[Funland] Tình cha con

Quakhoang

Xe buýt
Xưa chưa lấy chồng, ở với bố mẹ thì kén chọn miếng đùi mới ăn, giờ mấy nhóc rồi thì ngồi lẩn mẩn gỡ cái cổ, cái lưng lại thấy ngon và mềm, đỡ giắt răng.
Tôi cho rằng mỗi loài nuôi con đều thế bác gái ạ. Không phải tự nhiên dù là phương Tây họ cũng có bài papa.

Chúng ta luôn dành những gì tốt nhất trên thực tế cho con trẻ chứ không phải những thứ tốt trong tưởng tượng cho chúng.

Mời bác gái thưởng thức.

Trần Đoành.

Xe container
Xưa chưa lấy chồng, ở với bố mẹ thì kén chọn miếng đùi mới ăn, giờ mấy nhóc rồi thì ngồi lẩn mẩn gỡ cái cổ, cái lưng lại thấy ngon và mềm, đỡ giắt răng.
Có mà lẩn mẩn cổ với lưng sói già :))

Trần Đoành.

Xe container
Chém gió nêu quan điểm thôi mà cụ nặng nề thế.
Chém gió về tình cha con hay mẹ con em ko dám nói, nhưng nói về thứ tình cảm thiêng liêng kiểu ntn thì ko thể chấp nhận đc cụ ạ, hay em lạc hậu rồi

Quakhoang

Xe buýt
Bình thường em rất ít vang, nhưng loại phát biểu với tư tưởng này của cụ em hứa sẽ tặng vang cụ 1 tuần
Bác đang cố nhồi tình thương cho tôi đấy. Theo tôi hiểu thì là vậy, không sao cả miễn là thứ tình thương đó được xét trên cơ sở khoa học rõ ràng bác trai ạ. Còn nếu không nó vẫn là thứ tình thương để phục vụ nhu cầu làm bác hài lòng thôi.

Tôi không có ý kiến gì cả, nhưng có lẽ mông tôi đã bầm tím và tâm hồn tôi đã có sẹo trong tim mất rồi.

Cảm ơn bác.

Mzc

Xe điện
Chém gió về tình cha con hay mẹ con em ko dám nói, nhưng nói về thứ tình cảm thiêng liêng kiểu ntn thì ko thể chấp nhận đc cụ ạ, hay em lạc hậu rồi
Em thấy cụ k mạch lạc về tư duy. Cụ kia nói thế, cụ thấy sai chỗ nào thì phản bác hay bỏ qua. Cụ doạ dẫm vang vọt làm gì, thứ nhất là k có ảnh hưởng gì, kế đến là chỉ cụ tốn thời gian.

Mzc

Xe điện
Tôi cho rằng mỗi loài nuôi con đều thế bác gái ạ. Không phải tự nhiên dù là phương Tây họ cũng có bài papa.

Chúng ta luôn dành những gì tốt nhất trên thực tế cho con trẻ chứ không phải những thứ tốt trong tưởng tượng cho chúng.

Mời bác gái thưởng thức.

Bài này hay cụ nhỉ. Em học đc câu make the ends meet.

Nguyen Nhinh

Xe hơi
Hơn ba chục rồi mà đọc lại vẫn hơi cay mắt. Hi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em chào Cccm. Sáng CN thư thả đọc facebook thấy bài thơ hay em mạn phép tác giả cho lên đây. Em nghĩ chắc nhiều cụ mợ cõi OF có cùng chung cảm xúc của người con trong bài thơ này ạ.
Em chúc Cccm một ngày tốt lành.

LỜI NÓI DỐI CỦA CHA

Đến bây giờ gần quá nửa cuộc đời
Mới nhận ra Cha cũng từng nói dối
Bữa cơm ngày xưa đơn sơ mỗi tối
Con cá gầy Cha chỉ chọn đầu thôi.

Mấy đứa con lại thắc mắc liên hồi
Sao Cha ăn đầu, nhiều xương dễ hóc
Cha bảo, già rồi ...ăn đầu ...bổ óc
Ăn đầu nhiều sẽ cứng cáp xương hơn.

Cha còn bảo Ông Bà nội các con
Ngày xưa cho Cha ăn toàn thịt cá
Nghe lời Cha nhưng mà con thấy lạ
Cha bảo ăn nhiều sao cứ gầy nhom.

Rồi con lớn lên Cha thì già thêm
Con hiểu...nhường con...nên cha nói dối
Rồi quên nhanh, bởi tuổi thơ nông nổi
Chẳng vui buồn nào, nhớ được lâu đâu.

Chúng con trưởng thành Cha bỏ đi đâu
Ngày giỗ Cha con nhìn vào di ảnh
Cha vẫn gầy nhưng nụ cười lấp lánh
Đôi mắt hiền vẫn tỏa ánh yêu thương.

Mâm cỗ vợ con làm để dâng hương
Có con cá to đùng chiên béo ngậy
Nhớ đầu cá Cha thường ăn ngày ấy
Mắt nhạt nhòa con thổn thức... Cha ơi.

Qua làn khói hương nghi ngút chơi vơi
Con thấy hiện lên dáng Cha xiêu vẹo
Mỗi buổi tối ra bờ sông lạnh lẽo
Kiếm vài con cá ít thịt, nhiều xương.

Bữa cơm ngày giỗ, nhớ Cha lạ thường
Con chọn cái đầu như Cha ngày trước
Thằng Út bảo, đầu sao Ba ăn được
Con bảo rằng cho bổ óc, Út ơi.

Con cố ngăn giọt nước mắt tuôn rơi
Không muốn vợ, con thấy mình rơi lệ
Sao bát cơm này bỗng dưng mặn thế
Ước Cha vẫn ngồi...nói dối như xưa!!!

Thơ:Việt Khoa
Hay cụ ạ, cụ làm em nhớ cụ thân sinh quá

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Các bậc phụ mẫu Việt toàn ép con trẻ phải nhận tình thương, kiểu thế này: Tình thương của tao đây, tao cho mày free và mày phải nhận lấy, không nhận ăn đòn. Hoặc tao sẽ ấn tình thương vào miệng & mày phải ăn.

Sau đó các phụ mẫu đi khoe rùm beng lên với bạn bè & hàng xóm: Đấy tôi thương con thế đấy, con là số 1 mọi tình thương tôi dồn hết cho con, còn cơ ai thương con hơn tôi không?

Tất nhiên, con trẻ sau những trận roi & dọa nạt thì chúng nó vẫn nằm ấm ức với cái mông bầm tím & một tâm hồn tổn thương suốt đời vì cái tình thương đó.

Vậy đấy.
Không rõ gia cảnh cụ thế nào mà lại bình luận thế này (tất nhiên em tôn trọng quan điểm của cụ)

mogan

Xe buýt
Các bậc phụ mẫu Việt toàn ép con trẻ phải nhận tình thương, kiểu thế này: Tình thương của tao đây, tao cho mày free và mày phải nhận lấy, không nhận ăn đòn. Hoặc tao sẽ ấn tình thương vào miệng & mày phải ăn.

Sau đó các phụ mẫu đi khoe rùm beng lên với bạn bè & hàng xóm: Đấy tôi thương con thế đấy, con là số 1 mọi tình thương tôi dồn hết cho con, còn cơ ai thương con hơn tôi không?

Tất nhiên, con trẻ sau những trận roi & dọa nạt thì chúng nó vẫn nằm ấm ức với cái mông bầm tím & một tâm hồn tổn thương suốt đời vì cái tình thương đó.

Vậy đấy.
Em thấy sai sai sao đấy

Em thấy cụ k mạch lạc về tư duy. Cụ kia nói thế, cụ thấy sai chỗ nào thì phản bác hay bỏ qua. Cụ doạ dẫm vang vọt làm gì, thứ nhất là k có ảnh hưởng gì, kế đến là chỉ cụ tốn thời gian.
Nói khí không phải, trên of mỗi người mỗi cảnh, tranh luận, chia xẻ, thông cảm...được đến đâu thì được, không ta bỏ qua, chỉ là nơi xả stress thôi mà.
Nhiều cụ lôi vang viếc ra dọa kinh quá.
Đít xanh hay đít đỏ chưa bao giờ bảo chứng cho tư cách con người nấp sau cái nick.

Mzc

Xe điện
Nói khí không phải, trên of mỗi người mỗi cảnh, tranh luận, chia xẻ, thông cảm...được đến đâu thì được, không ta bỏ qua, chỉ là nơi xả stress thôi mà.
Nhiều cụ lôi vang viếc ra dọa kinh quá.
Đít xanh hay đít đỏ chưa bao giờ bảo chứng cho tư cách con người nấp sau cái nick.
Chuẩn. Chưa kể sau mấy vụ cá độ thì đầy nick uy tín cũng âm vài triệu mã chả thể ngoi lên mặt đất :))

Chuẩn. Chưa kể sau mấy vụ cá độ thì đầy nick uy tín cũng âm vài triệu mã chả thể ngoi lên mặt đất :))
Trước còn có trò không ưa nick nào còn lôi dăm bảy cái nick của mình ra, rủ thêm các nick cùng đội khác thi nhau vang cơ. Xong vẫn nói đạo đức với hành xử như đúng rồi.

Bố em thì k kiểu đó. Ông thường bảo bọn mày còn trẻ còn ăn nhiều :)) .
Còn tiền nong thì khoản nào vay là vay, cho là cho. Ông có thể đi xe 5-6 tỷ vì tiền của ông. Còn lúc em mới lập gia đình cũng chỉ cho 500 củ bảo mày thích xe đẹp thì thêm tiền vào mà mua. :))
Còn quan điểm khi có cháu cũng rõ ràng, là ông chứ k phải bố mẹ. Tao chỉ chơi với cháu khi thích chứ k có trách nhiệm chăm nuôi, và cũng chỉ cho tiền khi thích chứ k có trách nhiệm tài chính. Con ai người đấy nuôi và quyết định.
Em thấy như thế rõ ràng, mạch lạc. Chứ nhà bà già em cứ lẫn lộn, ý kiến nhiều đau đầu mệt mỏi lắm.
Cụ nhà cụ có cách giáo dục con như tây ý nhỉ, nhưng phải nhà khá giả, điều kiện sống của cũng hơn hoặc xêm xêm bạn bè mới làm được như thế.

quy la tien

Xe điện
Bài thơ hay về tình cha con thời còn thiếu thốn, cảm động đấy chứ, hơn 5 chục như iem thì nhiều sự thật trong đó: khi đói khổ cha mẹ nhường cơm, sẻ áo cho con cái là bình thường mà,người viết có tâm trạng thực mới viết được thế; người cho là hay người nghĩ khác cũng là bt, các cụ mợ đừng nặng lời với nhau!
Cho đến bi giờ dù không còn thiếu thốn nhưng em vẫn hay nhường vợ con những món chúng thích hơn trong bữa ăn, cùng đi bộ nhường lối trong vỉa hè cho vợ con....vv.

Chuyện của 2 thế kỷ trước, hoặc chỗ nhà cụ ở quá cổ hủ và lạc hậu.
Chuyện cụ kia làm em nhớ tới mấy ông "cậu" trong phim trong truyện thời cách đây 4-50 năm quá. Mấy làng quê miền bắc ven sông hồng hay có kiểu ông bố như cụ ấy kể, hoặc kiểu như mấy ông bố "trẻ con ko được ăn thịt chó", phim "sống ở đáy sông"...
Cụ Quangkhoai chắc cũng lớn tuổi. Và cuộc sống muôn vẻ, trải nghiệm của cụ ấy khác thì ký ức của cụ ấy không giống các cụ khác, thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

rongnho

Xe tăng
Bố em thì k kiểu đó. Ông thường bảo bọn mày còn trẻ còn ăn nhiều :)) .
Còn tiền nong thì khoản nào vay là vay, cho là cho. Ông có thể đi xe 5-6 tỷ vì tiền của ông. Còn lúc em mới lập gia đình cũng chỉ cho 500 củ bảo mày thích xe đẹp thì thêm tiền vào mà mua. :))
Còn quan điểm khi có cháu cũng rõ ràng, là ông chứ k phải bố mẹ. Tao chỉ chơi với cháu khi thích chứ k có trách nhiệm chăm nuôi, và cũng chỉ cho tiền khi thích chứ k có trách nhiệm tài chính. Con ai người đấy nuôi và quyết định.
Em thấy như thế rõ ràng, mạch lạc. Chứ nhà bà già em cứ lẫn lộn, ý kiến nhiều đau đầu mệt mỏi lắm.
Đấy là khi kinh tế khá.giả rồi, bài thơ trên viết vào thời đói kém, cụ có thể sinh ra thời 9x, chưa đc cảm nhận sự khó khăn của thế hệ 7x và 8x đời đầu.

Vậy đấy.
Bài thơ này là góc nhìn của một người con chứ ko phải góc nhìn của một người cha. Ko phải ai cũng bất hạnh như cụ nên ko phải ai cũng có góc nhìn như cụ đâu.