,làm tốt hơn những gì đang có mới có cơ hội tồn tại,đôi lời chia sẻ với cụ.

Dark_Man

Xe buýt
Cụ nên nghỉ vc và làm gì đó yêu thích! Chúc cụ thành công! Đừng chờ đợi nữa

kfc1981

Xe điện
Hóng con đường sáng.

Kitcat

Xe container
Buôn bán gạo lãi lời ít, cv thì cũng nặng nhọc, tiền lãi từng đồng lẻ, cửa hàng thì chất đống từng bao với bao, cụ thấy có ổn ko?
Cụ đang làm ở cty Nhật mà chuyển sang làm thế này em sợ hơi tẻ nhạt ý. Sao cụ ko nghĩ sd chuyên môn của mình để kiếm thêm việc thêm tiền?
Chuẩn ah, gạo còn có nhiều bụi mịn mà là bụi silic. Làm ra tấm ra miếng kiểu xuất khẩu còn ok chư lẻ tẻ đói lắm. Ngành gạo lãi mỗi kg có vài nghìn, vốn lớn mà hàng nặng cân. Làm khác gì tập thể dục @@

Hanoi1919

Xe tăng
Thị trường chỗ cụ như nào? Cụ có lợi thế gì so với các đối thủ về mặt hàng cụ định làm ko? Nói chung là cần tìm hiểu cho kỹ chứ ko vừa mất đi công việc và thu nhập hiện tại lại mất thêm mớ tiền tiết kiệm dành dụm tù trước đến giờ đấy. Cty Nhật thì nhiều khi ổn định rồi hoặc mới thay sếp mới nó muốn đuổi nhân viên cũ để tuyển người mới( phù hợp với sếp mới, lương thấp hơn...) nó không đuổi thẳng mà cách ly cho tự chán, tự bỏ... nếu vào hoàn cảnh thế rồi thì cũng phải lượn thôi nhưng trước khi nghỉ thì chuẩn bị các phương án sao cho an toàn chứ đừng kiểu cứ nhảy xuống biển rồi mới học bơi.
Hay qua Japan xin theo cu Tokuda ??

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em nghĩ 18 tuổi mới hỏi chứ 38 tuổi thì cụ tự suy nghĩ tự quyết định được công việc của mình rồi chứ.

phamchinhxd

Xe hơi
Vợ chồng mình cũng giống như bạn, cũng ở tỉnh lẻ, năm nay 30 tuổi. Thu nhập 2 vc 25-30tr/tháng, nhà cửa 2vc và bố mẹ hỗ trợ mua cho nhưng mình lúc nào cũng đau đáu 2 chữ sự nghiệp, sẽ chắng có sự nghiệp nào cho những ng mãi mãi đi làm thuê cả. thấy công việc hiện tại đang hơi lãng phí những năm tháng tuổi trẻ của mình mà bỏ ra làm chủ thì lại rụt rè chưa dám, chưa đủ ý chí, chưa biết bắt đầu từ đâu.Mấy nay thực sự mệt mỏi

carhanoi

Xe tải
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
Em hơn cụ 1 tuổi, cũng làm mảng cv liên quan đến Nhật - xuất khẩu lao động. Nếu cụ tốt tiếng Nhật thì xem có hợp tác được gì ko :)

LunaLX

Xe tải
Vợ chồng mình cũng giống như bạn, cũng ở tỉnh lẻ, năm nay 30 tuổi. Thu nhập 2 vc 25-30tr/tháng, nhà cửa 2vc và bố mẹ hỗ trợ mua cho nhưng mình lúc nào cũng đau đáu 2 chữ sự nghiệp, sẽ chắng có sự nghiệp nào cho những ng mãi mãi đi làm thuê cả. thấy công việc hiện tại đang hơi lãng phí những năm tháng tuổi trẻ của mình mà bỏ ra làm chủ thì lại rụt rè chưa dám, chưa đủ ý chí, chưa biết bắt đầu từ đâu.Mấy nay thực sự mệt mỏi
Chuẩn rồi cụ ơi, em cũng 90 đây.
Em thì cũng ko đặt nặng là làm thuê hay làm chủ, nếu ko có mình đi làm thuê thì lấy ai làm giàu cho ông chủ...hihi
Bây giờ Việt nam đang đi theo con đường tư bản mà, sắp tới 90% là đơn vị tư nhân (nhà nước nó đang cổ phần hóa hết), mà đã đi làm tư nhân, mình làm tốt thì ông chủ đối đãi tốt, mình làm sai thì bị trảm, nên cũng chả biết như nào.
Em làm quản lý 1 xưởng sản xuất, cũng áp lực về quản lý chất lượng sản phẩm, đầu vào đầu ra, thiết bị, con người trong xưởng, môi trường...vv chả may nó xì xèo ra môi trường 1 cái, các bác XXX đến cho quả biên bản, nhẹ thì trừ mấy tháng lương, nặng thì là em cũng xác định nộp đơn. Tư nhân mà, ông nghỉ có thằng khác lên thay ngay. Đại khái em thấy làm sản xuất tư nhân đúng theo kiểu tham gia giao thông ở VN, nay sống, mai chết ko biết thế nào.