[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

starsn

Xe điện
Hờ hờ, cháu toàn bẩu con cháu sau này nộp cho mẹ tháng mỗi đứa 10 củ để mẹ tiêu. Thằng bé tin sái cổ và thắcmawcs mẹ tiêu gì nhiều thế, cứ mặc cả xuống 9 triệu còn thằng lớn nó bảo con đi làm có 5 củ lấy đâu ra mà nộp. Đã vậy nó đòi ăn bám vì mẹ về hưu lương cao nữa :((
:)) Sao nó biết mợ lương hưu cao? Phải giấu tiệt chứ!

thien.tn

Xe tải
Lý gì thì lý, bm mà bảo con phải nuôi em, em thấy mặt mo. Không nuôi được thì đừng đẻ.

Riêng bà mẹ giúp việc thì cũng được 4-5tr đủ nuôi con ĐH rồi chứ. Không nuôi thì nói thẳng, mẹ cho vay ra trường trả mẹ, sao lại bắt thằng anh nuôi. Muốn được tiếng nuôi con mà không mất công mất tiền hử? Rồi sau này thằng em lớn lại bảo, đấy, bm nuôi ĐH đấy giờ báo hiếu đi :)

Lý do lý trấu nghĩ ra tí là đầy, ai cũng nghĩ được hết. Như cụ Lucifer nói trúng phóc - một phần coi con như khoản đầu tư.

Thật sự gd em cô dì chú bác đều khá, thế mà cũng vài người kỳ vọng con đưa tiền đấy. Đưa hết tiền cho mẹ rồi tiêu gì thì xin :)) Mẹ chỉ giữ hộ thôi còn hộ đến bao giờ thì chưa biết :))

Nên cải tiến đi cho các mqh tình cảm nó nhẹ nhàng, trong sáng :)
Em thấy các mợ khắc nghiệt với bố mẹ quá ạ, hiện giờ quan điểm đã tân tiến nhiều nhưng các cụ thế hệ trước có thể chưa nghĩ được như thế và cccm cũng nên tôn trọng quan điểm ấy. Sự thật là bố mẹ nuôi con không ai kể công (như cụ nào đó nói phía trên vì nuôi con là dĩ nhiên) nhưng chẳng mấy con "nuôi" lại được bố mẹ, cái % bố mẹ lười lao động rồi chờ con "nuôi" nó ít lắm. Kể cả có "nuôi" được thì chúng nó cũng nói cho ob chẳng ra gì như phía trên.

starsn

Xe điện
Em thấy các mợ khắc nghiệt với bố mẹ quá ạ, hiện giờ quan điểm đã tân tiến nhiều nhưng các cụ thế hệ trước có thể chưa nghĩ được như thế và cccm cũng nên tôn trọng quan điểm ấy. Sự thật là bố mẹ nuôi con không ai kể công (như cụ nào đó nói phía trên vì nuôi con là dĩ nhiên) nhưng chẳng mấy con "nuôi" lại được bố mẹ, cái % bố mẹ lười lao động rồi chờ con "nuôi" nó ít lắm. Kể cả có "nuôi" được thì chúng nó cũng nói cho ob chẳng ra gì như phía trên.
Em nói công tâm trên nguyên tắc thế nào là một người làm tốt vai trò cha mẹ. Em không bao giờ tôn trọng quan điểm đẻ con ra bắt anh chị nó phải nuôi. Trừ khi bại liệt khuyết tật, còn có khả năng mà không nuôi con là loại cha mẹ vớ vẩn. Cuộc đời ai chả vất vả, vất quá thì.. bắt người khác chịu thay mình! Trời..

Còn em, trong vai trò là con, em cũng làm tốt việc của mình :) chứ không phải em nói thế để thoái thác vai trò làm con :)

Còn cụ bảo không mấy con nuôi được bm thì em thấy không đúng. Không đa số, nhưng không hiếm.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mong con zai em nó như mợ nói mà chưa biết làm thế nào, vì nó cãi mình thấy hợp lý. Nó mới 10t thôi ạ.

Hôm sn nó hàng xóm cho $20, em bảo đưa mẹ cầm cho nó không chịu. Xong 1 hôm em thấy dưới sàn nhà (có vẻ nó để túi quần, đem giặt cất xong rơi ra). Em cất luôn. Xong hỏi nó tiền đâu, nó bảo "Không biết, chắc tiêu rồi" 8-} Ngớ ngẩn thế nên chưa biết dạy dỗ kiểu gì. Chân tay cũng vụng về, nên hiện tại chỉ có hút bụi, giặt cất quần áo, rửa bát úp bát thôi (mrb).

Lúc bé mợ làm gì với nó ạ?
He hr. Khéo nó rơi là 20$ tiền riêng cho là mất rùi nên ko care. Còn 20$ quà tặng SN thì tiêu thật rùi ấy. Trẻ con ít xiền nhưng nâng niu lắm.

starsn

Xe điện
He hr. Khéo nó rơi là 20$ tiền riêng cho là mất rùi nên ko care. Còn 20$ quà tặng SN thì tiêu thật rùi ấy. Trẻ con ít xiền nhưng nâng niu lắm.
Nó không có $20 nào khác ạ. Với cả em ở Mỹ, chỗ duy nhất nó có thể tiêu tiền không có mặt em là canteen trường, mà canteen năm nay lại free.

Nó thế đấy cụ ạ, đầu óc cứ đâu đâu, nên lúc bé em tưởng nó bị tự kỷ, thầy bà chuyên gia bét nhè :)

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nó không có $20 nào khác ạ. Với cả em ở Mỹ, chỗ duy nhất nó có thể tiêu tiền không có mặt em là canteen trường, mà canteen năm nay lại free.

Nó thế đấy cụ ạ, đầu óc cứ đâu đâu, nên lúc bé em tưởng nó bị tự kỷ, thầy bà chuyên gia bét nhè :)
Vầng, ca kia thì giống thằng nhà em hồi bé

just for fun

Xe lăn
Em cũng mong con zai em nó như mợ nói mà chưa biết làm thế nào, vì nó cãi mình thấy hợp lý. Nó mới 10t thôi ạ.

Hôm sn nó hàng xóm cho $20, em bảo đưa mẹ cầm cho nó không chịu. Xong 1 hôm em thấy dưới sàn nhà (có vẻ nó để túi quần, đem giặt cất xong rơi ra). Em cất luôn. Xong hỏi nó tiền đâu, nó bảo "Không biết, chắc tiêu rồi" 8-} Ngớ ngẩn thế nên chưa biết dạy dỗ kiểu gì. Chân tay cũng vụng về, nên hiện tại chỉ có hút bụi, giặt cất quần áo, rửa bát úp bát thôi (mrb).

Lúc bé mợ làm gì với nó ạ?
Cháu lười thôi, chả làm gì. Chàng trai 19 tuội của cháu có nhiều tính năng lắm, đầu bếp này, xe ôm này, thợ gội đầu này, ô sin dọn nhà này. Thằng 12 tuổi lười hơn, mới biết đi chợ, nấu cơm, nấu mấy món đơn giản nhưng bữa ăn được bữa ko ăn được. Về vụ việc nhà thì thấy làm kém thằng anh.
Hiện tại thì chưa phát hiện ra chàng ta lên mạng nói xấu mẹ lười =))

Chỉnh sửa cuối:

DinhThangPKE

Xe hơi
Nhà cháu vào hóng các cụ đàm đạo

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em biếu mỗi bên 1 tháng lương cơ bản.

starsn

Xe điện
Cháu lười thôi, chả làm gì. Chàng trai 19 tuội của cháu có nhiều tính năng lắm, đầu bếp này, xe ôm này, thợ gội đầu này, ô sin dọn nhà này. Thằng 12 tuổi lười hơn, mới biết đi chợ, nấu cơm, nấu mấy món đơn giản nhưng bữa ăn được bữa ko ăn được. Về vụ việc nhà thì thấy làm kém thằng anh.
Hiện tại thì chưa phát hiện ra chàng ta lên mạng nói xấu mẹ lười =))
:x quá đáng yêu mợ ơi, thế này mà vẫn nỡ nào bắt nó nộp tiền điện. Thế này lấy vợ xong con dâu có ghen mc không nhỉ :D Mà việc nhà đứa đầu làm gần hết rồi thì đứa sau hết béng việc, bảo nó chăm cũng khó :)

Nhà em vẫn còn gian nan lắm, bảo làm gì là làm đúng việc đấy thôi. Ví dụ dọn bàn thì sót khắp nơi, luộc rau thì đem rau ra xong quên không đặt nước, rửa xong không dọn bồn, v.v.

starsn

Xe điện
Bé được đi 2 chuyến rồi đó cụ, Hàn Quốc 1 tuần và Philippines 1 tháng, bé được thương hơn vì bố mất khi còn bé quá, mà khi sống bố rất yêu em bé. Như vậy em còn nợ 1 chuyến đi NZ với nàng :)
Con bé chị khi bố còn sống cũng được đi Hàn 1 chuyến, đi đâu đó 1 chuyến nữa mà tự nhiên em quên :) Nhưng nó cũng tự túc một phần của nó, còn lại bố cho :)
2 chị em tự đi TQ với nhau 1 chuyến, tự túc ko xin mẹ gì cả, đi cận biên thôi, cũng vui lắm.
Kể chuyện 2 chị em đi chơi với nhau chắc mẹ vui lắm nhỉ :x

Em thấy mỗi lần đi đều nhiều kỷ niệm vui đáng nhớ. Nhân lúc nó còn bé đi được thì cứ đi cho gia đình nhiều kỷ niệm. Mình cuộc đời đi làm còn dài, chắc chả thiếu được đâu :)

Cỏ dại

Xe tải
:x quá đáng yêu mợ ơi, thế này mà vẫn nỡ nào bắt nó nộp tiền điện. Thế này lấy vợ xong con dâu có ghen mc không nhỉ :D Mà việc nhà đứa đầu làm gần hết rồi thì đứa sau hết béng việc, bảo nó chăm cũng khó :)

Nhà em vẫn còn gian nan lắm, bảo làm gì là làm đúng việc đấy thôi. Ví dụ dọn bàn thì sót khắp nơi, luộc rau thì đem rau ra xong quên không đặt nước, rửa xong không dọn bồn, v.v.
Mợ ấy dạy con kiểu này sau làm mẹ chồng chắc khủng khiếp lắm. Ko con dâu nào muốn đứng sau mẹ chồng trong trái tim chồng đâu các mợ, liều liệu.

just for fun

Xe lăn

Tiền điện thì nhất định phải đóng chứ mợ. Đóng để còn biết tiết kiệm chứ không thì cũng ối giời ơi lắm.
Tranh thủ sai rồi sau này trả về chính chủ rồi kệ vợ nó sai chứ mợ. Lúc ấy mình lại bận đi dẩy đầm chứ hơi đâu mà sai nó nứa :))

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Mợ ấy dạy con kiểu này sau làm mẹ chồng chắc khủng khiếp lắm. Ko con dâu nào muốn đứng sau mẹ chồng trong trái tim chồng đâu các mợ, liều liệu.
Ơ tưởng là đào tạo sẵn cho tính năng chiều phụ nữ hết nấc về chỉ việc dùng thoai thía mà cũng sai ợ? Vậy là giờ cứ dạy đờn ông chỉ ngồi ăn tục nói phét chờ vợ đi làm về cơm nước chăng? :P
Tưởng con râu hay phàn nàn vụ bảo chồng làm gì thì đều bị mộng chè lườm nguýt vì con bà ở với bà ko phải đụng chân đụng tay đến việc nhà?