[Funland] Tin Tức tổng hợp về nước Đức !!

sinichit52

Xe container
Cụ giải thích STK là gì ? theo em đc biết ko có chuyện visa 1 năm đâu .
Dạ STK là kỳ thi dự bị đại học. Đã đỗ kỳ thi này sẽ sang đức học chương trình dự bị đại học, tốt nghiệp dự bị đại học rồi mới nộp đơn vào trường ĐH ạ. F1 em tham gia kỳ thi tại VN nên cha2cs sẽ được cấp visa cho thời gian học dự bị, đây là nói chuyện nếu cháu thi đỗ ạ

BMW 530

Xe tăng
Dạ STK là kỳ thi dự bị đại học. Đã đỗ kỳ thi này sẽ sang đức học chương trình dự bị đại học, tốt nghiệp dự bị đại học rồi mới nộp đơn vào trường ĐH ạ. F1 em tham gia kỳ thi tại VN nên cha2cs sẽ được cấp visa cho thời gian học dự bị, đây là nói chuyện nếu cháu thi đỗ ạ
ko có chuyện visa 1 năm đâu, đã thay đổi rồi, nhà cháu có mấy em sinh viên làm việc. Cụ bảo cháu tham khảo cho kĩ vào .

km18 yenson

Xe buýt
Xin lỗi các cụ,em cả ngày nay chìm trong rượu chưa hầu chuyện các cụ dc,giờ mới gọi là tỉnh táo chút,em biên vài dòng review về cảnh nhà tù và cuộc sống trong trại giam bên đó thế nào ạ.cũng chỉ là chút trải nghiệm thực tế của em,có gì sai sót do thời gian,địa điểm mong các cụ lượng thứ
Năm 2006 dính 1 quả, em làm dưới Weißenfeld lúc đó tầm chiều em đi tầu về Merseburg (Đang ở với 1 em đức)2 phố huyện này chỉ cách nhau độ 20p đi tầu,lang thang đi bộ từ nhà ga về thì gặp polizei.nó rông thẳng lên Halle,tạm giữ làm thủ tục chỉ khoảng 2 tiếng rồi xử ngay,em cũng ko rõ là do tội của mình đã rõ hay luật pháp của đức nó như vậy.tòa nó có chỉ định luật sư cho mình ,thời gian tòa xử cũng rất nhanh trong đêm nó di lý em về trại giam tên gì thì em ko còn nhớ nữa,thủ tục vào trại giam cũng khá chặt,tịch thu hết đồ cá nhân,điện thoại, tiền.sau đó đến màn nude 100% khám người và phát quần áo trại,tuần đầu tiên em ở 1 mình 1 phòng cảm giác như mọi thứ sụp đổ,khi cánh cửa đóng lại căn phòng khoảng 30m2 có 1 cửa sổ đủ ánh sáng lọt vào,điện thắp suốt ngày đêm,đến bữa ăn nó sẽ đưa đồ ăn qua cái ô khoét ở cửa chính,gồm bánh mì,súp thịt,bơ.bữa sáng cũng bánh mì với mứt hoa quả,nước trái cây.cũng rất may là em ăn dc đồ tây nên cảm thấy khá hợp vị.Sau 1 tuần thì phòng có thêm 4 thằng tây toàn bọn trẻ dính tội ăn cắp nên bọn em khá hợp nhau,cũng nói chuyện qua lại chia sẻ đồ ăn như thật,thuốc lá là thứ quý hiếm nếu chưa có thẻ mua sắm trong tù tiền thì do người nhà bơm vào đó muốn mua gì thì đăng ký sẽ dc ra căng tin mua,nôm na nó giống y hệt cái thẻ ATM. Cũng rất là may trong 1 ngày sẽ có 2 buổi dc ra sân chơi tập chung 30p(frei stunde) nên em ra đó em còn dc gặp mấy anh cộng mình nói chuyện, các anh lúc thì vứt ra cho nửa bao lúc vứt cho vài điếu,vì biết em mới vào chưa có thẻ.sau em còn mượn dc giấy bút viết thư ra cho người nhà,bởi vậy nên ông chú mới biết chỗ giam em lên thăm gặp.xin nói thêm là bảo đi tù nhưng em nghĩ nó đúng kiểu đi nghỉ dưỡng phòng sạch sẽ,chăn ga,gối cứ 2 ngày nó lại phát,rồi tự đem đi giặt,có tivi nhưng chỉ xem dc mấy kênh.muốn đọc sách có thể ra thư viện mượn,muốn chơi thể thao hay tập gym cũng có còn ai muốn đi lao động nó cũng sắp sếp cho đi làm mấy việc lặt vặt như nhặt rác,ko biết có thù lao hay ko thì em ko rõ.
Em quen cái ông thủ thư viện da màu người Senegal hay ra chém gió với ông này mỗi lần lên mượn sách báo bằng cái thứ tiếng của 2 kẻ ngoại kiều.🤭
Cuộc sống sau khi có thẻ tiêu dùng rồi cũng khá thoải mái ko phải lo đến thuốc lá với đồ ăn vặt nữa thì bắt đầu dc phép gọi điện về cho gia đình,người thân,phát đầu tiên em gọi về cho con hàng thông báo tình hình nó cũng lên thăm dc lần đi với ông chú rồi bặt cmn luôn(bố tổ bọn Kartoffel)🤤
Em cũng điện cho luật sư riêng báo nó làm các loại thủ tục giấy tờ bảo lãnh nên cũng chỉ phải ở trong trại có 2 tháng rồi ra
Đây là tất cả những cái em đã trải nghiệm thực tế,lại ko có năng khướu văn lắm nên câu cú lủng củng ,cụ nào muốn biết chi tết cứ quất còm em trả lời ạ

Pumzen

Xe ba gác
Chưa thấy ai nhắc tới Markus Babel nhỉ, nhà cháu thích lối đá năng nổ cần mẫn nhiệt huyết của cậu này. Khi ở Beyern Muenchen đá hậu vệ phải, sau đó tiếp quản là Lizarazu, kế đến là Philipp Lahm huyền thoại.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Muốn học ở Đức thì nên cân nhắc cho kĩ, tiếng Đức khá là khó học so với tiếng Anh đấy, cùng 1 công học tiếng Đức được 1 thì tiếng Anh phải được 3,4. Mà không biết bây giờ thế nào chứ cách đây 20 năm thi STK ở Đông Đức như Halle , Leipzig, koethen, nordhausen, Zittau là dễ nhất đấy.

km18 yenson

Xe buýt
Nhân có thớt này, có khi chọn thời điểm thích hợp kêu gọi quả Stammtisch vào một thời điểm thích hợp để uống bia Đức hàn huyên chuyện Đức đi anh. :D Tầm chớm hè là đẹp anh nhỉ. :D Cụ VW Golf và anh Patriots anh tientung000 cụ Hà Tam và các cụ đã chém trong thớt này mà đang ở Việt Nam cho thêm ý kiến chỉ đạo ạ.
Em xin chân

sinichit52

Xe container
Muốn học ở Đức thì nên cân nhắc cho kĩ, tiếng Đức khá là khó học so với tiếng Anh đấy, cùng 1 công học tiếng Đức được 1 thì tiếng Anh phải được 3,4. Mà không biết bây giờ thế nào chứ cách đây 20 năm thi STK ở Đông Đức như Halle , Leipzig, koethen, nordhausen, Zittau là dễ nhất đấy.
Còm này chắc cụ định nói vơiz em phải không ạ. Công nhận tiếng Đức khó hơn tiếng Anh, nhưng cũng không quá khó như vậy. Còn vụ thi STK như đánh bạc ấy, chả biết đâu mà lần.

UFA

Xe điện
Nói tới du học, em có ô a rất thân, cũng là offer trên này, ổng có ô anh ở Đức, 2 a chị cũng muốn ô con qua đó du học rồi binh đường ở lại, học dự bị tiếng Đức ở VN 1 năm, sau qua đó, nó qua t8 thì tháng 10 em với ô anh cũng qua( em qua Pháp chăm vợ đẻ, 2 a e đi cùng qua Pháp trước), qua Đức gặp ô cháu thấy cũng mừng, 2 ô già bảo mày kiếm quán bia nào ngồi đê, ô cháu bảo con ở Hannover chứ có phải Berlin đâu, rồi, xong hiệp 1, ngồi chơi e mới đùa ( thật luôn) : mày biết chỗ nào đóng gạch ko dẫn chú đi, ô cháu cứ cười, bảo cháu ko biết đâu, e mới nói với ô anh, thằng này có khi nó ko hợp rồi a, thế mà cuối cùng nó học 1 năm rồi nhất quyết đòi về, a chị cũng bó tay, bác ruột cũng bó tay, về tới VN, vào SG học lại nó như cá gặp nước, vui vẻ mọi thứ, cho nên em nghĩ ko phải du học là phù hợp với mọi lứa đc, quan trọng là hòa nhập đc mới khó

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nói tới du học, em có ô a rất thân, cũng là offer trên này, ổng có ô anh ở Đức, 2 a chị cũng muốn ô con qua đó du học rồi binh đường ở lại, học dự bị tiếng Đức ở VN 1 năm, sau qua đó, nó qua t8 thì tháng 10 em với ô anh cũng qua( em qua Pháp chăm vợ đẻ, 2 a e đi cùng qua Pháp trước), qua Đức gặp ô cháu thấy cũng mừng, 2 ô già bảo mày kiếm quán bia nào ngồi đê, ô cháu bảo con ở Hannover chứ có phải Berlin đâu, rồi, xong hiệp 1, ngồi chơi e mới đùa ( thật luôn) : mày biết chỗ nào đóng gạch ko dẫn chú đi, ô cháu cứ cười, bảo cháu ko biết đâu, e mới nói với ô anh, thằng này có khi nó ko hợp rồi a, thế mà cuối cùng nó học 1 năm rồi nhất quyết đòi về, a chị cũng bó tay, bác ruột cũng bó tay, về tới VN, vào SG học lại nó như cá gặp nước, vui vẻ mọi thứ, cho nên em nghĩ ko phải du học là phù hợp với mọi lứa đc, quan trọng là hòa nhập đc mới khó
Em biết có đứa xuống sân bay FFM xong. Lúc ra ngoài nhìn thấy toàn đồng ruộng bèn khóc hu hu đòi về. :D

km18 yenson

Xe buýt
Hehe.rượu chè,bia bọt mãi mà chưa thấy cụ nào cho cái oánh giá về món rau dưa gì nhể.😜.khối cái hay ho

UFA

Xe điện
Em biết có đứa xuống sân bay FFM xong. Lúc ra ngoài nhìn thấy toàn đồng ruộng bèn khóc hu hu đòi về. :D
Bởi e mới nói, kiến thức, ngôn ngữ chịu khó học thì ko vào ít cũng vài nhiều, văn hóa mà ko tương đồng hay ko hòa nhập đc thì sống nó khổ lắm, ko phải chỉ du học, còn nhiều người vì mưu sinh nữa mới khổ cụ ah, tiếng ko biết, xã hội cũng ko, sống như vô hình vậy, họ là người khổ( tâm)

BMW 530

Xe tăng
Bởi e mới nói, kiến thức, ngôn ngữ chịu khó học thì ko vào ít cũng vài nhiều, văn hóa mà ko tương đồng hay ko hòa nhập đc thì sống nó khổ lắm, ko phải chỉ du học, còn nhiều người vì mưu sinh nữa mới khổ cụ ah, tiếng ko biết, xã hội cũng ko, sống như vô hình vậy, họ là người khổ( tâm)
Lứa trẻ bây giờ phải nói là quá sướng .

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em biết vài trường hợp rất đau lòng. Nhưng không muốn bô bô kể trên mạng. Hôm nào ọp thớt này em chém hầu các cụ. Cụ đặt vấn đề đúng đó. Văn hóa và ngôn ngữ là hai thứ rất quan trọng để ta sống cảm thấy hạnh phúc. Thiếu một trong hai thì khổ lắm. :(( Nhưng người Việt có cái hay là có thể tự tạo được một cộng đồng văn hóa đủ mạnh để đồng hóa dần dân bản xứ. :D

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Em biết vài trường hợp rất đau lòng. Nhưng không muốn bô bô kể trên mạng. Hôm nào ọp thớt này em chém hầu các cụ. Cụ đặt vấn đề đúng đó. Văn hóa và ngôn ngữ là hai thứ rất quan trọng để ta sống cảm thấy hạnh phúc. Thiếu một trong hai thì khổ lắm. :(( Nhưng người Việt có cái hay là có thể tự tạo được một cộng đồng văn hóa đủ mạnh để đồng hóa dần dân bản xứ. :D
Các ông tị nạn mới gọi là khổ nhất trong cộng đồng +, chỉ được đi quanh các vùng gần trại, làm chui thì toàn bị ép giá lương, tiếng tăm thì chả biết, ở nhà thì bán hết ruộng đi và vay nợ để chạy sang Đức rồi sang đến nơi thì vỡ mộng và bế tắc.

BMW 530

Xe tăng
Thời này ít ai chui vào trại , trừ khi chuẩn bị kết hôn , bầu bì , hay xin hồi hương .......

Patriots

Xe lăn
Marco Rose là huấn luyện viên mới của Dortmund