Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

Minhnbinh

Đi bộ
Bác ơi xe em bị hiện tg này Có phải lỗi tiếp điểm phanh ko ạ ?
: khi ấn start dí phanh ko nổ máy, phải đạp phanh mấy lần mới nổ được,
Khi nổ xong thì nó báo vàng đèn cân bằng điện tử và i - stop nhấp nháy vàng, bị khoá hộp số, không về đc D. Phải tắt đi bật lại start mấy lần nó mới hết báo vàng. Nhưng đi được 1 lúc em dừng lại về P, nó lại tiếp tục báo vàng đèn cân bằng điện tử và tự động khoá số và xe ko đi được ạ !
Bác check bệnh giúp em va cach khac phuc với , cảm ơn bác nhiều ạ '
Bác ơi xe em bị hiện tg này Có phải lỗi tiếp điểm phanh ko ạ ?
: khi ấn start dí phanh ko nổ máy, phải đạp phanh mấy lần mới nổ được,
Khi nổ xong thì nó báo vàng đèn cân bằng điện tử và i - stop nhấp nháy vàng, bị khoá hộp số, không về đc D. Phải tắt đi bật lại start mấy lần nó mới hết báo vàng. Nhưng đi được 1 lúc em dừng lại về P, nó lại tiếp tục báo vàng đèn cân bằng điện tử và tự động khoá số và xe ko đi được ạ !
Bác check bệnh giúp em va cach khac phuc với , cảm ơn bác nhiều ạ '

tienbamboo

Xe container

martin01

Xe hơi
Kính các cụ các mợ
Thớt này em tranh thủ mở để tổng hợp các kinh nghiệm sử dụng xe cũng như hướng xử lý các vấn đề gặp phải trên các dòng Mazda SkyActiv (Mazda 2, Mazda 3, Mazda 6, CX-5) ạ. Mong các cụ có thắc mắc hay vấn đề gì có thể đưa vào đây để thảo luận và chia sẻ cùng mọi người ạ. (*)

Phải nói Mazda SkyActiv là một dòng xe tốt về cả cảm giác lái và nội ngoại thất trong phân khúc, em rất yêu và cũng đang sử dụng Mazda ạ :-*
Em không chắc sẽ hiểu được tất cả các vấn đề nhưng với kinh nghiệm sử dụng động cơ SkyActive cũng như tiếp xúc và nâng cấp cho rất nhiều động cơ của các dòng xe khác, hi vọng cùng các tiền bối trên đây đưa ra ý kiến để hội mình có thêm kiến thức về Mazda ạ ;)

Kiến thức là bao la, nếu có gì chưa chính xác hoặc chưa đúng, em mong các cụ cùng góp ý ạ.
Cảm ơn tất cả các cụ các mợ, chúc các cụ các mợ luôn hạnh phúc cùng vợ/chồng 2 trên mọi cung đường! :x

em có chạy M3, đợt đầu. trước bị lỗi cá vàng, sau khi khắc phục thì thấy ổn, không còn lỗi lầm gì em nó

tienbamboo

Xe container

Kientho3s

Xe tải
Bổ ích cho ae mới đi Mazda, em hỏi hội Mazda trên Facebook có nhóm nào ah

Hoangpv84

Đi bộ
Các bác cho em hỏi, xe em M3 2018, mấy hôm nay đạp phanh nhả ra kêu cục ở chân phanh, khi đạp thấy hơi bị hẫng. đưa vào gara kiểm tra thì bảo là hỏng bầu trợ lực phanh phải thay, em kiểm tra phanh vẫn ăn bình thường. Đạp phanh nổ máy chân phanh vẫn lún, tắt máy đạp 3, 4 lần mới cứng chân phanh. Nhờ các bác tư vấn. Cảm ơn các bác!

Hà Đoàn 87

Đi bộ
3. Lỗi hệ thống i-Stop
Một tính năng tiên tiến của động cơ SkyActive là hệ thống tắt máy tạm thời và khởi động lại động cơ i-Stop nhằm mang đến hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu.
Tuy nhiên hệ thông này cũng mang đến không ít phiền toái cho những người lần đầu hoặc chưa có nhiều kinh nghiệm tiếp xúc.

Lỗi hoặc cảnh báo hệ thống i-Stop hiển thị trên mặt đồng hồ điều khiển sẽ bao gồm:
- Biểu tượng i-Stop màu vàng cam thể hiện hệ thống i-stop bị lỗi hoặc đang chờ hoạt động (nếu hiện độc lập)
- Biểu tượng tam giác chấm than thể hiện hệ thống điện (ắc-quy) bị lỗi ảnh hưởng đến hệ thống i-Stop

Em xin chia sẻ thêm một chút về hệ thống i-Stop để các cụ mới dùng xe nắm được hệ thống hoạt động như thế nào và có phải hệ thống bị lỗi hay không?
Hệ thống i-Stop hoạt động khi xe đang vận hành và đèn chỉ báo có màu xanh lá cây. Lúc đó, đạp chân phanh, xe dừng lại, động cơ sẽ ngắt tạm thời. Nhả chân phanh ra khỏi bàn đạp phanh, động cơ sẽ kích hoạt trở lại và xe tiếp tục di chuyển

Các điều kiện làm i-Stop không hoạt động (Không đảm bảo các điều kiện này thì i-Stop không hoạt động chứ không phải hệ thống bị lỗi!)
1. i-Stop bị tắt bằng nút tắt trên tablo phía dưới bên trái vô lăng trước mỗi hành trình (biểu tượng phải luôn hiện màu xanh hoặc vàng)
2. Bánh xe phải ở vị trí không thẳng (vô lăng bị đánh lái lệch sang 2 bên)
3. Xe đang dừng trên dốc
4. Xe không được di chuyển từ khi bắt đầu khởi động bằng nút start/stop (bất kể trước đó đã nổ máy bao lâu)
5. Nắp capo, các cửa xe chưa đóng chặt
6. Dây an toàn phía người lái chưa cài
7. Ắc-quy của xe không đủ điện
8. Chức năng sưởi kính đang bật
9. Nhiệt độ điều hòa đang quá cao hoặc quá thấp
10. Hệ thống key less (chìa khóa thông minh) bị lỗi
11. Hệ thống phanh bị lỗi (trợ lực phanh không đảm bảo)

Bác ơi cho em hỏi chút, xe em đã bị icon I-stop vs dấu chấm than tam giác vàng từ trước tết 2 tháng rồi (e xe Mazda 2). Làm theo mách nước của mấy bác trên đây (quay vô lăng, r phanh tay...) thì nó hết, sau 1-2 lần lại bị lại. NHưng đề phát vẫn lên, đèn đuốc vẫn sáng, tiếng đề chưa từng yếu hay xịt tí nào. Bác có bắt bệnh được cho xe em không?

minh_tv72

Xe tăng
Bác ơi cho em hỏi chút, xe em đã bị icon I-stop vs dấu chấm than tam giác vàng từ trước tết 2 tháng rồi (e xe Mazda 2). Làm theo mách nước của mấy bác trên đây (quay vô lăng, r phanh tay...) thì nó hết, sau 1-2 lần lại bị lại. NHưng đề phát vẫn lên, đèn đuốc vẫn sáng, tiếng đề chưa từng yếu hay xịt tí nào. Bác có bắt bệnh được cho xe em không?
Nếu icon I-stop nhấp nháy thì acqui yếu rồi bác

Hà Đoàn 87

Đi bộ
Nếu icon I-stop nhấp nháy thì acqui yếu rồi bác
Vậy ạ, thế em nên thay luôn hay cứ để đề bắt đầu xịt đã bác nhỉ (Cái này là các bác lái xe chuyên bên công ty em bảo thế)? Em chỉ sợ đang đi nó hục hoặc rồi lăn quay ra giữa đường thì teo :(

minh_tv72

Xe tăng
Vậy ạ, thế em nên thay luôn hay cứ để đề bắt đầu xịt đã bác nhỉ (Cái này là các bác lái xe chuyên bên công ty em bảo thế)? Em chỉ sợ đang đi nó hục hoặc rồi lăn quay ra giữa đường thì teo :(
Nếu acqui trên 2 năm rồi thì nên thay, còn chưa tới thì cứ sử dụng thêm được mấy tháng nữa mới tèo.

Tq cường

Xe đạp
Xe em m2 mới mua đc 10 tháng đi qua gờ giảm tốc mầu vàng cứ có tiếng tè tè ở phía trên kính. Hạ kính xuống 1 tý thì hết các bác chỉ giáo cho e với ạ

longnguyen1

Xe hơi
chia sẻ 1 kinh nghiệm:mùng 1 tết,ba vợ và vợ cùng tài xế từ đồng tháp lên đón mình tại sân bay . Đi đến tiền giang đoạn đường tránh thị xã cai lậy thì xe chạy ko dc,đề máy ko nổ (Mazda6 2.0, mua năm 2019 và odo khoảng 3500 km) gọi cho chỗ bán xe (vĩnh long)thì dc mazda tiền giang cho người xuống sửa .Ng sửa 1h sau đến,đem theo bơm xăng (chi tiết này lưu ý)cắm đồ nghề kiểm tra thì báo bơm xăng hư và thay,sau đó thì chạy bt . Sau đó thì mình cũng hạy chiếc xe đó,đi lòng vòng,rồi đi an giang thì cũng ko có vấn đề gì. Anh em nào có bị lỗi giống vậy chưa,nhưng dù sao cũng cám ơn mazda vì support hết mình

tienbamboo

Xe container
chia sẻ 1 kinh nghiệm:mùng 1 tết,ba vợ và vợ cùng tài xế từ đồng tháp lên đón mình tại sân bay . Đi đến tiền giang đoạn đường tránh thị xã cai lậy thì xe chạy ko dc,đề máy ko nổ (Mazda6 2.0, mua năm 2019 và odo khoảng 3500 km) gọi cho chỗ bán xe (vĩnh long)thì dc mazda tiền giang cho người xuống sửa .Ng sửa 1h sau đến,đem theo bơm xăng (chi tiết này lưu ý)cắm đồ nghề kiểm tra thì báo bơm xăng hư và thay,sau đó thì chạy bt . Sau đó thì mình cũng hạy chiếc xe đó,đi lòng vòng,rồi đi an giang thì cũng ko có vấn đề gì. Anh em nào có bị lỗi giống vậy chưa,nhưng dù sao cũng cám ơn mazda vì support hết mình
lỗi bơm xăng thi thoảng hay gặp

Quanghuy568

Xe hơi
E đặt cục gạch update comt. Lâu e chả thèm vào thớt mazda vì chỉ có hỏi linh tinh và ít thread chất lượng. Tiện thể các cụ cho ý kiến về cái list bảo dưỡng 4 vạn km của hãng mazda như sau thì ổn ko. Cần thêm bớt gì ko ạ.

phamhonghai

Xe tải
E đặt cục gạch update comt. Lâu e chả thèm vào thớt mazda vì chỉ có hỏi linh tinh và ít thread chất lượng. Tiện thể các cụ cho ý kiến về cái list bảo dưỡng 4 vạn km của hãng mazda như sau thì ổn ko. Cần thêm bớt gì ko ạ.
Mấy cái vệ sinh điều hòa cụ nên bỏ.

Lethuan81nt

Đi bộ
Xe e md3 sau khi tháo màn hình để root và lắp cam360 nó có tiếng kêu tạch tạch như kiểu rơle nhảy vậy, mong các cụ chỉ giúp.