[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Có những chuyện không nên bàn nơi công cộng.

starsn

Xe điện
Vì là vấn đề thực tiễn cuộc sống mà cụ.
Em hứng thú chủ đề này vì nhiều người coi nó là cấm kỵ :)

Thật tình, bố mẹ, ông bà, hay gì gì đi nữa cũng chỉ là những con người bằng xương bằng thịt, ai cũng bị ảnh hưởng bởi môi trường, tục lệ xã hội. Xh liên tục vận động, ai cũng cần thích nghi, nhưng VN mình toàn làm như cha mẹ là thánh, miễn dịch với tất cả các vấn đề trần tục như tiền bạc, quan hệ giữa người với người.. Nên em muốn đóng góp tí ý kiến.

Ai lớn lên cũng có giai đoạn thần tượng bố mẹ, & rất nhiều người đi qua giai đoạn thần tượng sụp đổ. Ít ra là em đã như thế, & đọc báo thấy nhiều người cũng thế :)

Tất nhiên em vẫn yêu quý bố mẹ, nhưng nhìn bm như một con người bình thường, không hoàn hảo, cũng là một phần thiết yếu của sự trưởng thành.

Biết thế chính mình cũng khiêm tốn hơn, rèn luyện ứng xử, tôn trọng con cái mình hơn. Nhờ thế hy vọng mối quan hệ giữa mình với con mình tốt hơn :)

starsn

Xe điện
Tiền điện thì nhất định phải đóng chứ mợ. Đóng để còn biết tiết kiệm chứ không thì cũng ối giời ơi lắm.
Tranh thủ sai rồi sau này trả về chính chủ rồi kệ vợ nó sai chứ mợ. Lúc ấy mình lại bận đi dẩy đầm chứ hơi đâu mà sai nó nứa :))
Vâng, em tưởng con giỏi nịnh thì mẹ tha hết. Mẹ này hơi khó nhằn đây :))

Bé nhà mợ đáng yêu lắm đấy ạ, con trai siêu hiếm. Mẹ chồng tương lai dạy con giỏi quá :x

Ơ tưởng là đào tạo sẵn cho tính năng chiều phụ nữ hết nấc về chỉ việc dùng thoai thía mà cũng sai ợ? Vậy là giờ cứ dạy đờn ông chỉ ngồi ăn tục nói phét chờ vợ đi làm về cơm nước chăng? :P
Tưởng con râu hay phàn nàn vụ bảo chồng làm gì thì đều bị mộng chè lườm nguýt vì con bà ở với bà ko phải đụng chân đụng tay đến việc nhà?
Mẹ chồng bênh con trai hay con trai chiều, sợ mẹ chồng đều làm con dâu ức chế như nhau mợ nhé. Nói chung đến lúc con trai có vợ hay người yêu chắc chắn mợ sẽ hụt hẫng đấy, tin em đi. Em là con trai trong gia đình có 2 ae trai như nhà mợ đấy. Phụ nữ ai cũng nhỏ nhen, ko chịu làm người đàn bà thứ 2 đâu. Mợ hay mợ starsn mợ NhimKenkute đều là dâu cá tính mà. Hãy đặt mình vào vị trí con dâu tương lai khi có mẹ chồng có sức ảnh hưởng đến chồng lớn như thế xem có khó chịu không

just for fun

Xe lăn
Vâng, em tưởng con giỏi nịnh thì mẹ tha hết. Mẹ này hơi khó nhằn đây :))

Bé nhà mợ đáng yêu lắm đấy ạ, con trai siêu hiếm. Mẹ chồng tương lai dạy con giỏi quá :x
Ui zời, tiền bạc phân minh chớ. Nịnh thì cứ nịnh chứ tiền thì vẫn phải nhè ra =)) .
Điểm đáng yêu thì cháu cũng công nhận là hơi hơi đáng yêu trừ những lúc dở hơi ra ;)) Còn lại thì nhà cháu toàn thế. Mẹ cháu gọi chị dâu qua nằm ghế masage còn ông anh zai ngồi xử lý chậu quần áo là bình thường :))

TUCSON9389

Xe điện
Mấy hôm nay lỗ sặc máu mà chưa sợ à? Hay thoát ra hết rồi.
Chị cũng định vài năm nữa thất nghiệp ở nhà chiên chứng chứ chắc không đi làm nữa (vì chắc chả ai tuyển mình, ruộng vườn không có lại sĩ diện 2-3 bằng ĐH không lẽ đi làm tạp vụ hay giúp việc?).
Dạo trước chị nghe MC nói với thằng cháu con em chồng sn 93 (bố mẹ nó sn 72) khi nó ra trường: đi làm rồi phụ giúp bố mẹ nuôi em (sn 2000). Nghĩ bụng,bố mẹ cháu vẫn trẻ mà không nuôi nổi em (bố gv, mẹ nông nghiệp) mà bà lại còn đặt cả gánh nặng nuôi em lên vai nó cho mất hay ra.
đúng là ko hiểu nổi ông bố bà mẹ kiểu này. có thể họ nghĩ là để cho thằng anh nó có trách nhiệm, đỡ tiêu hoang phí. nhưng thực lòng em chả đồng ý với cách làm như vậy. giáo dục kiểu này nhạt toẹt

just for fun

Xe lăn
Mẹ chồng bênh con trai hay con trai chiều, sợ mẹ chồng đều làm con dâu ức chế như nhau mợ nhé. Nói chung đến lúc con trai có vợ hay người yêu chắc chắn mợ sẽ hụt hẫng đấy, tin em đi. Em là con trai trong gia đình có 2 ae trai như nhà mợ đấy. Phụ nữ ai cũng nhỏ nhen, ko chịu làm người đàn bà thứ 2 đâu. Mợ hay mợ starsn mợ NhimKenkute đều là dâu cá tính mà. Hãy đặt mình vào vị trí con dâu tương lai khi có mẹ chồng có sức ảnh hưởng đến chồng lớn như thế xem có khó chịu không
Ui chắc cháu chả hụt hẫng đâu, thật đấy vì thằng này nó cũng chiều bạn gái nó lắm và cháu thấy đấy là đương nhiên ấy. Còn thằng này nó chả sợ cháu đâu, nó chỉ chiều mẹ thôi chứ còn lâu nó mới sợ.
Còn nó đi chọn vợ theo kiểu lại muốn so đo với mộng chè tuổi teen thì tự nó phải giải quyết thôi. Ai bảo đã có mẹ đang tuổi Hồng hồn nhiên rồi mà còn đi rước một cô vợ trẻ con đi so đo với mộng chè thì phải chịu :))
Nếu chọn được đứa hợp tính mẹ chồng thì lại giống chị dâu cháu với u cháu, hai bà ngồi ghế masage còn ông anh zai cháu giặt quần áo. Mấy thằng cháu đi nấu cơm và lau nhà :))

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
hỏi cái lòi
1. tấm nòng
2. khả năng

minhhai985

Xe lăn
E chưa cho đc bm hai bên đồng nào.

Meorung31

Xe hơi
chuẩn rồi khẳ năng được bao nhiêu tấm lòng thế nào . chứ làm gì có 1 con số nhất định .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kể chuyện 2 chị em đi chơi với nhau chắc mẹ vui lắm nhỉ :x

Em thấy mỗi lần đi đều nhiều kỷ niệm vui đáng nhớ. Nhân lúc nó còn bé đi được thì cứ đi cho gia đình nhiều kỷ niệm. Mình cuộc đời đi làm còn dài, chắc chả thiếu được đâu :)
2 chị em đi với nhau vui lắm!
May 2 chị em yêu nhau!
Từ hồi chị có gia đình thì em cũng bị xê ra một tý, nhưng con bé em tinh tế, tế nhị hơn con chị.

minhlp

Xe tải
Nhà em hồi mới đi làm thì ngoài đồ Tết có biếu mỗi bên 2tr (Nửa tháng lương của em). Sau thì tăng lên 3tr, 5tr, 7tr...
Túm lại là có tí biếu để các cụ mua sắm thêm đồ Tết, tỏ lòng thành thôi. Chứ còn biết bao nhiêu cho đủ. Các cụ cũng không thiếu thốn gì cả, nhưng được các con biếu quà thì vẫn vui.

--Lamborghini--

Xe lăn
E thì bố mẹ hai bên biếu lại ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hờ hờ, cháu toàn bẩu con cháu sau này nộp cho mẹ tháng mỗi đứa 10 củ để mẹ tiêu. Thằng bé tin sái cổ và thắcmawcs mẹ tiêu gì nhiều thế, cứ mặc cả xuống 9 triệu còn thằng lớn nó bảo con đi làm có 5 củ lấy đâu ra mà nộp. Đã vậy nó đòi ăn bám vì mẹ về hưu lương cao nữa :((
=))
Thằng lớn sáng suốt!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ui, nghe theo mấy mợ trên này trưa nay em cũng hỏi F1 nhà em năm nay lớp 6, rằng sau này con giai lớn kiếm được nhiều tiền thì đưa mẹ đi du lịch những nơi thật xa mà mẹ chưa được đến nhé. Hihi. Bạn ý suy nghĩ chút rồi bảo đi Mỹ mẹ nhỉ? Mà ít nhất cũng phải Sing, Thái, Hàn mẹ nhỉ.... ô hô. Hihi
=))
Ngày xưa thi thoảng cũng hỏi con, giờ chúng nó lớn ko dám hỏi, sợ bị mắng cụ ah!

BivaMin

Xe tải
Nhà em hồi mới đi làm thì ngoài đồ Tết có biếu mỗi bên 2tr (Nửa tháng lương của em). Sau thì tăng lên 3tr, 5tr, 7tr...
Túm lại là có tí biếu để các cụ mua sắm thêm đồ Tết, tỏ lòng thành thôi. Chứ còn biết bao nhiêu cho đủ. Các cụ cũng không thiếu thốn gì cả, nhưng được các con biếu quà thì vẫn vui.
Phú quý đi lên thì bố mẹ cụ quá vui rồi!

ntdz27

Xe tải
Ai lại mang tiền đưa cho bố mẹ hoặc bố mẹ cho con cái lúc trưởng thành cụ chủ biếu thế con cái mình nó sau này thấy vô lý đấy em có về quê cũng chỉ dùng từ góp tết coi như mình về ăn thôi biếu là sai rồi.
Con nào thấy vô lý hả cụ, vả cho lệch răng luôn. Biếu bố mẹ thì lúc nào cũng dc hết chứ chả phải đến tết nhé. Có điều ít hay nhiều thì phụ thuộc vào đk từng người. Nó là cái tình cái hiếu chứ ko phải nghĩa vụ đóng góp gì cả.