[Funland] Tình hình này sẽ còn kéo dài đến bao giờ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nỗi ám ảnh chung của những tiểu thương gia cụ ạ, em cũng ngán ngẩm lắm rồi nhưng cũng phải lạc quan, còn mạng người, bảo toàn đc sinh mạng người trong năm nay và năm tới đã là hạnh phúc lắm rồi, dịch bệnh còn hơn chiến tranh, chết lúc nào ko biết, còn người mới còn của

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ nhiễm khi tiêm vacxin rất thấp cụ à. Nước ngoài nó tiêm gần như toàn dân rồi. Cụ thấy giãn cách 1 tháng mà kinh tế đã bết bát lắm rồi. Nên em nghĩ vẫn là đảm bảo mục tiêu kép và tiến tới tiêm cho toàn dân
Cụ ko chịu cập nhật à, Mỹ nó tiêm cả 70% dân số 2 mũi mà mấy ngày qua vẫn hàng trăm nghìn ca nhiễm và cả nghìn ca tèo đây. Đừng chủ quan tiêm VC là hết cụ ơi.

Honghen2008

Xe container
Cụ ko chịu cập nhật à, Mỹ nó tiêm cả 70% dân số 2 mũi mà mấy ngày qua vẫn hàng trăm nghìn ca nhiễm và cả nghìn ca tèo đây. Đừng chủ quan tiêm VC là hết cụ ơi.
Nhưng nó là giải pháp tốt nhất trong lúc này Cụ ạ. Kể cả về sự thật lẫn Niềm tin.

DidiLe

Xe container
Không lo miếng ăn cho họ , kiểu gì đói sinh ra biến loạn
Cụ trên.
Cả hai cẩn thận không bị MM rạch mặt đấy. Qua vấn đề nhạy số roài. :bz :bz
Cụ dưới.

Bạo loạn vì đói cụ ạ.
Lờ đờ nhà ta đều là nông dân phá kho thóc Nhật mà trưởng thành nên hiểu rõ điều đó lắm.

Người giàu thì chẳng ai gây bạo loạn, chỉ là gom vàng, đô la lên máy bay đi tị nạn thôi.

hanoi1971

Xe tải
Không dám đưa ra lời khuyên nhưng dự đoán tình hình hiện nay thì cụ cứ xác định 6 tháng giãn cách - mở hé - giãn cách kiểu khác. Nếu gồng được 6 tháng như vậy thì mới nên gồng còn đuối quá thì cụ nên thu về thủ thế chờ thời thôi.

DidiLe

Xe container
có đúng tiêm 70% dân số Mỹ không ạ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng nó là giải pháp tốt nhất trong lúc này Cụ ạ. Kể cả về sự thật lẫn Niềm tin.
Thì em có phản đối việc tiêm vc cho toàn dân đâu cụ, được thế thì tốt quá, nhưng vđ là nếu tiêm đc 70% như Mỹ hay Israel mà nó vẫn bung lụa cả nghìn ca thì đỡ kiểu gì hả cụ, lại vẫn phải lock...Mà để đạt được tỉ lệ kia thì cũng mút mùa cụ ạ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Chia sẻ với Cụ, tình trạng chung của rất, rất nhiều người. Thôi Cụ cứ nghĩ rằng mình còn hơn các hoàn cảnh khó khăn khác còn không kiếm đủ ăn trong lúc này.
Trường hợp của Cụ, vấn đề chính chắc là vẫn muốn cố giữ công việc cho mọi người. Vậy đàm phán tiền thuê nhà, như miễn/giảm đi. Căng thì trả mặt bằng thôi, qua dịch lại tính tiếp.
Giai đoạn này xác định tồn tại đã, nghĩ nhiều không giải quyết gì cả :)

Bạo loạn vì đói cụ ạ.
Lờ đờ nhà ta đều là nông dân phá kho thóc Nhật mà trưởng thành nên hiểu rõ điều đó lắm.

Người giàu thì chẳng ai gây bạo loạn, chỉ là gom vàng, đô la lên máy bay đi tị nạn thôi.
Ý của bác là đói cơm hay đói thịt ?
Nếu là đói cơm thì không phải lo nhé , nằm yên cũng đủ ăn vài năm .

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Tỷ lệ nhiễm khi tiêm vacxin rất thấp cụ à. Nước ngoài nó tiêm gần như toàn dân rồi. Cụ thấy giãn cách 1 tháng mà kinh tế đã bết bát lắm rồi. Nên em nghĩ vẫn là đảm bảo mục tiêu kép và tiến tới tiêm cho toàn dân
Mục tiêu kép vẫn là cái hướng đến , nhưng ko đơn giản thực hiện ạ, Nếu tình hình kéo dài vài tháng nữa thì nó là sự cạn kiệt mọi nguồn lực đấy Cụ ạ.
tỷ lệ nhiễm lại bệnh sau khi tiêm thấp nhưng không phải là khong có nguy cơ Cụ ạ, do vậy không chủ quan được, nhất là khi xuất hiện các biến chủng mới có tính kháng lại vaccin

Honghen2008

Xe container
Thì em có phản đối việc tiêm vc cho toàn dân đâu cụ, được thế thì tốt quá, nhưng vđ là nếu tiêm đc 70% như Mỹ hay Israel mà nó vẫn bung lụa cả nghìn ca thì đỡ kiểu gì hả cụ, lại vẫn phải lock...Mà để đạt được tỉ lệ kia thì cũng mút mùa cụ ạ.
Thì lúc này chúng ta tạm thời chấp nhận thực tế là phải tiêm gấp vaccine cho cộng đồng đã . Chứ thả ra bây giờ thì nát luôn.

vieteuro

Xe container
Giờ giống gấu ngủ đông
Lấy mỡ nuôi dần
Đàm phán chủ cho thuê giảm 80% tiền mặt bằng.Nếu ko được mà tiếp tục giãn cách trả luôn 2 mặt bằng
Dịch lắng thì mình tìm mặt bằng mới hoặc thuê lại

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Ko thanh lý cho ai đc cụ ạ, giờ trả mặt bằng thì may ra chủ nhà họ thương thì cho xin lại cọc. Còn đồ đạc, chi phí sửa sang biết bao tiền của ở trong đó.
Cụ mở ở đâu ? Hn hay SG ? Cọc bao tháng ?
Theo em cụ đàm phán để miễn tiền mb ít nhất là trong thời gian cấm bán hàng.
Cụ nên đánh giá xem nếu cụ trả mb họ có cho thuê dc ngay không ? Tôi nghĩ ko dễ trong giai đoạn này.

DaDieuchienxu

Xe container
SG là TP có mảng dịch vụ KD rất nhiều, bị CT 15 rồi liên tục lockdown từ 9/7 đến nay, và theo tình hình dịch bệnh ntn thì chả biết khi nào mới đc trở lại sinh hoạt bình thường như lúc trước tháng 5/2021. Vì vậy, đây cũng là khó khăn chung của cả nước, nếu ko muốn nói gần như cả TG.
Như trường hợp nhà cháu, 2 tháng nay nghỉ ko 1 xu lương cũng đành cố thắt lưng buộc bụng để vượt qua sự tàn phá của cơn đại dịch này. Thôi thì cũng bị tổn thương chung, mong CCCM ráng chịu đựng vậy.
Ngày xưa, chiến tranh bao nhiêu năm dân mình còn trụ đc mà....

cu_ca3

Xe hơi
Chắc cụ mới lần đầu tiên chuẩn bị trắng tay hả, cái cụ lo là vợ con, rồi hình ảnh trong mắt mọi người lớn hơn sự thật trắng tay hả.
1. Cụ vay ngân hàng, giờ ko trả lãi thì cố gắng xin gói vay covib bằng 6 tháng lãi và gốc,đừng chọn giải pháp dừng trả 6 tháng,để 6 tháng sau trả gấpđôi sẽ khó cho cụ táiđầu tư.
2. Tiền nhà đứt khoát ko đóng, xin chủ nhà giảm và giãn như BHX giàu mà nó vẫn dùng chiêu này. Cụ dùng thử
3. Không bán đồ nghề đã sắm, vì cái công thức nấu nó nằm trong đầu cụ rồi, để làm tài sản gầy dựng lại, bán đổ tháo như ve chai.
4. Cái xe là quan trọng nhất, nó là cứu cánh chỉ để dành trang trải gia đình (cụ hiểu ý em chứ).
Chốt lại đừng lo, từ từ cụ

Hn07

Xe tăng
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Điều đầu tiên nên vui là cụ đã nói ra hết khó khăn giữ trong bụng .
Điều thứ hai là cụ phải sớm đưa ra quyết định về việc tiếp tục làm hay trả lại mặt bằng để chủ động trao đổi với chủ nhà . Nên nhớ trao đổi với chủ nhà ở giai đoạn này họ dễ thông cảm hơn là sau giãn cách .
Tiếp tục làm là điều em thấy không khả thi trong tình hình hiện nay vì khả năng lỗ là cao ( lợi nhuận sau trừ các khoản mặt bằng , nhân công , chi phí nguyên liệu đầu vào ) , cụ còn vốn để cầm cự thêm bao lâu nữa vì chắc chắn dịch không thể kết thúc trong năm nay .
Cái gì đã mất rồi không cố nghĩ nữa . Cái gì còn thì cố giữ . ( đừng bao giờ suy nghĩ được ăn cả ngã về không ở đây khi gộp cả vợ con gia đình với sự nghiệp cụ đang có )
Nhiều cụ trên này nói rất phải : còn bảo toàn được tính mạng an toàn cho bản thân và gia đình mình lúc này là trên hết . Cụ hãy nhìn vào những gia đình bị ảnh hưởng ở tâm dịch như SG , BD , ĐN để thấy . Nhiều nhà họ thiệt hại cả mạng sống người thân lẫn tổn hại phổi vĩnh viễn , tình trạng như họ thì tiền lúc đó cũng không mua lại đc hạnh phúc đâu cụ .
Hãy bỏ qua mấy cái viễn cảnh đếm cua trong lỗ mà mình tự tưởng tượng ra . Sự thực là cụ chẳng lo được cho những anh em đồng hành cùng với mình . Họ đều lớn và có khả năng chịu đựng sự khắc nghiệt của cuộc sống rồi .
Hãy tập trung vào cái cụ có thể làm và kiểm soát đc . Bảo vệ vợ và những đứa con của cụ .
Trách nhiệm của cụ lúc này rõ ràng là một người chồng , người cha tốt của gia đình .
Đó là cái duy nhất và cốt lõi cụ cần giữ lúc này , em tin cụ làm đc .

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ mới lần đầu tiên chuẩn bị trắng tay hả, cái cụ lo là vợ con, rồi hình ảnh trong mắt mọi người lớn hơn sự thật trắng tay hả.
1. Cụ vay ngân hàng, giờ ko trả lãi thì cố gắng xin gói vay covib bằng 6 tháng lãi và gốc,đừng chọn giải pháp dừng trả 6 tháng,để 6 tháng sau trả gấpđôi sẽ khó cho cụ táiđầu tư.
2. Tiền nhà đứt khoát ko đóng, xin chủ nhà giảm và giãn như BHX giàu mà nó vẫn dùng chiêu này. Cụ dùng thử
3. Không bán đồ nghề đã sắm, vì cái công thức nấu nó nằm trong đầu cụ rồi, để làm tài sản gầy dựng lại, bán đổ tháo như ve chai.
4. Cái xe là quan trọng nhất, nó là cứu cánh chỉ để dành trang trải gia đình (cụ hiểu ý em chứ).
Chốt lại đừng lo, từ từ cụ
Cụ tư vấn chuẩn.
Nhiều khi phải cùn 1 tý cụ thớt ạ.

T91

Xe container
Qua em đi siêu thị phố xá tấp lập lắm rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng