[Luật] Toi rồi, mất hồ sơ gốc, các bác cấp cứu phát!

Mây_xanh

Xe tải
Website
www.lambanglaixemayhanoi.com
Thực ra có 1 cách là CCCM có thẻ Pet thì lưu lại số bằng sau này mất hết giấy tờ có thể đọc số bằng là oki nhé :)

cuti7x

Xe đạp
Mình vừa mất bằng PET,cả B2 chung với A2 mới đau lòng. Hồi làm bằng nó nằng nặc bắt ghép bằng,đúng 20 ngày sau có thông báo dừng ghép bằng,thế mới đen.Truóc Tết xin tách mà đông quá,từ đấy cứ chần chừ ,giờ mất cả CMT lẫn bằng,làm lại chắc mất 3-4 tháng. Ra CBQuát hỏi mấy bác cò cũng chả nhanh hơn. Nản toàn tập

Công Lý

Xe máy
Mình vừa mất bằng PET,cả B2 chung với A2 mới đau lòng. Hồi làm bằng nó nằng nặc bắt ghép bằng,đúng 20 ngày sau có thông báo dừng ghép bằng,thế mới đen.Truóc Tết xin tách mà đông quá,từ đấy cứ chần chừ ,giờ mất cả CMT lẫn bằng,làm lại chắc mất 3-4 tháng. Ra CBQuát hỏi mấy bác cò cũng chả nhanh hơn. Nản toàn tập
làm lại mất 2 tháng chứ mấy cụ ơi

l0ng_py

Xe buýt
Ơ thế chốt là nếu mất thế thì p làm mới hả cccm?

Merk auto

Xe máy
Hóng hớt để thêm kn xử lý tình huống.

Mây_xanh

Xe tải
Website
Giờ cụ làm lại Thẻ căn cước khoảng 2tháng 5, xong đi làm lại băng fmất 2 tháng.
Thôi cứ từ từ mà làm cụ ah, không nhanh hơn đựọc đâu ạ

Công Lý

Xe máy
Giờ cụ làm lại Thẻ căn cước khoảng 2tháng 5, xong đi làm lại băng fmất 2 tháng.
Thôi cứ từ từ mà làm cụ ah, không nhanh hơn đựọc đâu ạ
Khi làm lại GPLX người ta ko yêu cầu trình chứng minh thư, hoặc thẻ căn cước gốc. Do đó, bác chịu khó lục trong nhà, kiểu gì cũng có 1 bản fotocopy chứng minh nhân dân
hoặc ngay trong hồ sơ gốc GPLX cũng có CMND foto đấy bác

Mây_xanh

Xe tải
Website
Khi làm lại GPLX người ta ko yêu cầu trình chứng minh thư, hoặc thẻ căn cước gốc. Do đó, bác chịu khó lục trong nhà, kiểu gì cũng có 1 bản fotocopy chứng minh nhân dân
hoặc ngay trong hồ sơ gốc GPLX cũng có CMND foto đấy bác
Dạ lần đầu tiên em nghe ạ,
Khi cụ ra chụp ảnh cụ phải trình chứng minh thư nhân dân gốc ra để người ta xác minh đó ạ!
Nếu k có thẻ căn cước hay cmtnd gốc thì có thể dùng hộ chiếu còn thời hạn là bản gốc
Nếu giấy tờ phôô mà có công chứng cũng k được chấp nhận nha cụ

Công Lý

Xe máy
Dạ lần đầu tiên em nghe ạ,
Khi cụ ra chụp ảnh cụ phải trình chứng minh thư nhân dân gốc ra để người ta xác minh đó ạ!
Nếu k có thẻ căn cước hay cmtnd gốc thì có thể dùng hộ chiếu còn thời hạn là bản gốc
Nếu giấy tờ phôô mà có công chứng cũng k được chấp nhận nha cụ
Điều 50. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người chuyển đổi giấy phép lái xe hạng A4, giấy phép lái xe ô tô còn thời hạn sử dụng trên 03 (ba) tháng bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET;

c) Trường hợp tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.
Mợ này làm ở Trung tâm nào đấy ạ...Theo mợ, trình CMND gốc để làm gì ạ, trong khi khi cấp GPLX người ta đã căn cứ vào CMND gốc để cấp, và bây giờ cứ căn cứ vào cái đó để cấp đổi... Thậm chí, khi nộp hồ sơ đăng kí đi học GPLX người ta cũng ko đòi CMND gốc ngay ban đầu để xác minh

locnv1109

Xe hơi
Vụ này căng liệu có phải học lại k ak

Mây_xanh

Xe tải
Website
Điều 50. Hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người chuyển đổi giấy phép lái xe hạng A4, giấy phép lái xe ô tô còn thời hạn sử dụng trên 03 (ba) tháng bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET;

c) Trường hợp tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.
Mợ này làm ở Trung tâm nào đấy ạ...Theo mợ, trình CMND gốc để làm gì ạ, trong khi khi cấp GPLX người ta đã căn cứ vào CMND gốc để cấp, và bây giờ cứ căn cứ vào cái đó để cấp đổi... Thậm chí, khi nộp hồ sơ đăng kí đi học GPLX người ta cũng ko đòi CMND gốc ngay ban đầu để xác minh
Trong thông tư không yêu cầu cụ khi làm hồ sơ cà phải có cmtnd gốc ngay, khi cụ chụp ảnh thì họ cần đối chiếu cmtnd gốc + ảnh + bản phôô để xác minh!
Đi thi bằng lái lúc làm hồ sơ bên miình cũng k cần mọi ng trình cmtnd gốc. Nhưng khi đi thi, k có cmtnd gốc ( Hộ chiếu còn thời hạn) thì cụ k đủ điều kiện thi, dù cụ có bản công chứng, hay sổ hộ khẩu, giấy tờ bản gốc có liên quan khác cũng k được chấp nhận!
Hiện nay có thể dùng 1 trong 3 giấy tờ sau để xác minh: 1 cmtnd , 2 hộ chiếu còn hạn 3 là thẻ căn cước mới hiện nay!
Cảm ơn cụ!

Công Lý

Xe máy
Trong thông tư không yêu cầu cụ khi làm hồ sơ cà phải có cmtnd gốc ngay, khi cụ chụp ảnh thì họ cần đối chiếu cmtnd gốc + ảnh + bản phôô để xác minh!
Đi thi bằng lái lúc làm hồ sơ bên miình cũng k cần mọi ng trình cmtnd gốc. Nhưng khi đi thi, k có cmtnd gốc ( Hộ chiếu còn thời hạn) thì cụ k đủ điều kiện thi, dù cụ có bản công chứng, hay sổ hộ khẩu, giấy tờ bản gốc có liên quan khác cũng k được chấp nhận!
Hiện nay có thể dùng 1 trong 3 giấy tờ sau để xác minh: 1 cmtnd , 2 hộ chiếu còn hạn 3 là thẻ căn cước mới hiện nay!
Cảm ơn cụ!
Thông tư là văn bản hướng dẫn để thực hiện. Thông tin: tên, ngày tháng năm sinh, địa chỉ, in trên GPLX mang đi cấp đổi có được là do qua các trình tự Báo cáo 1, Báo cáo 2, đối chiếu người thực khi sát hạch, cho nên khi cấp đổi GPLX mới ko cần thiết phải trình CMND ( hộ chiếu, thẻ căn cước) bản gốc ra để đối chiếu ( thông tư cũng ko yêu cầu)
Thậm chí, nếu như trên CMND ghi địa chỉ 1 nơi, nhưng qua thời gian người có GPLX di chuyển địa chỉ thường trú, trên GPLX hoàn toàn có thể điều chỉnh ghi địa chỉ mới căn cứ theo tờ khai trong đơn cấp đổi của người đổi GPLX. Có nghĩa là, thông tin địa chỉ trên GPLX và trên CMND có thể ko hoàn toàn trùng nhau...
Cuối cùng, chốt lại với bạn là bạn làm dịch vụ mà nắm thông tin ko chính xác. Nên rút kinh nghiệm, để tránh cho nhân dân hiểu sai lệch quy định hướng dẫn, cũng như bộ phận thụ lý việc cấp/đổi GPLX này...