[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Pumzen

Xe ba gác
Có khi nào mình là F0 mà không hề biết mình đang nhiễm virus SarsCoV-2 không các cm?

WaveX5

Xe tải
Có khi nào mình là F0 mà không hề biết mình đang nhiễm virus SarsCoV-2 không các cm?
Có mà cụ. Cậu chở ga chỗ em không biết nên 2 hôm vẫn đi thay ga cho khách bình thường. Khi có F0 truy vết thì xét nghiệm mới biết.

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Mình là mình thấy mấy ông hàng không với du lịch là mồm thối lắm. Cứ mỗi khi mấy ông ấy ngoi lên báo với đủ các chuyên gia kể lể bảo tháng sau sẽ mở bay, tiếp khách Tây, lót ổ đón đại bàng mới cả hộ chíu vắc xin là y như rằng virus nó bay đến vả đôm đốp:

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Gớm các bác Hà nội mới có 2-300 ca 1 ngày mà tay chân Ca mơ run thế? Ko bằng 1 tổ dân phố chỗ em đang làm. Ngày hqua nổ phát 137 ca.

Pho_vang

Xe hơi

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Trong cái Thớt về Nước Anh mở cửa tháng 7.em đã còm. Châu Âu ko quá tháng 11, chậm nhất tháng 12 sẽ lại khoá thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Có mà cụ. Cậu chở ga chỗ em không biết nên 2 hôm vẫn đi thay ga cho khách bình thường. Khi có F0 truy vết thì xét nghiệm mới biết.
Thế thì đội F0 chạy ầm ầm ngoài đường, truy vết ra được thì bình thường, nhưng chắc chắn có F0 bị sót và tự khỏi mà ko hề biết mình vừa bị nhiễm virus.

Lucifer2306

Xe tăng
Siêu biến thể mới nghe nói vaccine hầu như mất tác dụng. Anh WHO đang họp khẩn rồi :(

elevonic

Xe lăn

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ qua chuyện vaccine.

Nếu nói về hóa dược bác đang sai cơ bản.
Mỗi loại thuốc đều sử dụng một công thức với các chất hóa học khác nhau.

Về cơ bản.
* Các hóa chất này sau khi đi vào cơ thể và tạo một số phản ứng có ích thì dư lượng sẽ tồn tại trong cơ thể một thời gian, cơ thể sẽ cần một thời gian để đào thải hết hoặc gần hết. Đấy chính là lý do sinh ra liều thuốc & tại sao phải có thời hạn cho từng liều trước khi nhồi liều mới với lượng hóa chất mới. Có bao giờ bác tự hỏi Astra tại sao phải là 8~12 tuần?

* Mỗi hãng một công nghệ/công thức khác nhau, ví dụ Covavax nó có dùng một cái chiết xuất từ cây xà phòng (loại ở Nam Mỹ thì phải) mà cây này sản lượng rất ít thành ra đặt Covavax rất chậm, mỗi công thức hãng nó lại giữ kín về hợp chất hóa học...thành ra nếu không thể chia sẻ thì khó mà trộn được.

* Đông y phải có bài được chia sẻ & hiểu về hóa-dược mới có thể kết luận là dùng chung được không? Dùng chung có lợi không? Dùng chung có hại không? Thời hạn bao lâu thì dùng được cái kia từ khi dùng xong cái này? Chứ không phải cứ trộn với nhau rồi đo kháng thể xong bảo là nó tốt hơn.

Ví dụ bác đang dùng Aspirin mà cứ giã tỏi mới gừng vào....hay dùng Insulin mà táng tý nhân sâm vào.....thì bác cứ liệu cmn hồn. :))

Nên mấy chú Thái Lan cứ thiếu thuốc xong làm mò kiểu tao lấy A trộn B thấy nó tốt hơn đấy là nghiên cứu của tao đấy, an toàn đấy vì cùng công nghệ....mà cả A cả B nó đều im lặng là kiểu gì cũng trả giá bác ạ.....:))
Cụ viết dài, nhưng... sai nhiều quá :)) :
-Astra KHÔNG "phải là 8~12 tuần". 4 tuần vẫn OK.
- AZ trộn Pfi, Pfi trộn Mo cực nhiều, thậm chí AZ trộn Vero cũng có, nhưng cái giá thì siêu thấp. Chưa bao giờ đi 1 lúc 4+ mạng toàn người khỏe thế này ;))

Asura

Xe tăng
"... nhà khoa học Nam Phi cho biết, biến thể B.1.1.529 là một biến thể bất thường, đáng lo ngại vì nó có thể né tránh phản ứng miễn dịch của cơ thể và có khả năng lây lan cao hơn rất nhiều."

"..Về cơ bản kiểm soát được" cho đển khi Delta tràn vào ...hihi.. Lần này em Nam Phi vào thì mình lập danh sách các bác "sẵn sàng" sống chúng với Covid đưa lên tuyến đầu nhỉ!! Ít nhất mấy tay nhà báo là định danh được ngay...

jazzzzz

Xe lăn
Nhiều lắm cụ ơi, F0 không triệu chứng mới đáng ngại họ nhiễm nhưng k biết nên vẫn vô tư tiếp xúc, gặp người già, bệnh nền láy sang họ những người này nguy cơ tử vong cao.

congthuong

Xe điện
"... nhà khoa học Nam Phi cho biết, biến thể B.1.1.529 là một biến thể bất thường, đáng lo ngại vì nó có thể né tránh phản ứng miễn dịch của cơ thể và có khả năng lây lan cao hơn rất nhiều."

"..Về cơ bản kiểm soát được" cho đển khi Delta tràn vào ...hihi.. Lần này em Nam Phi vào thì mình lập danh sách các bác "sẵn sàng" sống chúng với Covid đưa lên tuyến đầu nhỉ!! Ít nhất mấy tay nhà báo là định danh được ngay...
Quan trọng là tỉ lệ chết cao hơn Delta hay không ? Nhiễm nhiều mà lành tính thì chưa ngại lắm.

Theo dõi Nam Phi thêm 1-2 tuần nữa coi sao.

dungcivic

Xe tăng
Quan trọng là tỉ lệ chết cao hơn Delta hay không ? Nhiễm nhiều mà lành tính thì chưa ngại lắm.

Theo dõi Nam Phi thêm 1-2 tuần nữa coi sao.
Bọn châu Phi sống gần tự nhiên, hệ miễn dịch khỏe lắm. Không nhìn vào để làm căn cứ cho mấy cụ chuyên nhậu nhẹt từ sáng đến tối như nhà mình được đâu. Không thấy ai đặt câu hỏi tại sao tỷ lệ tử vong ở Sài Gòn cao hơn hẳn các nơi khác, ngoài chuyện quá tải y tế phải chăng còn do ăn nhậu quá nhiều hệ miễn dịch suy yếu, lắm bệnh nền.

Henry 27

Xe tăng
Bọn châu Phi sống gần tự nhiên, hệ miễn dịch khỏe lắm. Không nhìn vào để làm căn cứ cho mấy cụ chuyên nhậu nhẹt từ sáng đến tối như nhà mình được đâu. Không thấy ai đặt câu hỏi tại sao tỷ lệ tử vong ở Sài Gòn cao hơn hẳn các nơi khác, ngoài chuyện quá tải y tế phải chăng còn do ăn nhậu quá nhiều hệ miễn dịch suy yếu, lắm bệnh nền.
Do “quan trí” lúng túng, không chuẩn bị các phương án khi F0 tăng lên. Do “dân trí“ quen hưởng thụ, không chịu đựng kham khổ như các nơi khác.

dungcivic

Xe tăng
Nam Phi người da trắng gốc âu cũng nhiều mà cụ.
Lối sống chứ không phải chỉ đơn thuần là gene. Tiếp xúc tự nhiên nhiều, vận động nhiều, không ăn nhậu quá đà để phát sinh bệnh nền thì covid nói chung là chuyện nhỏ.

Trạng thái
Thớt đang đóng