Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

tienbamboo

Xe container
xe em mới lấy mấy hôm, lúc chuyển từ số P sang D và đánh lái thấy kêu cọt kẹt ở gầm, hoặc hạ phanh tay xong nhả chân phanh cũng có tiếng kêu như kiểu phanh bị bó, bác có gặp Th này chưa ạ? Có thể bị bệnh gì hả bác
Bệnh xe mới cụ ạ ;))
Đùa thui cụ cứ theo dõi thêm đi giúp em, không thì mang vào hãng nó kiểm tra ạ

tienbamboo

Xe container
Em chuẩn bị lấy m2 bản thái nhập thấy các cụ nói nhiều về lỗi, em cũng lo lo. Ko biết bản này có lỗi như thế ko ạ.Em xin phép hóng chuyên xin tý kinh nghiêm ạ. Em lấy xe thì kính các môi cụ 1 vại a:D>:D<
Lỗi lầm gì đâu cụ, cứ yên tâm quất mà chạy cho sướng cái thằng người :)

Phucnt0805

Đi bộ
Các bác cho em hỏi xíu!!! Xe e là mazda cx5 2019. Em định lắp cam360 nhưng đang phân vân là lặp cái này có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe ko ạ. và lắp vô rồi, hãng còn bảo hành xe cho mình ko ạ. Các bác chỉ giáo e với. Thanks các bác nhiều

baokhi

Xe hơi
hãng thì nó không bảo hành rồi, còn cụ cứ lắp đi, chả hỏng gì đâu

tienbamboo

Xe container
Vậy chắc e nhầm. Mà có hay ko có dvd thì mấy khi dùng dvd đâu cụ, e toàn xem bằng video player
đúng
Các bác cho em hỏi xíu!!! Xe e là mazda cx5 2019. Em định lắp cam360 nhưng đang phân vân là lặp cái này có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe ko ạ. và lắp vô rồi, hãng còn bảo hành xe cho mình ko ạ. Các bác chỉ giáo e với. Thanks các bác nhiều
Ảnh hưởng hay không do loại cam và tay nghề thợ, còn về bảo hành thì toàn bộ những gì liên quan đến gương kính, màn hình của cụ thì hãng sẽ từ chối bảo hành.
Tuy nhiên nếu nhu cầu của cụ cần, cụ cứ mạnh dạn mà lắp. Có vấn đề gì thì đè ông lắp cam cho cụ mà yêu cầu bảo hành ạ

lydacle

Xe hơi
mazda 2 đẹp mà to hơn tí nữa thì e múc ngay k cần suy nghĩ r

MinhLe153

Xe buýt
xe em mới lấy mấy hôm, lúc chuyển từ số P sang D và đánh lái thấy kêu cọt kẹt ở gầm, hoặc hạ phanh tay xong nhả chân phanh cũng có tiếng kêu như kiểu phanh bị bó, bác có gặp Th này chưa ạ? Có thể bị bệnh gì hả bác

xem em như cụ này, mua từ sau tết giờ vẫn vậy, maz 2 2019

tienbamboo

Xe container

xem em như cụ này, mua từ sau tết giờ vẫn vậy, maz 2 2019
1 phần xe nằm bãi tương đối lâu, cụ chạy 1 thời gian đến hãng bảo dưỡng yêu cầu hãng kiểm tra, bảo dưỡng, vệ sinh cụm phanh xem.
Bảo dưỡng cấp 5000km đầu, hãng chưa làm hạng mục này đâu

QuangTeoQueMua

Xe đạp
3. Lỗi hệ thống i-Stop
Một tính năng tiên tiến của động cơ SkyActive là hệ thống tắt máy tạm thời và khởi động lại động cơ i-Stop nhằm mang đến hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu.
Tuy nhiên hệ thông này cũng mang đến không ít phiền toái cho những người lần đầu hoặc chưa có nhiều kinh nghiệm tiếp xúc.

Lỗi hoặc cảnh báo hệ thống i-Stop hiển thị trên mặt đồng hồ điều khiển sẽ bao gồm:
- Biểu tượng i-Stop màu vàng cam thể hiện hệ thống i-stop bị lỗi hoặc đang chờ hoạt động (nếu hiện độc lập)
- Biểu tượng tam giác chấm than thể hiện hệ thống điện (ắc-quy) bị lỗi ảnh hưởng đến hệ thống i-Stop

Em xin chia sẻ thêm một chút về hệ thống i-Stop để các cụ mới dùng xe nắm được hệ thống hoạt động như thế nào và có phải hệ thống bị lỗi hay không?
Hệ thống i-Stop hoạt động khi xe đang vận hành và đèn chỉ báo có màu xanh lá cây. Lúc đó, đạp chân phanh, xe dừng lại, động cơ sẽ ngắt tạm thời. Nhả chân phanh ra khỏi bàn đạp phanh, động cơ sẽ kích hoạt trở lại và xe tiếp tục di chuyển

Các điều kiện làm i-Stop không hoạt động (Không đảm bảo các điều kiện này thì i-Stop không hoạt động chứ không phải hệ thống bị lỗi!)
1. i-Stop bị tắt bằng nút tắt trên tablo phía dưới bên trái vô lăng trước mỗi hành trình (biểu tượng phải luôn hiện màu xanh hoặc vàng)
2. Bánh xe phải ở vị trí không thẳng (vô lăng bị đánh lái lệch sang 2 bên)
3. Xe đang dừng trên dốc
4. Xe không được di chuyển từ khi bắt đầu khởi động bằng nút start/stop (bất kể trước đó đã nổ máy bao lâu)
5. Nắp capo, các cửa xe chưa đóng chặt
6. Dây an toàn phía người lái chưa cài
7. Ắc-quy của xe không đủ điện
8. Chức năng sưởi kính đang bật
9. Nhiệt độ điều hòa đang quá cao hoặc quá thấp
10. Hệ thống key less (chìa khóa thông minh) bị lỗi
11. Hệ thống phanh bị lỗi (trợ lực phanh không đảm bảo)
Lỗi lầm gì đâu cụ, cứ yên tâm quất mà chạy cho sướng cái thằng người :)
Tìm mãi mới thấy mục này. Bác cho em hỏi chút ạ. Xe em mazda 2 2019 có istop. Đến đèn xanh đỏ dừng xe thì máy tắt. Em ko động chạm bất cứ thứ gì tự nhiên máy tự nổ lại. Mặc dù còn khoảng 30_60s mới chuyển xanh. Tính ra có lúc nó chỉ tắt khoảng 15s thôi. (Có lúc được 40s). Vậy hệ thống istop của xe em có sao ko ạ? Hay là hệ thống này chỉ tắt bao nhiêu s thôi ạ? Em hơi hoang mang

Car68

Xe tải
Em lót dép hóng các cụ ;;)

neo8x

Xe buýt
Tìm mãi mới thấy mục này. Bác cho em hỏi chút ạ. Xe em mazda 2 2019 có istop. Đến đèn xanh đỏ dừng xe thì máy tắt. Em ko động chạm bất cứ thứ gì tự nhiên máy tự nổ lại. Mặc dù còn khoảng 30_60s mới chuyển xanh. Tính ra có lúc nó chỉ tắt khoảng 15s thôi. (Có lúc được 40s). Vậy hệ thống istop của xe em có sao ko ạ? Hay là hệ thống này chỉ tắt bao nhiêu s thôi ạ? Em hơi hoang mang
Cái đó ko cố định bao nhiêu s vì phụ thuộc vào bao nhiêu thiết bị điện cụ đang dùng qua acquy. Vì khi máy tắt, acquy sẽ tải toàn bộ thiết bị điện trên xe: đèn, màn hình, âm thanh, điều hòa...
Khi thấy dòng điện trong acquy xuống thấp xe sẽ tự nổ máy để tránh kiệt bình. Nếu cụ muốn istop tắt máy lâu hơn thì có thể giảm bớt tải cho acquy khi máy tắt: giảm quạt điều hòa, tắt âm thanh...

QuangTeoQueMua

Xe đạp
Cái đó ko cố định bao nhiêu s vì phụ thuộc vào bao nhiêu thiết bị điện cụ đang dùng qua acquy. Vì khi máy tắt, acquy sẽ tải toàn bộ thiết bị điện trên xe: đèn, màn hình, âm thanh, điều hòa...
Khi thấy dòng điện trong acquy xuống thấp xe sẽ tự nổ máy để tránh kiệt bình. Nếu cụ muốn istop tắt máy lâu hơn thì có thể giảm bớt tải cho acquy khi máy tắt: giảm quạt điều hòa, tắt âm thanh...
Thanks cụ. Vậy em yên tâm ạ. Em cứ tưởng bị sao

Phucnt0805

Đi bộ
Chào bác cụ, các cụ cho e hỏi. Làm thế nào để xe hết mùi da mới ạ. Chn là mũi e hơi thính, đâm ra không ưa cái mùi da mới lắm. Nên e cứ loay hoay tìm cách loaik nó mà chưa tìm đc. Các cụ có cách nào hay, mách em với.
Ấy, suýt quên, xe em cx5 nội thất đen, mà e thích màu be cho sáng cái xe. E cứ phân vân đang ko biết có nên thay nội thất ko, mà nếu có thay thì e cũng chưa tìm được cụ nào làm đẹp. E ở khu vực hà nội và quanh hà nỗ. Mong các cụ chỉ giáo e. Thanks các cụ nhiều.

theanhbplc

Xe buýt
E kê dép ngồi đây, cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ ạ.

PM_CX

Đi bộ
Tắt hẳn được các cụ ạ, đỡ phải nhớ nhớ quên quên, đặc biệt nếu có người lạ mượn xe hoặc mấy ku rửa xe nó không biết cứ đạp nhả đạp nhả xe nổ tắt liên tục bực mình lắm!
Nếu mới lấy xe các cụ cứ chạy 1 thời gian ngắn cho quen, với cứ hưởng thụ cái gọi là tinh hoa ai sờ tốp của động cơ sky ác tịp đi ạ :)
Còn chạy 1 thời gian quen rồi với không thích nữa thì em thấy các xe giờ hầu hết muốn tắt xừ đi cho lành!
Nếu chỉ cần tắt i-Stop các cụ qua em tắt free cho, trong 1 nốt nhạc :)
Cảm ơn cụ trc.Mai nhờ cụ tắt hẳn Ai Sờ Tốp đi

công_tơ_mét

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tienbamboo cho e hỏi xe M6 2016 khi lái thì trơn tru nhưng khi đánh hết lái thì thấy hơi gợn, vương vướng, có cảm giác là hơi có lực đẩy ngược chiều đánh lái là bệnh gì cụ ơi?

Chỉnh sửa cuối:

neo8x

Xe buýt
Cụ tienbamboo cho e hỏi xe M6 2016 khi lái thì trơn tru nhưng khi đánh hết lái thì thấy hơi gợn, vương vướng, có cảm giác là hơi có lực đẩy ngược chiều đánh lái là bệnh gì cụ ơi?
Hãng thiết kế vậy để lái xe biết là hết lái chứ ko bệnh gì cả

Minhnbinh

Đi bộ
Bác ơi xe em bị hiện tg này Có phải lỗi tiếp điểm phanh ko ạ ?
: khi ấn start dí phanh ko nổ máy, phải đạp phanh mấy lần mới nổ được,
Khi nổ xong thì nó báo vàng đèn cân bằng điện tử và i - stop nhấp nháy vàng, bị khoá hộp số, không về đc D. Phải tắt đi bật lại start mấy lần nó mới hết báo vàng. Nhưng đi được 1 lúc em dừng lại về P, nó lại tiếp tục báo vàng đèn cân bằng điện tử và tự động khoá số và xe ko đi được ạ !
Bác check bệnh giúp em va cach khac phuc với , cảm ơn bác nhiều ạ '