[Funland] Tín dụng đen - Đọc mà thấy thương, thấy buồn quá các Cụ ạ

canavaro88

Xe tải
Em vừa đọc được bài báo này,

Là một người cha, thấy thương cho Cô bé - vay tiền xoay sở cuộc sống trong thời gian dịch, vay tiền bạn bè... mà bọn súc vật- không bằng súc vật nó cắt cổ con người ta khiếp quá.
Buồn nhiều vì thấy các cơ quan chức năng, lực lượng này kia của mình sắt đá, "nhiều việc quá" không để ý đến những vụ việc, đường dây như này không phải hiếm nhưng việc ngăn chặn, có chế tài để chúng không dám làm, tuyên truyền để người ta không dính vào lại thấy ít hiệu quả.

Nói thật vụ này em không tin lắm.
Bảo thất học như em bị lừa sập bẫy tín dụng đen còn nghe được.
Em này sinh viên đại học.

small_best

Xe container
Càng sinh viên tri thức càng bị quây cụ ạ, dễ sập bẫy lắm :D . Bọn tín dụng đen phải nắm thằng có tóc, chứ thằng không có tóc nó chả dây làm gì :D

honda_cub79

Xe lăn
Lên báo chí thế này thì đội tín dụng kia lại lên đường thôi.

canavaro88

Xe tải
Nó có thể bị nhà báo mô đi phê lên chút cho giật gân, nhưng thực tế em nghĩ chắc cũng ko dưới 80% Cụ ạ.
Thất học hay có học mà túng bẫn thì đến đầu gối cũng phải bò đi xin, phải ăn trộm ăn cướp cái bánh mì ấy chứ là đi vay.
Lúc vay thì nghĩ là đầu tư sẽ được, vay xong cuối tuần trả, vay xong hết tháng đỡ dịch đi làm lại có tiền sẽ trả,... chứ biết vay rồi lỗ vốn, rồi bị siết nợ, lãi để nhanh hơn béo tấm thế này có dí dao vào cổ cũng ko dám vay.
Nói chung là buồn vì lẽ ra một ít người có thể làm được nhiều hơn để giải quyết những việc thế này.

dalink

Xe điện

LangLe2021

Xe tải
Mô hình vay nợ bên mình bắt đầu giống yakuza bên Nhựt rồi, chả mấy lại có dịch vụ... à thôi.

canavaro88

Xe tải
Lên báo chí thế này thì đội tín dụng kia lại lên đường thôi.
Đội này thí một ít con tốt rồi đội khác lại xuất hiện, thậm chí chính đội cũ lại hoạt động tinh vi, kín đáo, phải tốn kém hơn thôi Cụ ạ. 😔

canavaro88

Xe tải
Nhiều đứa gà lắm. Sinh viên em thấy dính kiểu này k ít đâu.
Gà cũng nhiều, mà khôn thì gặp phải kiểu: giãn cách 2 tuần nữa, giãn tiếp 2 tuần nữa, chỉ giãn 2 tuần nữa, dự kiến ngày này thôi giãn cách, kinh doanh trở lại... thì nhiều khi các cháu nhà hoàn canh khó khăn, về không được, xin tiền bố mẹ thì không có, thì nhắm mắt chấp nhận vay lãi cao thôi.

Trường hợp khác vay ăn chơi, vay đàn đúm em ko bàn, nhưng trường hợp này thì em thương nhiều hơn Các Cụ ạ.

ocean1

Xe điện
Em đồng ý với nhận xét của cụ. Rất nhiều người là nạn nhân của tín dụng đen. Tuy nhiên, cô gái trong bài báo, có nhiều tình tiết em thấy vô lý và không thật

The Tank

Xe điện
Em vừa đọc được bài báo này,

Là một người cha, thấy thương cho Cô bé - vay tiền xoay sở cuộc sống trong thời gian dịch, vay tiền bạn bè... mà bọn súc vật- không bằng súc vật nó cắt cổ con người ta khiếp quá.
Buồn nhiều vì thấy các cơ quan chức năng, lực lượng này kia của mình sắt đá, "nhiều việc quá" không để ý đến những vụ việc, đường dây như này không phải hiếm nhưng việc ngăn chặn, có chế tài để chúng không dám làm, tuyên truyền để người ta không dính vào lại thấy ít hiệu quả.
Cq chức năng làm rì thì lại bẩu can thiệp giao dịch dân sự của dân!:(

Rivers

Xe container
Sinh viên là đối tượng trẻ, trải đời ít nên sập bẫy bình thường thôi cụ.
Ngoài ra đói sinh ra liều, mặc dù có khi biết rõ hậu quả.

canavaro88

Xe tải
Em đồng ý với nhận xét của cụ. Rất nhiều người là nạn nhân của tín dụng đen. Tuy nhiên, cô gái trong bài báo, có nhiều tình tiết em thấy vô lý và không thật
Cụ ơi, đây không phải là Bản án, bản lấy cung, biên bản làm việc của cơ quan đt với cô bé.

Đây là bài bào, Báo cafef, dân trí, hay kể cả Vnexpress, báo Hànộimới thì cái đầu tiên nó sinh ra là để tuyên truyền. Nếu tuyên truyền cô bé vay 10, lãi thành 15 tr, bị đối tượng cho vay ném nước muối vào nhà thì có ai đọc, ai lưu tâm, ai nhắc nhở con em mình làm gì đâu đúng ko các Cụ.
Báo có thể viết chưa dduc 90% nhưng đâu đó ngoài xã hội em thấy cũng ko dưới 60-70% báo nói đâu ạ.

dalink

Xe điện
Gà cũng nhiều, mà khôn thì gặp phải kiểu: giãn cách 2 tuần nữa, giãn tiếp 2 tuần nữa, chỉ giãn 2 tuần nữa, dự kiến ngày này thôi giãn cách, kinh doanh trở lại... thì nhiều khi các cháu nhà hoàn canh khó khăn, về không được, xin tiền bố mẹ thì không có, thì nhắm mắt chấp nhận vay lãi cao thôi.

Trường hợp khác vay ăn chơi, vay đàn đúm em ko bàn, nhưng trường hợp này thì em thương nhiều hơn Các Cụ ạ.
Nhiều khi nó nghĩ đơn giản. Gà gà nên bị đội kia nó cứ ép lên ép lên mãi. Trò đó đội cho vay nhỏ nhỏ, nghiệp dư hay làm. Nghĩ ngắn nên dễ bốc mứt nếu con nợ k trả nổi hay túng quẫn tự tử.

NNS

Xe ngựa
câu chuyện nghe điêu điêu, nữ hs sv vay tín dụng cột điện lãi suất 240k/ngày/12 củ để trả tiền ăn với trọ á? =))

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Lúc vác đt ra alo rất sang chảnh: À lố! mang ngay tiền cho A/C tiêu nhé?
Lúc đấy ai sướng? Ai đau khổ nhỉ?
Biết cả khi vay, lãi 1.000%/ năm vẫn vay thì lỗi do ai mà kêu?

canavaro88

Xe tải
câu chuyện nghe điêu điêu, nữ hs sv vay tín dụng cột điện lãi suất 240k/ngày/12 củ để trả tiền ăn với trọ á? =))
Em thì thấy cũng ko điêu lắm đâu Cụ.
Nếu Cụ nợ 1 tháng tiền nhà lại đang dịch chắc ko chủ nhà nào nỡ đuổi. Nhưng nếu cô bé đó đã nợ 2-3 tháng tiền nhà, đỡ vạy bạn bè tiền ăn 2-3 tháng rồi thì sao.?

Em nghĩ tác giả bài báo viết ra những bài thế này đề người đọc đọc trong 1 phút rồi đọng lại là: "Phải để ý con cháu mình mới được, ăn tiêu, mua sắm rồi dính vào tìn dụng đen là chết" chứ đâu phải mình ngồi chẻ chữ, đọc nghiền ngẫm trong 10 phút xem nó thiếu logic ở đâu như bài báo khoa học đâu ta.