[Funland] Tìm hướng đi mới cho tuơng lai.

tienlong

Xe buýt
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
Cụ chủ thớt giống em đấy, cũng làm cty Nhật, sau đó em bay ra cách đây 2 năm. Em trải nghiệm thấy bên ngoài khó khăn, nhưng học và thấm được nhiều, tính em thì ít khi hối hận về những gì mình đã làm nên khó khăn thì lại xoay tiếp. Cụ chủ rảnh có thể ới em cafe

tienlong

Xe buýt
Em hơn cụ 1 tuổi, cũng làm mảng cv liên quan đến Nhật - xuất khẩu lao động. Nếu cụ tốt tiếng Nhật thì xem có hợp tác được gì ko :)
Cụ làm xklđ ở đâu vậy, em tìm hiểu kết hợp được ko?

tienlong

Xe buýt
Hai vợ chồng em ở 1 huyện của tỉnh lẻ, mức sống khá rẻ, thu nhập 2 vk ck em cũng là dạng khá so với khu vực này ( bình quân 25 tr/ tháng) nên cuộc sống vợ chồng con cái rất chi là hạnh phúc vì ko bị áp lực kinh tế.
Nhưng có những đêm em nằm suy nghĩ bảo vì thực ra cả 2 vk ck cũng đều đang đi làm Nhà máy, nếu nhỡ 1 ngày mất việc làm hoặc Nhà máy sản xuất kinh doanh kém thì ko biết như thế nào nhỉ, cuộc sống liệu còn hạnh phúc được như thế này hay không?
Cho nên gia đình em cố gắng sống tiết kiệm nhất có thể khi chúng em vẫn còn trẻ: Nhà xây nhỏ gọn, đủ ở cho cả gia đình, ko phải nợ nần gì ai hết, đồ đạc mọi thứ cũng đủ dùng, rảnh vẫn trồng rau, nuôi gà ở khoảng đất đằng sau để tiết kiệm chi phí sinh hoạt, cũng ít khi lên thành phố đi ăn ngoài tiệm.
Luôn giữ 1 sổ tiết kiệm 500 triệu ko bao giờ động đến, tiền tiết kiệm ngoài 500 triệu đó em dự tính cố gắng sang năm em mua 1 ô đất để làm tài sản.
Đọc sách thì có vẻ lối sống của em ko phải là đang sống mà là đang chuẩn bị sống :D, tuy nhiên em nghĩ mình còn trẻ và mình luôn phải chuẩn bị cho 1 tương lai xấu xí nhất, để nếu nó có xảy ra thì hạnh phúc gia đình, bản thân và con cái ko bị ảnh hưởng gì.
Đây là 1 cs khá viên mãn, ngoài ra chăm lo cho thế hệ F1 trường tốt, định hướng tốt nữa là happy cả nhà rồi

phamchinhxd

Xe hơi
Chuẩn rồi cụ ơi, em cũng 90 đây.
Em thì cũng ko đặt nặng là làm thuê hay làm chủ, nếu ko có mình đi làm thuê thì lấy ai làm giàu cho ông chủ...hihi
Bây giờ Việt nam đang đi theo con đường tư bản mà, sắp tới 90% là đơn vị tư nhân (nhà nước nó đang cổ phần hóa hết), mà đã đi làm tư nhân, mình làm tốt thì ông chủ đối đãi tốt, mình làm sai thì bị trảm, nên cũng chả biết như nào.
Em làm quản lý 1 xưởng sản xuất, cũng áp lực về quản lý chất lượng sản phẩm, đầu vào đầu ra, thiết bị, con người trong xưởng, môi trường...vv chả may nó xì xèo ra môi trường 1 cái, các bác XXX đến cho quả biên bản, nhẹ thì trừ mấy tháng lương, nặng thì là em cũng xác định nộp đơn. Tư nhân mà, ông nghỉ có thằng khác lên thay ngay. Đại khái em thấy làm sản xuất tư nhân đúng theo kiểu tham gia giao thông ở VN, nay sống, mai chết ko biết thế nào.
Đồng ý với bạn khởi nghiệp không nhất thiết phải làm chủ mà có thể khởi nghiệp ngay trong chính công ty của mình. Mình thích làm cho những công ty nhỏ rồi góp phần làm nó to lên. khi ấy mình sẽ là một phần quan trọng của công ty chứ không phải làm cho 1 công ty lớn rồi mình chỉ là một phần rất nhỏ trong đó.
Mình về tỉnh lẻ 5 năm rồi ( về chủ yếu vì vk có công việc ổn định ở đây rồi, chứ hực ra lúc nào mình cũng nhớ về Hà Nội :) ) làm cho 1 công ty tư nhân vừa vừa không to không nhỏ. Khi mới về công ty đang trên đà phát triển, với sự háo hức của 1 sinh viên mới ra trường + năng lực + sự hợp về tư duy với sếp nên dần dần sau 5 năm mình cũng đã góp phần làm cty trở nên chuyên nghiệp hơn phần nào và trở thành một phần khá quan trọng, có tiếng nói trong công ty dù tuổi đời thuôc loại trẻ nhất. Tuy nhiên sếp muốn cty mãi ổn định như hiện nay chứ không muốn cty phát triển nhanh nên dần dân mình thấy cv trở nên nhàm chán, chất chội, không còn cảm giác háo hức, hăm hở của ngày xưa.
Mấy nay thấy nhớ Hà nội ghê gớm :)

nicholas1618

Xe điện
Gạo khẳng định cụ ko làm nổi đâu. Quên đi.

tầm này nên làm gì nó gắn với hiểu biết của mình hoặc đam mê của chính mình. Nhưng đừng nên bỏ ngay, cứ tay trái tay phải hoặc chuẩn bị chỉn chu đã rồi mới nghỉ cụ nhé.

phamchinhxd

Xe hơi
Gạo khẳng định cụ ko làm nổi đâu. Quên đi.

tầm này nên làm gì nó gắn với hiểu biết của mình hoặc đam mê của chính mình. Nhưng đừng nên bỏ ngay, cứ tay trái tay phải hoặc chuẩn bị chỉn chu đã rồi mới nghỉ cụ nhé.
Đồng ý với bạn, 40 rồi thì nên làm những thứ mình am hiểu hoặc đam mê ( nếu có thất bại thì cũng coi như không nuối tiếc khi về già vì mình đã không làm những thức mình đam mê ). Cũng không còn nhiều thời gian để thử rồi sai rồi sửa lại nữa.

688690

Xe tải
:-&
Hai vợ chồng em ở 1 huyện của tỉnh lẻ, mức sống khá rẻ, thu nhập 2 vk ck em cũng là dạng khá so với khu vực này ( bình quân 25 tr/ tháng) nên cuộc sống vợ chồng con cái rất chi là hạnh phúc vì ko bị áp lực kinh tế.
Nhưng có những đêm em nằm suy nghĩ bảo vì thực ra cả 2 vk ck cũng đều đang đi làm Nhà máy, nếu nhỡ 1 ngày mất việc làm hoặc Nhà máy sản xuất kinh doanh kém thì ko biết như thế nào nhỉ, cuộc sống liệu còn hạnh phúc được như thế này hay không?
Cho nên gia đình em cố gắng sống tiết kiệm nhất có thể khi chúng em vẫn còn trẻ: Nhà xây nhỏ gọn, đủ ở cho cả gia đình, ko phải nợ nần gì ai hết, đồ đạc mọi thứ cũng đủ dùng, rảnh vẫn trồng rau, nuôi gà ở khoảng đất đằng sau để tiết kiệm chi phí sinh hoạt, cũng ít khi lên thành phố đi ăn ngoài tiệm.
Luôn giữ 1 sổ tiết kiệm 500 triệu ko bao giờ động đến, tiền tiết kiệm ngoài 500 triệu đó em dự tính cố gắng sang năm em mua 1 ô đất để làm tài sản.
Đọc sách thì có vẻ lối sống của em ko phải là đang sống mà là đang chuẩn bị sống :D, tuy nhiên em nghĩ mình còn trẻ và mình luôn phải chuẩn bị cho 1 tương lai xấu xí nhất, để nếu nó có xảy ra thì hạnh phúc gia đình, bản thân và con cái ko bị ảnh hưởng gì.
ai cũng như cụ thì xh sao pt dc ạ.

akirachi

Xe máy
Đồng ý với bạn khởi nghiệp không nhất thiết phải làm chủ mà có thể khởi nghiệp ngay trong chính công ty của mình. Mình thích làm cho những công ty nhỏ rồi góp phần làm nó to lên. khi ấy mình sẽ là một phần quan trọng của công ty chứ không phải làm cho 1 công ty lớn rồi mình chỉ là một phần rất nhỏ trong đó.
Mình về tỉnh lẻ 5 năm rồi ( về chủ yếu vì vk có công việc ổn định ở đây rồi, chứ hực ra lúc nào mình cũng nhớ về Hà Nội :) ) làm cho 1 công ty tư nhân vừa vừa không to không nhỏ. Khi mới về công ty đang trên đà phát triển, với sự háo hức của 1 sinh viên mới ra trường + năng lực + sự hợp về tư duy với sếp nên dần dần sau 5 năm mình cũng đã góp phần làm cty trở nên chuyên nghiệp hơn phần nào và trở thành một phần khá quan trọng, có tiếng nói trong công ty dù tuổi đời thuôc loại trẻ nhất. Tuy nhiên sếp muốn cty mãi ổn định như hiện nay chứ không muốn cty phát triển nhanh nên dần dân mình thấy cv trở nên nhàm chán, chất chội, không còn cảm giác háo hức, hăm hở của ngày xưa.
Mấy nay thấy nhớ Hà nội ghê gớm :)
bác giống em quá. em củng đang loau hoay với hiện tại. nhưng em củng đã quyết định nộp đơn nghĩ rồi, trước mắt thi nghi ngơi đã, em vào cty lúc chỉ có 3 thằng nhật. nay cty có 20ng, nhưng cách làm càng lúc càng tụt hậu lại như ban đầu thế là em đâm chán.

akirachi

Xe máy
Chán thì nghỉ thôi cụ, đi làm vậy phí lắm
bác nói đúng ý em, nhưng trước mắt nghĩ ngời thôi. nhưng nói thật củng có chút chạnh lòng. vì bản tính em là dân lỹ thuật. em thích làm việc. với tư khi ra trường đến giờ chưa thất nghiệp, ko biết lần này thế nào. cảm giác có chịu nổi không..

Napolong

Xe tăng
Em tự mở vài cái, nhiều lúc toang hoang, muốn chia sẻ với cụ chủ thớt:

- Trước tiên, việc muốn làm một cái gì riêng hoặc một đề xuất cho công việc, luôn luôn được khuyến khích.
- Chuẩn bị thì đỡ phải trả giá bằng tiền hoặc thời gian, nhưng cũng éo le phết, là thường mình chỉ rút kinh nghiệm được bằng sai lầm của chính mình

Em nghĩ sẽ có một lớp thanh niên mạnh dạn hơn, từ 9x, 2k chẳng hạn, được đào tạo từ bé là học và giải quyết vấn đề, rồi biết cách hợp tác với người khác, được thử cái mới, được nhận trách nhiệm, làm hỏng thì sửa, hỏng thì làm cái khác...

còn 7x, 8x chắc cũng tùy kiểu người và dạng người thôi ạ, không bài bản đồng loạt được các cụ nhỉ. Hị.

LunaLX

Xe tải
:-&

ai cũng như cụ thì xh sao pt dc ạ.
Em vẫn lao động = việc đi làm thuê mà cụ, vẫn đóng góp vào quá trình tạo ra của cải vật chất của xã hội mà.
Chỉ là em tư duy của em lựa chọn lối sống an toàn để giữ gìn hạnh phúc và sự ổn định cho gia đình, con cái, em cảm thấy mình ko đủ khả năng và cũng ko dám mạo hiểm để đầu tư làm cái này, kinh doanh cái kia.
Em nghĩ đi làm thuê thì hãy cứ làm thuê cho thật tốt tại vị trí của mình, đâu nhất thiết cần phải làm chủ.

688690

Xe tải
Em vẫn lao động = việc đi làm thuê mà cụ, vẫn đóng góp vào quá trình tạo ra của cải vật chất của xã hội mà.
Chỉ là em tư duy của em lựa chọn lối sống an toàn để giữ gìn hạnh phúc và sự ổn định cho gia đình, con cái, em cảm thấy mình ko đủ khả năng và cũng ko dám mạo hiểm để đầu tư làm cái này, kinh doanh cái kia.
Em nghĩ đi làm thuê thì hãy cứ làm thuê cho thật tốt tại vị trí của mình, đâu nhất thiết cần phải làm chủ.
À ý e là cs cụ đang rất viên mãn nhưng cụ cần tăng độ hưởng thụ để hàng hoá dc lưu thông xh mới pt dc chứ cụ. He

DeislerX

Xe tải
Em bằng tuổi cụ nhưng không làm công ty nước ngoài. Cũng đi đâu 5 phút "soi" ngay. Em hiểu cụ hiện tại đang suy nghĩ gì. Cũng giống em thôi.

Vâng. Trước mắt em vẫn cứ đi làm bình thường. trong thời gian này sẽ lập kế hoạch và tính toán bước đi cần thiết. Nếu cụ nào làm cho Nhật thì mới thấy cái khổ. ko có việc để làm thì chúng mày thích làm gì thì làm. Miễn là ở văn phòng. nhiều lúc muốn về sớm 5 phút là nó soi ngay. mình làm quá giờ nửa tiếng hay 1 tiếng thì chả thấy chúng nó đả đụng gì.

chungduclan

Xe buýt

À ý e là cs cụ đang rất viên mãn nhưng cụ cần tăng độ hưởng thụ để hàng hoá dc lưu thông xh mới pt dc chứ cụ. He
Em rất thích lối suy nghĩ của cụ. Có thể nó gần gần giống với em! Cái này người ta hay nói là " thiểu dục tri túc" . Trước có 1 cụ có topic rất rất hay: Quan điểm về thành công":
Ngồi nói chuyện với bạn, chợt bạn hỏi: mày có thấy mình thành công không ?
Tự nhiên đếch trả lời được, về nhà suy nghĩ mãi.
Tầm này cũng gần 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.
*Về gia đình:
+Vẫn muốn về ăn tối và nói chuyện cùng cả nhà sau giờ làm việc, đã bớt dần những bữa nhậu nhẹt, tụ tập bù khú .
+ Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình.
+ Vợ chồng nói chuyện vẫn thoải mái, vẫn có mức tôn trọng nhất định, không nghiêm túc quá và cũng không suồng sã quá.
+ Bố mẹ, con cái vui vẻ, ít có những lúc cãi nhau
+ Họ hàng hai bên đều yêu quý, coi như con cháu trong nhà.
* Về bạn bè
+ Ngày trước nhiều bạn, tính tình cởi mở, giao lưu nhiều, giờ càng ngày càng khép, bạn bè kiểu xã hội vơi dần, chỉ có bạn và đồng nghiệp làm việc.
+ Có vài người bạn thực sự, chơi thoải mái và không tính toán gì.
* Về sự nghiệp:
+ Làm công việc khá nghiêm túc, đúng chuyên môn, sáng đi chiều về, ít phải đi công tác, làm công ăn lương, hết tháng lĩnh lương. Thu nhập không thấp cũng chẳng cao. Đôi khi thấy phẳng lặng…
* Tiền bạc
+ Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm.
+ Có nhà để ở, có xe để đi che nắng che mưa cho vợ con và tiện về quê dịp lễ tết..
* Quan điểm sống:
+ Đơn giản, ít tranh giành, không làm ăn chộp giật, không làm việc bất lương.
Và đương nhiên, cũng có nhiều tính xấu...
Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về cuộc sống vô thường…
Chẳng biết như thế là thành công hay thất bại nữa.
Nhìn xung quanh, thấy bạn bè hết Vinhome lại biệt thự, liền kề đến Ecopark, đi toàn Mẹc với Bim, con cái học toàn Vinschool với trường quốc tế, trong khi con mình học trường công…. Lại mơ ước được thành công ….

Thaoprohp

Xe tăng
Em rất thích lối suy nghĩ của cụ. Có thể nó gần gần giống với em! Cái này người ta hay nói là " thiểu dục tri túc" . Trước có 1 cụ có topic rất rất hay: Quan điểm về thành công":
Ngồi nói chuyện với bạn, chợt bạn hỏi: mày có thấy mình thành công không ?
Tự nhiên đếch trả lời được, về nhà suy nghĩ mãi.
Tầm này cũng gần 40 xuân xanh, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.
*Về gia đình:
+Vẫn muốn về ăn tối và nói chuyện cùng cả nhà sau giờ làm việc, đã bớt dần những bữa nhậu nhẹt, tụ tập bù khú .
+ Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình.
+ Vợ chồng nói chuyện vẫn thoải mái, vẫn có mức tôn trọng nhất định, không nghiêm túc quá và cũng không suồng sã quá.
+ Bố mẹ, con cái vui vẻ, ít có những lúc cãi nhau
+ Họ hàng hai bên đều yêu quý, coi như con cháu trong nhà.
* Về bạn bè
+ Ngày trước nhiều bạn, tính tình cởi mở, giao lưu nhiều, giờ càng ngày càng khép, bạn bè kiểu xã hội vơi dần, chỉ có bạn và đồng nghiệp làm việc.
+ Có vài người bạn thực sự, chơi thoải mái và không tính toán gì.
* Về sự nghiệp:
+ Làm công việc khá nghiêm túc, đúng chuyên môn, sáng đi chiều về, ít phải đi công tác, làm công ăn lương, hết tháng lĩnh lương. Thu nhập không thấp cũng chẳng cao. Đôi khi thấy phẳng lặng…
* Tiền bạc
+ Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm.
+ Có nhà để ở, có xe để đi che nắng che mưa cho vợ con và tiện về quê dịp lễ tết..
* Quan điểm sống:
+ Đơn giản, ít tranh giành, không làm ăn chộp giật, không làm việc bất lương.
Và đương nhiên, cũng có nhiều tính xấu...
Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về cuộc sống vô thường…
Chẳng biết như thế là thành công hay thất bại nữa.
Nhìn xung quanh, thấy bạn bè hết Vinhome lại biệt thự, liền kề đến Ecopark, đi toàn Mẹc với Bim, con cái học toàn Vinschool với trường quốc tế, trong khi con mình học trường công…. Lại mơ ước được thành công ….
để kết luận là cuộc đời có thành công hay ko, theo tôi là còn quá sớm, nhất là ở độ tuổi mới 4x như tôi, cụ và nhiều cụ khác trên này.
Chỉ khi nào đóng nắm hòm, mới kết luận được.

Tấm gương thì nhiều lắm rồi, các cụ cũng thấy rõ qua thông tin báo chí. Các đại gia lừng lẫy 1 thời, từng là niềm ngưỡng mộ của rất nhiều thế hệ, cuối cùng đều vướng vào vòng phá sản, tù tội. Có những lúc, xã hội đánh giá họ rất cao, tung hô rầm rầm, vậy yếu tố “thành công” chỉ mang tính thời điểm ngắn hạn.

Mỗi người có cách định nghĩa về thành công hay hạnh phúc khác nhau, tuỳ theo góc nhìn, môi trường sống và quan điểm riêng. Cá nhân tôi thì cho rằng, thành công tạm thời sẽ đạt được khi có được cả 4 yếu tố : Sự nghiệp, Sức Khoẻ, Hạnh phúc gia đình, và các Mối quan hệ xã hội.
Trong đó, 3 yếu tố đầu tiên quyet định đến 90%.

Có nhiều vị, về sự nghiệp thì lẫy lừng, tiền vô biên, nhưng nhìn lại thì gia đình lục đục, vợ con ly tán, sức khoẻ lao dốc với đủ loại bệnh,nên dưới góc nhìn của tôi, thì đúng là “tiền nhiều để làm gì?”

Cũng có rất nhiều người , gia đình vợ con rất hạnh phúc vui vầy, sống cuộc sống khá an nhàn , thảnh thơi, ko nặng nề bon chen, nhưng tiền nong thì chỉ đủ sống, ko dư giả, cũng ko đến nỗi quá khó khăn. Và họ hài lòng với cuộc sống đó. Nhưng
Như vậy thì hạnh phúc cũng bị bó hẹp lại, sự thành công cũng trở nên ko trọn vẹn, khi vợ ko thể “bằng chị bằng em”, con cái cũng có khi phải chịu nhiều thiệt thòi so với bạn bè cùng trang lứa.

nên mới nói rằng, với cuộc sống xh ngày nay, thì không biết bao nhieu là đủ cả, sự đủ đầy với người này lại là sự thiếu thốn so với kẻ khác.
Thứ mà mình chán ngán, nhièu khi lại là niềm mơ ước của nhà hàng xóm mà ko được.
Thật là khó sống cho vẹn toàn 😄

carhanoi

Xe tải

phamchinhxd

Xe hơi
bác giống em quá. em củng đang loau hoay với hiện tại. nhưng em củng đã quyết định nộp đơn nghĩ rồi, trước mắt thi nghi ngơi đã, em vào cty lúc chỉ có 3 thằng nhật. nay cty có 20ng, nhưng cách làm càng lúc càng tụt hậu lại như ban đầu thế là em đâm chán.
Nghỉ được tìm hướng đi mới được là tốt bác ạ ( tất nhiên là sẽ làm lại từ đầu ), chần chừ thêm vài năm nữa lại ngại, an phận thủ thường rồi

Thaoprohp

Xe tăng
Có thể khác hoàn cảnh với nhiều cụ ở đây,( tính nước ra đi khi tình hình công ty/công việc gặp khó khăn trở ngại, giảm thu nhập), tôi xin nghỉ việc ở cty cũ khi tình hình kinh doanh của cty vẫn đang thuận lợi bình thường, cách đây đúng 11 năm, sau gần 6 năm gắn bó với nghề sale.
Tôixin nghỉ để làm công việc khác, đúng với đam mê và tâm huyết của mình hơn. Chấp nhận rủi ro thất bại khi rẽ ngang sang cv khác, phải bắt đầu lại những bước đầu tiên (Thu nhập bình quân, ở cty cũ trước khi nghỉ là trên 20 triệu/tháng, thời điểm 2009), là mức tương đối so với mặt bằng thời bấy giờ rồi.
Trong hơn 11 năm, cho đến bây giờ, tôi cũng chưa bao giờ ân hận về quyết định đó của mình.

ngocquybk

Xe điện
Em 82 bằng tuổi cụ, cũng đang định mở quán bánh mỳ và cafe nhưng dịch lại thôi