Tốc độ trung bình của đạp xe thể dục

Thăng Võ

Xe tải
Dạ, em chào cụ,

Em gửi cụ video hướng dẫn chuyển líp đĩa sao cho phù hợp, mời cụ tham khảo:

Cám ơn Cụ em đã hiểu, nhưng hôm qua e chuyển đĩa bằng tay bấm mà ko đc ko hiểu sao nchắc phải ra thợ chắc phải ra thợ rồi

aloha_88

Xe buýt
Em lên max chỉ dc 30km/h, còn xuống dốc cùng lắm là 40 em đã run rồi. Mà các cụ cho e hỏi thả dốc ở tốc độ cao xe em bị lắc, không biết do lốp mòn hay đảo vành nhỉ?

Bonaparte

Xe buýt
mình cũng thấy thế. Đạp như vậy thì thành vận động viên đua xe chuyên nghiệp rồi
Điêu thật cụ ạ, không hiểu sao đồng hồ nó lại chỉ tốc độ ấy trong khi thực tế tôi xuống dốc nhanh nhất chỉ >50km/h. Khả năng là do cái đồng hồ không dây bị ảnh hưởng sóng điện thoại, wifi... gì đó.

dinhtuanvt

Xe tải
Đi road, chạy đường bằng, cố hết sức cũng đến cỡ nầy!!!
Ko biết các cụ dùng loại nào, mình dùng Garmin 520 (có dùng sensor để đo tốc độ và vòng quay chân) thấy hài lòng!!!

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Đi road, chạy đường bằng, cố hết sức cũng đến cỡ nầy!!!
Ko biết các cụ dùng loại nào, mình dùng Garmin 520 (có dùng sensor để đo tốc độ và vòng quay chân) thấy hài lòng!!!

Thông số của cụ tốt quá.e đạp mtb gần 1 tháng rồi mà vẫn có được nhiêu đây

Leo M

Xe tải
Thông số của cụ tốt quá.e đạp mtb gần 1 tháng rồi mà vẫn có được nhiêu đây

Cụ không thể so sánh tốc độ của MTB với xe road được.
Tốc độ của cụ như vậy cũng là quá tốt rồi. tốc độ xe nhanh hay chậm phụ thuộc vào loại xe, thể trạng, sức khỏe.. của từng người, đã đạp xe là phải vươn tới thành tích : nhanh hơn, xa hơn..nhưng nếu U50 mà đạp xe vì sức khỏe thì cụ nên quan tâm đến vòng tua chân, nhịp tim thì hơn cái tốc độ ạ.

dinhtuanvt

Xe tải
Sói Đêm Đen: cụ Leo M nói rất đúng cụ à, kỹ thuật đạp xe đạp cơ bản là quay chân để tạo guồng chân cho đều đồng thời giúp cho tim mạch - hô hấp cải thiện khi gắng sức và cải thiện sức khỏe rất tốt. Cụ chơi MTB mới được một tháng, khi quay đạt được tốc độ như cụ là ok rồi, vì khi cụ đạp quay thì đừng chú ý nhiều đến tốc độ.
Tuy nhiên khi ra đạp đường trường thì cụ ko thể quay với thời gian dài được vì chân rất mau đuối, mỏi vì thế phải dùng đĩa lớn kết hợp với kỹ thuật xử lý líp để vừa sức của chân và duy trì vòng quay chân khoảng 80 - 100 vòng/phút để đạt vận tốc tối ưu phù hợp với sức khỏe, vấn đề khác nữa chính là thời gian cụ à!!!

Lúc mình chơi MTB được 2 tháng cũng giống như cụ thôi! Hihi!!!

Chỉnh sửa cuối:

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Cụ không thể so sánh tốc độ của MTB với xe road được.
Tốc độ của cụ như vậy cũng là quá tốt rồi. tốc độ xe nhanh hay chậm phụ thuộc vào loại xe, thể trạng, sức khỏe.. của từng người, đã đạp xe là phải vươn tới thành tích : nhanh hơn, xa hơn..nhưng nếu U50 mà đạp xe vì sức khỏe thì cụ nên quan tâm đến vòng tua chân, nhịp tim thì hơn cái tốc độ ạ.
e chưa phải u50 đâu cụ.e muốn tham khảo các cụ để có thể đạp nhanh hơn và đỡ mệt hơn thôi cụ.1 ngày e đạp gần 30km avg khoảng 20.lúc mới đạp chỉ khoảng 17.thấy nhiều cụ avg30 mà thấy phục quá

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Sói Đêm Đen: cụ Leo M nói rất đúng cụ à, kỹ thuật đạp xe đạp cơ bản là quay chân để tạo guồng chân cho đều đồng thời giúp cho tim mạch - hô hấp cải thiện khi gắng sức và cải thiện sức khỏe rất tốt. Cụ chơi MTB mới được một tháng, khi quay đạt được tốc độ như cụ là ok rồi, vì khi cụ đạp quay thì đừng chú ý nhiều đến tốc độ.
Tuy nhiên khi ra đạp đường trường thì cụ ko thể quay với thời gian dài được vì chân rất mau đuối, mỏi vì thế phải dùng đĩa lớn kết hợp với kỹ thuật xử lý líp để vừa sức của chân và duy trì vòng quay chân khoảng 80 - 100 vòng/phút để đạt vận tốc tối ưu phù hợp với sức khỏe, vấn đề khác nữa chính là thời gian cụ à!!!

Lúc mình chơi MTB được 2 tháng cũng giống như cụ thôi! Hihi!!!

e đạp xong về toát hết mồ hôi cụ ạ.lúc mới đạp xong chân hơi cứng.nhưng đi bộ 1 lúc lại đỡ.e đang cố gắng thuần thục cái dĩa 2,líp 10.nếu đạp đuợc mức độ này ở guồng cao có lẽ avg sẽ trên 25.cơ mà gặp gió là bị đuối e phải đạp nhấn cụ ạ.cũng nặng nhưng chưa đến nỗi bị các triệu chứng về cơ.

dinhtuanvt

Xe tải
e đạp xong về toát hết mồ hôi cụ ạ.lúc mới đạp xong chân hơi cứng.nhưng đi bộ 1 lúc lại đỡ.e đang cố gắng thuần thục cái dĩa 2,líp 10.nếu đạp đuợc mức độ này ở guồng cao có lẽ avg sẽ trên 25.cơ mà gặp gió là bị đuối e phải đạp nhấn cụ ạ.cũng nặng nhưng chưa đến nỗi bị các triệu chứng về cơ.
Mình cũng chỉ mới chơi được 10 tháng, biết gì nói nấy nhé!!! Cụ mới chơi mà đi đĩa 2 + lip 10 là nặng chân lắm đó, khoảng lip 8 là vừa, đạp đều chân, duy trì vòng quay khoảng 90 - 100v/p, tăng dần sau khi quen guồng chân, khi tim mạch - hô hấp thích nghi rồi thì cụ đạp rất thoải mái. Khi mới chơi thường hay gồng cả chân nhấn pedal làm cơ rất mau mỏi, nên tập thả lỏng chân chỉ tập trung vào lực nhấn và kéo pedal thôi thì đỡ mất sức, đỡ mệt và đạp được lâu, duy tri được tốc độ. Thân!!!
Sáng nay nhóm mình đạp:

Chỉnh sửa cuối:

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Mình cũng chỉ mới chơi được 10 tháng, biết gì nói nấy nhé!!! Cụ mới chơi mà đi đĩa 2 + lip 10 là nặng chân lắm đó, khoảng lip 8 là vừa, đạp đều chân, duy trì vòng quay khoảng 90 - 100v/p, tăng dần sau khi quen guồng chân, khi tim mạch - hô hấp thích nghi rồi thì cụ đạp rất thoải mái. Khi mới chơi thường hay gồng cả chân nhấn pedal làm cơ rất mau mỏi, nên tập thả lỏng chân chỉ tập trung vào lực nhấn và kéo pedal thôi thì đỡ mất sức, đỡ mệt và đạp được lâu, duy tri được tốc độ. Thân!!!
Sáng nay nhóm mình đạp:

Ok để chiều nay e thử đạp líp to hơn xem sao.tại em thấy đạp líp to guồng nó nhanh quá,như kiểu mình bị hớ tốc độ cụ ạ.đạp nhiều mà tốc độ không lên bao nhiêu.em ko có cái đếm vòng chân gì đó.nhưng để chiều nay thử xem sao.tại e muốn đạp ra mồ hôi như thế mới khoẻ cụ ạ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Quay dẻo mệt hơn đạp nhấn rất nhiều.

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Sáng nay nhóm mình đạp:

hôm nay đây cụ ạ,chỉ đạp líp 8.avg vẫn = với mấy hôm e đạp líp 10,có le e hơi vội khi sang líp 10,đạp mệt hơn mà avg vẫn như nhau.

dinhtuanvt

Xe tải

hôm nay đây cụ ạ,chỉ đạp líp 8.avg vẫn = với mấy hôm e đạp líp 10,có le e hơi vội khi sang líp 10,đạp mệt hơn mà avg vẫn như nhau.
Hôm nay cụ đi quãng đường dài hơn, thời gian tốt hơn, vận tốc duy trì tốt!!!
Thấy nhẹ nhàng hơn ko? Thật ra đạp quay mệt hơn đạp nhấn nhưng rất mau phục hồi sức cơ và tốt cho tim mạch - hô hấp, sau nầy cụ đi đường trường rât vô tư. Cụ chú ý khi đi dốc hoặc ngược gió nhé, lúc đó xử lý lip cho vừa sức chân chứ ko phải cố gắng đạp nhấn thì sẽ ko đủ sức để đạp đâu. Hihihi!!!

Chỉnh sửa cuối:

Sói Đêm Đen

Xe hơi
Hôm nay cụ đi quãng đường dài hơn, thời gian tốt hơn, vận tốc duy trì tốt!!!
Thấy nhẹ nhàng hơn ko? Thật ra đạp quay mệt hơn đạp nhấn nhưng rất mau phục hồi sức cơ và tốt cho tim mạch - hô hấp, sau nầy cụ đi đường trường rât vô tư. Cụ chú ý khi đi dốc hoặc ngược gió nhé, lúc đó xử lý lip cho vừa sức chân chứ ko phải cố gắng đạp nhấn thì sẽ ko đủ sức để đạp đâu. Hihihi!!!
Quãng đường vẫn vậy cụ ạ,tại cái ứng dụng của e nhiều khi nó lại tự động chấm vị trí xuất phát khác.mỗi ngày e đều chạy gần 28km.lúc hết chặng mở điện thoại ra xem e không ngờ là chỉ số tốt vậy.tks cụ,chúc cụ đạp vui khoẻ nha hihi