Tivi Plasma Panasonic TH-P42X10S có nên mua không?

Viking

Xe điện
Nếu đã là Plasma thì chỉ có Panasonic, cụ đừng tìm hiểu các hãng khác mất thời gian, hình như bây giờ chỉ còn Panasonic là chung thủy nhất với công nghệ Plasma thì phải, có SAMSUNG nhưng mà hình không bằng Pana đâu.
Pa la sô lích nhìn thấy trong chợ có thằng Bi ô lơ đứng bán thì khóc ròng mà quay về, lại phải thằng Cu rô nữa thì thôi treo cổ cho nhanh.

Về bán con Panasonic đê :21::21::21::21:

Công Nông

Xe điện
Em đang định múc con P42X10S các cụ có biết giờ ở đâu rẻ nhất ko ạ?

Mima08

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi khoảng cách từ chỗ đặt TV đến chỗ ngồi xem cỡ 2m (nhà cháu chỉ kê được thế) thì làm con Plasma Panasonic TH-P42X10S liệu có ổn không, xem có gần quá không ạ:102:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Các cụ cho cháu hỏi khoảng cách từ chỗ đặt TV đến chỗ ngồi xem cỡ 2m (nhà cháu chỉ kê được thế) thì làm con Plasma Panasonic TH-P42X10S liệu có ổn không, xem có gần quá không ạ:102:
Xem tốt cụ ạ.
Cụ tham khảo cụ tỷ ở thớt này bên HDvietnam nhá: Màn hình lớn cỡ nào thì phù hợp?
Em copy luôn nội dung về đây cho cụ dễ đọc:
Có thể bạn sẽ dùng TV LCD, Plasma, hoặc máy chiếu,
có thể bạn sẽ đặt nó trong phòng ngủ, thư viện, phòng tắm hay phòng xem phim
có thể bạn sẽ ngồi ghế sofa, ngồi dưới sàn hay nằm trên nệm khi xem,

Nhưng khi lựa chọn kích thước màn hình, chỉ có một điều cần quan tâm, đó là khoảng cách từ mắt đến màn hình là bao nhiêu.
Sau khi nghiên cứu các đặc điểm về sự chuyển động của con ngươi và góc quan sát tối ưu của mắt người, các chuyên gia đưa ra một lời khuyên như sau:
Gọi khoảng cách từ mắt đến màn hình là: X
Kích thước màn hình nên là:
minimum: X/3
maximum: X/1.5

Vậy, theo amazon.com, ta có bảng:

cách lựa chọn khác theo crutchfield.com:

Không chỉ là cần khi mua màn hình xem phim, các thông số trên cho ta biết cần ngồi xem ở khoảng cách nào là tốt nhất đối với cái TV sẵn có nữa.

Nhưng đối với bạn, có thể bạn sẽ mua màn hình có kích thước như trên, cũng có thể bạn cận thị mà lười mang kính nên ngồi gần hơn, cũng có thể bạn có mắt chim ưng nên mua cái nhỏ nhỏ để ở xa, ai mà biết được nhỉ !?

Bác mua Plasma là phải rồi , xem đẹp hơn LCD , nhưng hơi nóng một chút !

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Xem Full HD thì không nói chứ xem TV ảnh nó vỡ, với tỉ lệ đó xem không ổn:^)
Chấp nhận xem HD sướng thì xem TV phải vỡ thôi cụ ạ. Hoặc có giải pháp khác là mua cái đầu HD của VTC.
Màn plasma 42" của em xem TV vẫn ổn, xem còn thích hơn màn CRT 29". Theo em hiểu thì cách xử lý hình ảnh của màn plasma nó khác hẳn CRT nên dù màn hình to hơn, tín hiệu đầu vào như nhau thì hình ảnh của plasma ra vẫn thích mắt hơn. Màn LCD thì em ko biết nhá.
Bác mua Plasma là phải rồi , xem đẹp hơn LCD , nhưng hơi nóng một chút !
Sờ tay vào mới thấy nóng thôi, chứ ngồi xem thì ko ảnh hưởng gì đâu bác ạ.

Website
maytinhthudo.vn
Sờ tay vào mới thấy nóng thôi, chứ ngồi xem thì ko ảnh hưởng gì đâu bác ạ.
Dạo này cụ sờ hơi nhiều đấy :)):)):))

Về công suất danh định, Plasma tiêu thụ điện ít nhất gấp rưỡi so với LCD cùng kích thước :6:

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cụ đói no này chả cập nhật gì sất
h nó chỉ hơn 20% đến 30% thôi chứ k đến vậy đâu ạ
anh em chơi HD mà múc con này là ổn nhất trong tầm giá rồi
cụ cứ lăn tăn mãi cái vụ tiêu điện làm gì, tập trung vote em to lên nào :))

hung0910

Xe tải
We are the champion my friends and we'll keep on f
Em cũng thấy cụ đói no nhắc đến vấn đề điện đóm trên cái thớt này kg biết bao nhiêu lần rồi. Cái đó chỉ là thứ yếu. Mục đích cụ mua TV là gì nếu kg phải là để xem? Mà để xem thì phải đặt chất lượng hình ảnh lên hàng đầu. Nói như cụ thì đừng xem luôn cho nó khỏi tốn điện :77::77::77:

Website
maytinhthudo.vn
Em cũng thấy cụ đói no nhắc đến vấn đề điện đóm trên cái thớt này kg biết bao nhiêu lần rồi. Cái đó chỉ là thứ yếu. Mục đích cụ mua TV là gì nếu kg phải là để xem? Mà để xem thì phải đặt chất lượng hình ảnh lên hàng đầu. Nói như cụ thì đừng xem luôn cho nó khỏi tốn điện :77::77::77:
ơ ơ ơ cái nhà bác này, em quan tâm đến điện thì kệ em, bác làm giề mà sồn sồn lên vậy, làm em nóng mắt quá rồi đây này :19::19::19:

Để em nói cho nhà bác biết nhá :)), con Plasma Pana đó có thể nói là rất hấp dẫn trong tầm tiền, chứ còn nói về chất lượng hình ảnh thì chỉ thuộc hàng trung. Em chỉ cần nêu cho bác vài lý do cơ bản sau:
- 1 là tỷ lệ hình: nó là màn dạng wide, nhưng phân giải 1024x768 là chuẩn vuông (4:3). Thế thì từ đầu phát HD, đầu tiên nó phải bóp méo phim gốc (chuẩn wide) sang chuẩn 4:3, sau đó bắn ra TV thì TV nó lại bóp 1 lần nữa từ chuẩn 4:3 sang chuẩn wide. Như vậy là bị bóp méo 2 lần, lấy đâu ra chất lượng đỉnh cao? :))
- 2 là về lý thuyết Plasma cho ảnh cực đen, thế nhưng thực tế k0 phải vậy. Để có ảnh đen thì ngoài việc điểm ảnh k0 phát sáng thì nó còn phải k0 được phản xạ ánh sáng. Con Plasma kia nó thiếu lớp phủ hoặc cái gì đó nên bình thường lúc tắt nó màu xám chứ k0 phải màu đen, và như vậy khi có ánh sáng ngoài chiếu vào nó sẽ phản xạ, do vậy ưu điểm đen cực đen lại k0 còn nữa. Điều này lại k0 xảy ra ở LCD, vì LCD k0 bị phản xạ mà bị vấn đề k0 tắt được đèn nền (LCD LED full thì làm được). Đây là vấn đề rất thường gặp ở TV CRT trước đây.

2 vấn đề trên đây k0 gặp phải với Plasma loại đắt tiền hơn, thế nhưng con Plasma loại đắt hơn nó vẫn lại phải giải quyết những vấn đề khác.

Thôi nói thế thôi, k0 có các cụ khác lại nóng mắt :6::6::6:

Mima08

Xe tải
Cảm ơn cụ Ét, để nhà cháu năn nỉ gấu duyệt kinh phí cho cái này:6:

Chọn Plasma đi , đẹp hơn LCD đấy cụ à !

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Về công suất danh định, Plasma tiêu thụ điện ít nhất gấp rưỡi so với LCD cùng kích thước :6:
Em không nhầm thì điện năng tiêu thụ của em này có nơi ghi là 280W, nhưng cứ cho là 500W đi cho nó thoải mái. Với giá bán điện năm 2009 cao nhất là 1.575 đồng/kWh * 10% VAT. Tiền điện bác sẽ phải trả như sau:

Nhà em tính bình quân chắc 1 ngày xem không đến 1 giờ, cho là cái TV ấy công suất tận 500W thì 1 năm tiền điện cho nó cũng chưa đến 300k.
Nhà các cụ xem nhiều hơn thì cứ cho là 5 giờ 1 ngày, tiền điện 1 năm hết 1,4 củ.
Để mua được cái TV LCD tiết kiệm điện hơn thì các cụ phải mất thêm cả chục củ. Vậy nên quên cái vụ lăn tăn tiền điện đi.

Vụ lăn tăn tiền điện này cũng giống vụ mấy cụ định mua Mondeo nhưng lại lăn tăn tiền xăng, trong khi để mua được cái xe tiết kiệm xăng hơn mà vẫn sướng thì phải mất thêm vài chục ngàn đô nữa.
Để em nói cho nhà bác biết nhá :)), con Plasma Pana đó có thể nói là rất hấp dẫn trong tầm tiền, chứ còn nói về chất lượng hình ảnh thì chỉ thuộc hàng trung. Em chỉ cần nêu cho bác vài lý do cơ bản sau:
- 1 là tỷ lệ hình: nó là màn dạng wide, nhưng phân giải 1024x768 là chuẩn vuông (4:3). Thế thì từ đầu phát HD, đầu tiên nó phải bóp méo phim gốc (chuẩn wide) sang chuẩn 4:3, sau đó bắn ra TV thì TV nó lại bóp 1 lần nữa từ chuẩn 4:3 sang chuẩn wide. Như vậy là bị bóp méo 2 lần, lấy đâu ra chất lượng đỉnh cao? :))
- 2 là về lý thuyết Plasma cho ảnh cực đen, thế nhưng thực tế k0 phải vậy. Để có ảnh đen thì ngoài việc điểm ảnh k0 phát sáng thì nó còn phải k0 được phản xạ ánh sáng. Con Plasma kia nó thiếu lớp phủ hoặc cái gì đó nên bình thường lúc tắt nó màu xám chứ k0 phải màu đen, và như vậy khi có ánh sáng ngoài chiếu vào nó sẽ phản xạ, do vậy ưu điểm đen cực đen lại k0 còn nữa. Điều này lại k0 xảy ra ở LCD, vì LCD k0 bị phản xạ mà bị vấn đề k0 tắt được đèn nền (LCD LED full thì làm được). Đây là vấn đề rất thường gặp ở TV CRT trước đây.

2 vấn đề trên đây k0 gặp phải với Plasma loại đắt tiền hơn, thế nhưng con Plasma loại đắt hơn nó vẫn lại phải giải quyết những vấn đề khác.
Về mặt kỹ thuật thì chắc là cụ Đói no phân tích đúng rồi.
Nhưng trên thực tế theo em nghĩ thì cái màn 42" này vẫn bé, cũng khó yêu cầu một chất lượng đỉnh cao. Nếu để xem 1 mình ko có cái gì đặt bên cạnh để so sánh thì những nhược điểm kia nó cũng không làm giảm độ phê đi nhiều quá đâu.

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
em cứ kẹp lcd và máy chiếu là được cả tốn điện lẫn to :21::21::21::21::21:

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Đọc bài viết này làm em cũng máu mua 1 cái :69: . Tiền điện thì chả lo lắm vì máy tính của em nguồn toàn 600W mà chả tắt bao h :P

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Đọc bài viết này làm em cũng máu mua 1 cái :69: . Tiền điện thì chả lo lắm vì máy tính của em nguồn toàn 600W mà chả tắt bao h :P
nguồn 600 là công suất tối đa, máy của bác để idle thì đáng bao nhiêu đâu mà khoe :))

matizhp

Xe hơi
SS PLasma hình đẹp hơn

hung0910

Xe tải
We are the champion my friends and we'll keep on f
Máy tính những 600w luôn hả các cụ:102: Trước giờ em cứ nghĩ khoảng vài chục w cho cái monitor còn CPU thì kg đáng kể nên chả thèm tắt máy. Bây giờ mới bổ ngữa ra :102: