Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

spritetth

Xe đạp
Về các tiếng kêu lạ trên xe (Phần 1)
3 - Tiếng lọc cọc có thể phát ra do lốc lạnh điều hoà (em đã gặp trên 1 chiếc CX-5 2017), cứ khi nào bật điều hoà lên thì nghe tiếng lọc cọc rất rõ còn tắt điều hoà đi thì êm ru :)
Về tiếng kêu do lốc điều hoà thì các cụ có thể kiểm tra lại: bi tăng cu roa, ốc bắt lốc điều hòa...
Xe e m2 2016 cg đang có tiếng kêu cạch cạch này, mở capo lên thì thấy bi tăng tổng nhẩy liên tục. Lúc máy nguội thì tuyệt nhiên ko kêu. Còn lúc nó kêu thì e đệm thêm tí ga là nó cg im như ko bị gì. Nó chỉ bị khi dừng đỗ, chạy ko tải. Liệu phải do con bi tăng tổng ko cụ? E ra gara họ phán bị lốc đh. Mà kỳ lạ là nếu lốc thì lúc nào cg phải kêu cả máy nguội lẫn nóng chứ, và xe e đh vẫn mát bt. Đặc biệt e nghĩ nếu do lốc thì bơm thêm ga nó càng phải kêu hơn, đằng này e bơm thêm ga lại tịt tiếng luôn

Eureke2084

Xe máy
Không thấy cụ Tiến nói đến lỗi Ieloop với mazda 6 bản 2.5 all new nhỉ? cụ có có hướng khắc phục triệt để vấn đề này không????

tienbamboo

Xe container

cuongdiv

Xe container
Cụ nào biết chỗ vệ sinh kim phun, họng hút…thủ công ko ạ.

trantuanbk

Xe hơi
Chào các đồng chí,
Mình đang sử sụng Mazda 3 FL 1.5, xe chạy 27.000 km. Cho mình hỏi một số hiện tượng của xe như sau và cách xử lý nếu là lỗi:
1. Vòng tua máy ở trạng thái dừng tạm thời có vẻ hơi thấp, xe rung:
Khi dừng tạm thời, xe ở số D, đạp phanh chân, i-stop không bật, điều hoà không bật thì vòng tua máy tụt về mức 550 rpm và xe rung hơi khó chịu.
Test thử các điều kiện khác:
- Chuyển sang N: vòng tua lên 650-670 = hết rung.
- Kéo phanh tay, thả phanh chân, vẫn để số D: vòng tua lên 650-670 = hết rung.
- Bật idle stop, dẫm chân phanh vừa đủ dừng xe nhưng không để kích hoạt i-stop (đèn i-stop sẽ nháy xanh), vòng tua lên 650-700 = hết rung.
2. Chuyển số:
- Thỉnh thoảng khi ga từ từ, cảm giác chuyển từ số 1 sang số 2 rất rõ, nhiều khi giật khá mạnh. Đạp ga dứt khoát hơn thì hiện tượng chuyển số bị giật giảm.
- Mỗi lần chuyển số đều có tiếng rít nhẹ (càng số thấp càng rõ).

Đã vào hãng và các kết luận như sau:
Vấn đề 1:
- Đã vệ sinh họng gió, cảm biến khí nạp MAF, reset lại chỉ số điều khiển động cơ. Vòng tua idle ở số D vẫn ở mức 550, vẫn rung.
- Thử kiểm tra 4 xe khác cũng có hiện tượng tương tự.
-> hãng tạm kết luận: do cài đặt của mazda, đề nghị theo dõi tiếp.
Vấn đề 2:
Kỹ thuật trưởng đi thử xe và xác nhận có dấu hiệu giật khi chuyển số 1-2. Đã vệ sinh bugi, vệ sinh kim phun, nạp lại thông số điều khiển.
Kết quả: khoảng 2 tuần sau đó xe chuyển số ít giật hơn nhưng sau đó lại bị lại. Đề nghị tiếp tục theo dõi.

Nhờ các anh em tư vấn giúp xe các vấn đề trên có phải là lỗi không và cần xử lý thế nào. Đa tạ các bác.
Vấn đề 1 này đã giải quyết đc chưa cụ ơi? Em mới lấy lại con 2018 đi vành đai 3 trên cao cũng thấy rung quá

hoangthaimpc

Xe tải
Tháo màn hình tablo ra kiểm tra lại mấy con nở nhựa hoặc giây giắc ạ
Cụ cho em hỏi xe em đánh lái sang phải có 1 điểm bị tiếng kêu kẽo kẹt như tiếng mở cửa là bệnh gì nhỉ? vào hãng kiểm tra nó bảo do thước lái.

An Nguy

Xe tải
Vấn đề 1 này đã giải quyết đc chưa cụ ơi? Em mới lấy lại con 2018 đi vành đai 3 trên cao cũng thấy rung quá
Em đi con năm 2021 cũng thế cụ ạ. Dừng xe tạm thời thấy nó rung rung xe luôn. Cứ tưởng do cân bằng điện tử :D

Truong Hoang Anh

Xe đạp
Có giải pháp mình đã áp dụng thấy ổn: tháo (hoặc nới lỏng) cao su chân máy, chiếc bên lái ấy, sau đó căn chỉnh máy đúng cữ rồi xiết chặt lại.

trantuanbk

Xe hơi
Có giải pháp mình đã áp dụng thấy ổn: tháo (hoặc nới lỏng) cao su chân máy, chiếc bên lái ấy, sau đó căn chỉnh máy đúng cữ rồi xiết chặt lại.
Ra hãng à cụ? Kiểu tháo lỏng để khử phần rung ở chỗ cao su đó à cụ. Thế cũng hơi rén ạ

trantuanbk

Xe hơi
Em đi con năm 2021 cũng thế cụ ạ. Dừng xe tạm thời thấy nó rung rung xe luôn. Cứ tưởng do cân bằng điện tử :D
2021 cũng bị hiện tượng này à cụ ơi :)) Em đi đường trên cao vành đai 3 cứ nghĩ giảm sóc nó vướng gì ạ :)

kienlion

Xe máy
Tắt hẳn được các cụ ạ, đỡ phải nhớ nhớ quên quên, đặc biệt nếu có người lạ mượn xe hoặc mấy ku rửa xe nó không biết cứ đạp nhả đạp nhả xe nổ tắt liên tục bực mình lắm!
Nếu mới lấy xe các cụ cứ chạy 1 thời gian ngắn cho quen, với cứ hưởng thụ cái gọi là tinh hoa ai sờ tốp của động cơ sky ác tịp đi ạ :)
Còn chạy 1 thời gian quen rồi với không thích nữa thì em thấy các xe giờ hầu hết muốn tắt xừ đi cho lành!
Nếu chỉ cần tắt i-Stop các cụ qua em tắt free cho, trong 1 nốt nhạc :)
Cụ Tienbamboo cho em hỏi là cụ có tắt được i-stop cho xe Mazda CX-30 chưa ạ? Và can thiệp tắt là qua phần mềm hay phải chế phần cứng ạ?

tienbamboo

Xe container
Cụ Tienbamboo cho em hỏi là cụ có tắt được i-stop cho xe Mazda CX-30 chưa ạ? Và can thiệp tắt là qua phần mềm hay phải chế phần cứng ạ?
tắt được cụ nhé. tắt bằng phần mềm khá đơn giản ạ

Truong Hoang Anh

Xe đạp
Ra hãng à cụ? Kiểu tháo lỏng để khử phần rung ở chỗ cao su đó à cụ. Thế cũng hơi rén ạ
Mình vào hãng :) vẫn còn bảo hành (đợt mua được tặng cái gói gì BH 5 năm hoặc 150K km). Cũng có gì ghê gớm đâu mà rén cụ :D chỉ là nới ra hoặc tháo hẳn ra rồi xiết lại thôi mà. Về lý thuyết thì sau thời gian sử dụng, cao su giảm chấn nó có thay đổi hình dạng, có thể lệch tâm, chỉnh lại thôi ạ.

An Nguy

Xe tải
Cụ mô tả giúp em hiện tượng đó ntn với, em cũng mới lấy md3 2022, nó rung khi cụ đỗ hay di chuyển ạ?
Em bị lúc dừng đỗ. Lúc bị lúc không. Đỗ đèn đỏ bình thường thì không bị. Nhưng kiểu dừng tạm thời trên vành đai 3 lúc tắc đường thì thi thoảng bị. Về N rồi nhưng xe bị rung rung bồng bềnh theo chiều ngang :(

vovan3455

Xe tăng
Em bị lúc dừng đỗ. Lúc bị lúc không. Đỗ đèn đỏ bình thường thì không bị. Nhưng kiểu dừng tạm thời trên vành đai 3 lúc tắc đường thì thi thoảng bị. Về N rồi nhưng xe bị rung rung bồng bềnh theo chiều ngang :(
VĐ 3 thì nhiều lúc xe tải nặng chạy sẽ rung cả đường, mình cũng chạy thì sẽ ko cảm giác thấy, nhưng nếu mình đang dừng sẽ thấy rõ rung, bồng bềnh.