[Funland] Tín dụng đen - Đọc mà thấy thương, thấy buồn quá các Cụ ạ

NNS

Xe ngựa
"Theo trình bày của P.L.K.N, giữa N. và N.H.A là bạn học cũ thời cấp 2 ở TP Quy Nhơn. Cách đây 2 năm, cả hai cùng từ TP Quy Nhơn vào TP HCM để học ĐH"
Cụ ơi. Cụ không cần, mà thương cũng không chắc giúp gì được đâu.
Cụ với em chỉ cần lắng đọng lại 1 điều là phải để mắt tới con em mình thôi. Còn nó vay tới "tận 12 triệu" hay 20 triệu thì mình nhớ làm gì phỏng Cụ.

Cụ may mắn chưa kẹt thôi. :D:D Tùy vào độ kẹt mà Cụ phải chấp nhận cái giá "hợp lý" mà chủ đưa ra.
cụ thật mong manh đa cảm :))

nhatthang

Xe tăng
"Theo trình bày của P.L.K.N, giữa N. và N.H.A là bạn học cũ thời cấp 2 ở TP Quy Nhơn. Cách đây 2 năm, cả hai cùng từ TP Quy Nhơn vào TP HCM để học ĐH"
Cụ ơi. Cụ không cần, mà thương cũng không chắc giúp gì được đâu.
Cụ với em chỉ cần lắng đọng lại 1 điều là phải để mắt tới con em mình thôi. Còn nó vay tới "tận 12 triệu" hay 20 triệu thì mình nhớ làm gì phỏng Cụ.

Cụ may mắn chưa kẹt thôi. :D:D Tùy vào độ kẹt mà Cụ phải chấp nhận cái giá "hợp lý" mà chủ đưa ra.
Với tư cách là cha mẹ, em sẽ không bao giờ để con mình rơi vào cảnh phải đi vay tín dụng cột điện. Ngược lại, nếu con em mà biết cách để vay tín dụng cột điện vì bất cứ lý do gì thì xin mời "cút và bước" ra khỏi nhà luôn.

canavaro88

Xe tải
Đến còm này thì em ạ cụ!
Cụ kể cho em 5 cái tên SV đi học tự trang trải.
Kể cả bé trong bài báo?

Cụ cho em hỏi thật: Cụ là tác giả bài báo kia phải ko?
Em biết nhà Cụ có quán cà phê này, Cụ Hà Nội gốc này. Nên nhiều việc Cụ ko tin là có thật đâu.

Em ko biết Cụ có đi học đại học không. Nhưng nếu em sưu tầm, có xác nhận theo cách Cụ muốn cho Cụ 20 bạn sinh viên làm được việc đó. Cụ sẵn lòng cho mỗi em 1 triệu không.?
Con kể tên em kể: Cháu Linh, Cháu Thắng, Cháu Nam... Cụ biết không.?

Cafef thì không cần thêm 100 Cụ trên OF nhà mình đọc để thêm view đâu Cụ.

Em nghĩ em và nhiều Cụ có con nhỏ hay lớn nên lưu ý 1 chút thôi. Chứ ko phản biện tính logic 100% của bài báo để Cụ tâm phục, khẩu phục làm gì.

canavaro88

Xe tải
cụ thật mong manh đa cảm :))
Nhiều việc phải tàn nhẫn, nhưng nhiều việc phải mong manh...
Em rất mong manh với những việc liên quan tới trẻ con, người già Cụ ạ. Thế mới chán.

Với tư cách là cha mẹ, em sẽ không bao giờ để con mình rơi vào cảnh phải đi vay tín dụng cột điện. Ngược lại, nếu con em mà biết cách để vay tín dụng cột điện vì bất cứ lý do gì thì xin mời "cút và bước" ra khỏi nhà luôn.
Em thực lòng chúc cho Cụ làm tốt được việc này.

Bài báo có nói và em đã trích lại 1 lần: Vay của bạn cấp 2- cùng quê vào TPHCM học. Vài ba Cụ cứ nhắc đi nhăc lại việc con bé vay "tín dụng cột điện" là đang gán cho nó cái mác sành sỏi, hay tồi tệ hơn thực tế.

Các Cụ trên Ô tô fun nhà mình thì đa số- phần đông đều có ô tô, đều có điều kiện cơ bản cả nên quan tâm, để mắt tới con cái được. Chứ nhà đông con, bố mẹ làm công nhân, nông nghiệp, buôn thúng bán mẹt nhiều thứ phải lo lắm ạ.

Và việc nữa: em đi ở trọ từ cấp 3, 4 năm đh... thấy nhiều cảnh sinh viên lắm. Nghiện game đến mức: cuối tháng về chở tải gạo, lạc, ruốc lên ăn cơm với lạc rang, cơm với ruốc, cơm với mắm-- hôm nào sót ruột quá mua cái bắp cải nấu nồi to lấy nước húp. Rồi nghiện lô đề, rồi sĩ gái,, bóng bánh,...đủ trò. Thì có 1 điểm chung thường thấy là Ở trọ, cả tháng thậm trí năm về vài ba lần và ở các trường đông sinh viên nam. Bố mẹ ko để ý, tin tưởng con ở nhà ngon, học giỏi rồi thì mải làm ăn hay chân chất ko biết con mình ở TP thế nào. Phó mặc cho số phận và ý thức tự giác của con mình thôi.

Em bổ sung phần bôi đậm của Cụ. Gió tầng nào thì gặp mây tầng đó. Các Cụ em mình sinh hoạt trên này thấy toàn những hoàn cảnh tốt. Con mình ở xóm trọ công nhân, người lao động, sinh viên thì đầy cha mẹ thấy con đói, con bệnh nan y cũng chỉ biết chấp nhận, thấy con bỏ đại học cũng cam chịu...vì ko có tiền.

Chỉnh sửa cuối:

7usd

Xe điện
Như thế này còn kêu gì. Bọn nó cho vay tín chấp có chục triệu mà bắt con nhà người ta cởi hết quần áo quay phim làm tin kìa.

puressentielvn

Xe hơi
Website
pures.com.vn
Nói thật vụ này em không tin lắm.
Bảo thất học như em bị lừa sập bẫy tín dụng đen còn nghe được.
Em này sinh viên đại học.
Ủa cụ, sinh viên đã biết cái gì đâu. Sinh viên càng dễ sập bẫy vì sống xa nhà nhé cụ. Nhưng mà chỗ bạn bè mà lãi dã man, lại còn trả lãi theo ngày nữa mà cũng dám vay. Sợ

hoang.nguyen

Xe tải
Nói thật vụ này em không tin lắm.
Bảo thất học như em bị lừa sập bẫy tín dụng đen còn nghe được.
Em này sinh viên đại học.
Là sinh viên đại học không có nghĩa là trình nhận biết cuộc đời ngang với cấp độ học vấn đâu cụ.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Ông nhõi con là nhân viên bên em vừa bốc họ để mua điện thoại, nó đến tận công ty để xác minh. Em vừa hỏi cu cậu, cu cậu khai bốc 20 triệu, cắt lãi còn 16 triệu, thu trước 1 kỳ 5 ngày là 2 triệu, thêm phí làm thủ tục 500k, cầm về 13,5 triệu. Trong 50 ngày phải trả hết 20 triệu.
Lãi quá cụ nhỉ

vieteuro

Xe container
Ông nhõi con là nhân viên bên em vừa bốc họ để mua điện thoại, nó đến tận công ty để xác minh. Em vừa hỏi cu cậu, cu cậu khai bốc 20 triệu, cắt lãi còn 16 triệu, thu trước 1 kỳ 5 ngày là 2 triệu, thêm phí làm thủ tục 500k, cầm về 13,5 triệu. Trong 50 ngày phải trả hết 20 triệu.
Lãi quá cụ nhỉ
Mấy thằng ngu ý não nó để đâu nhỉ

luutu21

Xe buýt
Cắt cổ nhất là vay ở sới bạc 5% ngày. Còn vay 20k/tr không nhiều nhưng cũng có.

dheIa

Xe điện
Các cháu sinh viên, nhưng nó cũng ko khôn như các Cụ nhà mình trên này đâu.
Cụ bênh thế nào thì bênh chứ em cũng chịu ko thương được đâu.
Dám vay tín dụng đen là cũng ko hiền lành gì rồi.
Còn nếu bảo vì ngây thơ bị lừa thì.. Hơi ác mồm, nhưng em nói thật, vào đến ĐH rồi mà vẫn ngờ nghệch thế thì nên ở nhà với mẹ. Vì nếu ko bị lừa lần này thì cũng bị lần khác thôi.

canavaro88

Xe tải
Em là em đếch tin chúng nó dám tính lãi thế này.
Nếu con bé mà nhún thêm, gia đình còn trả đỡ cho thì nó còn tính khiếp nữa.
Mà nếu con bé dọa tự tử từ sớm thì chúng nó không vậy...
Đại khái, nó thấy bở thì nó cứ đào, cứ vẽ ra, cứ ép thêm...tới giới hạn cực đại thì thôi ấy mà.

Cụ bênh thế nào thì bênh chứ em cũng chịu ko thương được đâu.
Dám vay tín dụng đen là cũng ko hiền lành gì rồi.
Còn nếu bảo vì ngây thơ bị lừa thì.. Hơi ác mồm, nhưng em nói thật, vào đến ĐH rồi mà vẫn ngờ nghệch thế thì nên ở nhà với mẹ. Vì nếu ko bị lừa lần này thì cũng bị lần khác thôi.
Em nói trong nhiều Com rồi. Em thông cảm và thương cho trường hợp này và rất rất nhiều trường hợp công nhân, người lao động gặp phải tình huống như thời gian vừa qua: Sinh viên ngoại tỉnh nghèo, học tại thành phố lớn, công nhân lao động, trong thời điểm đại dịch, giãn cách 2 tuần, 4 tuần, rồi thành 3 tháng...như giai đoạn vừa qua. Họ ko có đủ tích lũy, đủ anh em, họ hàng để lương tựa, gia đình ở quê thì cũng khốn khó, cộng với việc đếm cua trong lỗ- Con bé tính 10 ngày sẽ trả vì biết đâu chủ chỗ làm đang nợ lương nó, hẹn 10 ngày sẽ trả rồi khất nó thì sao.? Bố mẹ bảo 10 ngày sẽ bán con bò rồi gửi tiền vào cho nên nó vay nóng vậy... Người trong cuộc sẽ có thêm cớ để tự động viên mình dám làm chứ.

Còn 99 hay 99% vay tín dụng đen khác- "không hiền lành gì" như Cụ nói em ko thương.
Nó sinh viên năm 2, năm 3 biết đi làm thêm trang trải cuộc sống rồi thì ko ngây thơ, cug ko phải đầu óc có vấn đề. Chẳng qua bí, kẹt quá thì mới phải nhắm mắt vay tín dụng đen hay thậm chí nó có đi làm gái trong hoàn cảnh này em cũng thông cảm hơn hàng nghìn trường hợp kẹt quá còn đi lừa cả bố mẹ, anh em, bạn bè, đi trộm, đi cướp đấy Cụ ạ.

winnghiepdu

Xe điện
Em thấy chỉ kinh doanh bất cứ cái gì cũng bị xx hoặc các cơ quan khác hỏi thăm, thế cái bọn tín dụng đen nó đi đòi khủng bố người ta mà không bị ai hỏi thăm nhỉ, có số tài khoản có thông tin địa chỉ đấy chứ lên báo mấy lần phóng viên điều tra ra là mở tài khoản bên ngân hàng Sacombank nhưng tài khoản ẩn danh không có tên thế mới hay, tóm lại là ngân hàng đấy lại hỗ trợ cho tín dụng ma.