Tốc độ trung bình của đạp xe thể dục

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho rằng tốc độ cao mới khỏe là hơi sai lầm. Em hay đi cung NT-Nội bài, thông thường thì đến cầu vượt ĐS hay cầu sông Cà Lồ rồi quay về. Có hôm thấy khỏe khoắn, đạp ở đĩa to và líp gần bé (khoảng líp 2-3 gì đó) thì trung bình có thể 26Km/h, có lúc có thể vọt lên hơn 30 nhưng không nhiều. Tốc độ trung bình phụ thuộc vào sức khỏe và vị trí của đĩa,líp. Các cụ cứ đi đĩa 2 và líp bé nhất mà guống theo em cũng chỉ đến gần 30 là kịch, trừ khi cụ là thanh niên rất khỏe thì em chịu.
Theo em quan trọng nhất là duy trì tốc độ đều đặn, guồng chân đều. Có thể avg chỉ khoảng 20-25 thôi nhưng guồng chân duy trì được đều đặn 80-90 tốt hơn là đạp cật lực lên tốc độ cao để đú với mấy cụ road. Em đạp quen nên có thể biết ở vị trí nào của đĩa, líp và tốc độ bao nhiêu thì guồng chân mình 80-90, do trước kia có cái đo cadence nên quen rồi

Bảo_Ngân

Xe buýt
E lạy cụ ợ.
không đua bơi gì Avg 22-23km/h là khỏe rồi, để kích thích tim thì cần vòng tua chân hơn là tốc độ.
đa phần các cụ đạp xe là tập thể dục, Avg 25 rồi oải luôn cả ngày như cụ Bảo-Ngân thì lợi bất cập hại ạ:-o:D
Em cũng nghĩ như cụ!
Em ko nói mấy cụ đạp Rốt mà chỉ nói mấy cụ mtb, Em mà nhìn thấy các cụ mà tua trên 90v/p mà vượt em là em vãi nhái!
Mấy cụ bên 69 và T2 dạy em cách đạp là nên để líp to, quay dẻo hơn là líp bé nên em toàn đạp toàn 90v/p

KhươngKid

Xe đạp
Các cụ cho rằng tốc độ cao mới khỏe là hơi sai lầm. Em hay đi cung NT-Nội bài, thông thường thì đến cầu vượt ĐS hay cầu sông Cà Lồ rồi quay về. Có hôm thấy khỏe khoắn, đạp ở đĩa to và líp gần bé (khoảng líp 2-3 gì đó) thì trung bình có thể 26Km/h, có lúc có thể vọt lên hơn 30 nhưng không nhiều. Tốc độ trung bình phụ thuộc vào sức khỏe và vị trí của đĩa,líp. Các cụ cứ đi đĩa 2 và líp bé nhất mà guống theo em cũng chỉ đến gần 30 là kịch, trừ khi cụ là thanh niên rất khỏe thì em chịu.
Theo em quan trọng nhất là duy trì tốc độ đều đặn, guồng chân đều. Có thể avg chỉ khoảng 20-25 thôi nhưng guồng chân duy trì được đều đặn 80-90 tốt hơn là đạp cật lực lên tốc độ cao để đú với mấy cụ road. Em đạp quen nên có thể biết ở vị trí nào của đĩa, líp và tốc độ bao nhiêu thì guồng chân mình 80-90, do trước kia có cái đo cadence nên quen rồi
Em cũng thấy thế, mấy hôm nào mà đạp cỡ 23kph duy trì liên tục 3 vòng (1 vòng chỗ em cỡ 5km) thì về nhà thấy khỏe, đi làm tinh thần thoải mái, còn mấy hôm kéo đĩa lớn nhất líp nhỏ nhất thì nhanh hơn nhưng ko duy trì được lâu, về đến nhà mỏi mệt ko còn sức mà đi làm.
Cơ mà nói gì thì nói cố gắng tăng vận tốc trung bình lên cũng tốt, giúp tăng sức khỏe bản thân

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Xác định thể thao dưỡng sinh thì như cụ là ngon rồi, còn đâu cụ có tí chạy đua cả về thiết bị lẫn vận tốc và cả đồng phục thì vô cùng lắm :))

hieu78

Xe tăng
hehe, em cũng đạp xe, chia sẻ thế thôi, tập thể dục thể thao là phải nâng cao sức khỏe, nếu không cố 1 tí thì nó sẽ không có tác dụng gì cả, muốn đốt calo thì phải thực sự burn :D không thì mấy bữa là chán (nhiều người thế này lắm rồi :D :D) chúc các bác sức khỏe và đừng bao giờ tham gia đua bơi :D mình tập cho chính mình thôi :D

piano

Xe điện
Em thật cụ nào mà avg 30km/h trong thành phố, nhất là mtb thì em phục sát đất. Nhiều khi em đi xe máy có khi cũng chỉ đến thế là cùng

Bảo_Ngân

Xe buýt
Xác định thể thao dưỡng sinh thì như cụ là ngon rồi, còn đâu cụ có tí chạy đua cả về thiết bị lẫn vận tốc và cả đồng phục thì vô cùng lắm :))
Nhiều khi nó cũng là động lực cụ à \:D/\:D/\:D/\:D/

Leo M

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ!
Em ko nói mấy cụ đạp Rốt mà chỉ nói mấy cụ mtb, Em mà nhìn thấy các cụ mà tua trên 90v/p mà vượt em là em vãi nhái!
Mấy cụ bên 69 và T2 dạy em cách đạp là nên để líp to, quay dẻo hơn là líp bé nên em toàn đạp toàn 90v/p

Các cụ bên 69 và T2 mà dạy thì chuẩn rồi cụ.
chạy đĩa lớn nhất, líp nhỏ nhất như cụ KhươngKid tốc độ tuy có nhanh nhưng lâu dài thì có hại cho khớp gối đấy ạ.

KhươngKid

Xe đạp
chạy đĩa lớn nhất, líp nhỏ nhất như cụ KhươngKid tốc độ tuy có nhanh nhưng lâu dài thì có hại cho khớp gối đấy ạ.
Bởi thế giờ em toàn chạy đĩa 2 líp 6,7,8 tùy điều kiện, thấy tinh thần thoải mái, khí huyết lưu thông, đi làm mấy nay ko bị nghe la nữa

Bảo_Ngân

Xe buýt
Các cụ ý nói y cụ :D:D:D
Quay dẻo (líp to, quay nhanh nhưng nhẹ) mới đầu thì đau cơ nhưng về lâu dài là tốt. Còn líp nhỏ, tốc độ cao thì lâu dài ảnh hưởng khớp gối

mamaincar

Xe tải
Ngày em còn chạy MTB, kết quả không tệ.

trannamcloud

Xe máy
Vâng, em đang chuẩn bị cho chuyến đi dài cỡ HP-HN, cứ bố trí được thời gian và bạn đồng hành là triển thôi.
Cụ ở đâu ở HP thế, cháu mới về HP dc 1 năm, ít bạn độp, toàn solo k, rảnh lúc nào đi lúc ấy :)

nickname2606

Xe tải
EM độp hàng ngày đi làm, avg chỉ loanh quanh tầm 16~18km/h thấy nhẹ nhàng :D đường thoáng thì cũng chỉ lên đến 20 thôi

chaulg81

Xe tăng
Các bác cho hỏi mình chạy mtb xe nặng 17kg đường chạy là đường đô thị... 2 năm toàn đĩa 2 líp 6.. Trong điều kiện Bình thường avg là 25km và mình quá quen với tốc độ này. Nhưng nếu xuống líp 7 thì cảm giác hơi đau đầu gối kg thể chạy được 30km liền tục ở líp 7. Nếu vẫn đĩa 2 líp 6 mà tăng tốc độ thì bị văng chân.. Mình cũng không biết là đang chạy theo thể loại gì. Vậy theo các bác mình nên thế nào ? vẫn đĩa 2 líp 6 và tăng số km đường chạy hay có 1 cách chạy nào khác tốt hơn kg. Mình chu yếu tập tim mạch thôi.

namhp

Xe buýt
Các bác cho hỏi mình chạy mtb xe nặng 17kg đường chạy là đường đô thị... 2 năm toàn đĩa 2 líp 6.. Trong điều kiện Bình thường avg là 25km và mình quá quen với tốc độ này. Nhưng nếu xuống líp 7 thì cảm giác hơi đau đầu gối kg thể chạy được 30km liền tục ở líp 7. Nếu vẫn đĩa 2 líp 6 mà tăng tốc độ thì bị văng chân.. Mình cũng không biết là đang chạy theo thể loại gì. Vậy theo các bác mình nên thế nào ? vẫn đĩa 2 líp 6 và tăng số km đường chạy hay có 1 cách chạy nào khác tốt hơn kg. Mình chu yếu tập tim mạch thôi.
Em thì cứ căng đầu gối thì không cố, đạp là phải thoải mái. Em cũng đĩa 2 líp 5-6 guồng 80-90 nhịp/phút