[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hung Phuc

Xe điện
Nhiều cán bộ Công an, Tòa án, Huyện ủy của H.Quốc Oai dương tính khi test nhanh Covid-19

Ban chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19H.Quốc Oai đang thực hiện các biện pháp y tế tại địa phương, sau khi xác định một số cán bộ, lãnh đạo của TAND H.Quốc Oai, Công an H.Quốc Oai và Huyện ủy Quốc Oai nghi mắc Covid-19.

Theo thông tin từ UBND H.Quốc Oai (Hà Nội), từ tối 23.10, địa phương này đã cho phong tỏa nhiều khu vực để rà soát, thực hiện các biện pháp y tế sau khi ghi nhận nhiều trường hợp nghi ngờ mắc Covid-19.
Trước đó, khoảng 16 giờ 30 chiều 23.10, Bệnh viện đa khoa H.Quốc Oai tiếp nhận bệnh nhân N.T.P.N (40 tuổi, trú xã Sài Sơn, H.Quốc Oai) có triệu chứng ho, sốt đến khám bệnh. Bệnh viện tiến hành test nhanh 3 lần đều có kết quả dương tính với SARS-CoV-2.
Thực hiện test nhanh với anh N.Q.T (40 tuổi, chồng chị N) cũng cho kết quả dương tính với SARS-CoV-2.

The Tank

Xe điện
có thống kê tỉ lệ F0 giữa Nam và Nữ của cả nước ko các cụ nhỉ?
Em nghĩ chắc nữ nhiều hơn nam hoặc nữ lây cho nam nhiều hơn. Đơn cử như nhà em: Em quán triệt cả nhà vẫn tự áp dụng CT16, nhưng chỉ dc vài hôm, vợ em ở nhà rỗi lọc 1 đống quần áo trẻ con mang đi cho các chị e ruột, rồi kiểu gì cũng lê la cà kê buôn dưa lê. Em bảo vợ, việc lọc quần áo và mang đi cho ko phải việc cháy nhà chết người, cứ kiểu này thì bảo sao các bà các cô hay buôn dưa lê với nhau đều dính cả chùm. Chán cái ý thức này. Bạn bè rủ rê bia bọt e cũng xin ko tham gia, cùng lắm đi cafe chọn quán vắng. Truyền thông hình như ko dám thống kê, bản tin chỉ vỏn vẹn tổng số ca khỏi, ca nhiễm, ko đả động đến dữ liệu chi tiết lứa tuổi, giới tính...
Nặng thì hình như hơi thiên về nữ cụ ạ. Còn nhiễm thì nữ nhiều hơn là chắc, đơn giản là vì họ phải đi chợ nhiều hơn nam. :D

The Tank

Xe điện
Các cụ mợ ạ, không thể so sánh HN hay bất kỳ tỉnh thành khác với cái “sống chung với dịch” của SG được đâu ạ.

Cái “sống chung” mà SG hiện đang chấp nhận, nó là kết quả của nhiều yếu tố cộng lại, chứ không phải chỉ vì bỏ xét nghiệm đại trà:

1. Người già yếu, bệnh nền... có một số lượng khá lớn đã “đi” vào giai đoạn cao điểm quá tải.

2. Người đã khỏi bệnh cũng nhiều nhất cả nước. Nhiều bác sĩ coi đối tượng này là “Fe”, là “mình đồng da sắt”, “cứng cáp” hơn cả tiêm hai mũi.

(dĩ nhiên cũng có ngoại lệ, kháng thể yếu hoặc tái nhiễm, thì cũng như tiêm rồi vẫn có thể nhiễm ấy mà).

3. Vaccine đã được phủ cũng nhất nhì cả nước.

(Tất nhiên con số thống kê % cũng không hoàn toàn chính xác vì lượng người cư ngụ thực tế luôn chênh lệch với thống kê trên giấy tờ).

4. Những người già yếu bệnh nền nhưng tới giờ vẫn chưa tiêm được thì người nhà sẽ “giữ” họ rất kỹ vì đã thấy quá nhiều đau thương mất mát quanh mình.

5. Một lượng lớn người dân “hồi hương” làm giảm tải ( hậu quả là dẫn đến nguy cơ cho tỉnh khác, cái này các cụ mợ bàn nhiều rồi, nhưng nó cũng là tất yếu thôi)

6. F0 nhẹ điều trị tại nhà, tinh thần thoải mái, ăn uống đầy đủ, có người thân chăm sóc.

7. Kinh nghiệm. Có người từng đùa là chỉ “sống chung với dịch” được khi mà sáng ra thấy không ổn có thể ghé nhà thuốc và dõng dạc “cho tui một liệu trình trị Cô Vít”. Thực ra giờ trong SG nếu nhiễm cũng hoàn toàn có thể tự mua thuốc uống các cụ ạ, các loại thuốc đặc trị có thể không có, chứ thuốc chữa triệu chứng, kháng viêm... thì đầy :).

Nói túm gọn lại kiểu đơn giản ( tuy nghe hơi phũ) là “người già chết bớt rồi, người trẻ về quê bớt rồi, người còn ở lại SG thì chích gần hết rồi hoặc toàn là F0 khỏi bệnh hết rồi”. Lấy cái gì nữa mà sợ 🤫

Hoặc nói kiểu khác là “mở cửa vì hết cách chứ không phải vì hết dịch”.
Sợ nhất là ở đâu đó thành lò ấp virus kháng vaccine cụ ạ. Tụi Nam phi và Anh ca nhiễm tương đương đâu đó mà nó sx vài biến thể. Con 4Y gì đó cũng ấp sau khi tiêm vaccine.
Chết thì cứ đều đều ngày 30 ca là tháng ra 1000 thôi. Mấy cụ so sánh TNGT với Ung thư ko chuẩn, vì nếu ko có Covid họ sẽ sống đc ít nhất vài năm nữa.

Yeuphunu

Xe điện
Còn phải rất thận trọng, mấy hôm rồi, số người từ TP HCM về rồi ăn uốngm chợ búa, thăm hỏi rồi mới phát hiện F0, không cách ly lấy ngày xet nghiêm lại rồi hãy đi!! Đang sợ cứ lộp bộp thế này..bùng lên lại lock mất.
Cháu cũng hay nghĩ tiêu cực nên dự đoán trước Tết dương HN sẽ có đợt bùng mới và giãn cách ít nhất là CT15.
Mong là cháu đoán sai.

Lucifer2306

Xe tăng
Cháu cũng hay nghĩ tiêu cực nên dự đoán trước Tết dương HN sẽ có đợt bùng mới và giãn cách ít nhất là CT15.
Mong là cháu đoán sai.
Chỉ thị 15-16 chỉ có tác dụng khi dịch chưa ngấm sâu vào cộng đồng thôi cụ, có thể làm xanh hoá các vùng đỏ. Còn khi virus đã thành một tấm da báo thì phong toả chỉ giúp câu giờ để cứu chữa người bệnh, như những gì TP HCM đã trải qua.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Xe cỏ cũ

Xe điện
Sắp có 12.000 mạng vào sân MĐ, người chống dịch, thằng gây nguồn F0.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Đang có 55 cụ đang nghía thớt này. (17 lái chính và 38 lái phụ)
vắng dài dài .. :D

DHL Pete

Xe tải
Sẽ hot mồn một lại thôi cụ. SG phong phanh cho mở lại ăn uống tại chỗ, dự nổ nhiều, vấn đề là có xet nghiệm hay ko thôi.

Sẽ hot mồn một lại thôi cụ. SG phong phanh cho mở lại ăn uống tại chỗ, dự nổ nhiều, vấn đề là có xet nghiệm hay ko thôi.
Hy vọng là thớt này sẽ vẫn đìu hiu.
Em xin các bác, thớt em mở nhưng em lại mong vắng như Chùa Bà Đanh và sẽ chỉ phải xóa nhiều còm không đúng chủ đề "Đơn giản chủ đề thớt chả có gì mới, mà muốn chém thì lại phải chém sang chủ đề khác mới có cái chém". Để khỏi tăng tầng, tăng lượt viu.

Vulcan V70

Xe trâu
SG không chỉ có F0 đi mà còn F0 trở về.

Phát hiện nhiều F0 là người dân ở tỉnh quay lại TP.HCM
Trước tình hình gia tăng số ca COVID-19 tại phường 12, quận Gò Vấp (TP.HCM), Trung tâm Kiểm soát bệnh tật TP đã giám sát công tác phòng chống dịch bệnh COVID-19 tại đây.

Theo đó, những ca dương tính này chủ yếu là người dân từ các tỉnh, thành khác quay lại TP để tiếp tục làm việc. Họ được lấy mẫu xét nghiệm nhanh trước khi đi làm lại và có kết quả dương tính.

Đề nghị giám sát chặt người về từ vùng dịch

Bộ Y tế chỉ đạo địa phương và các đơn vị liên quan thực hiện rà soát tất cả những người đi về từ các tỉnh, thành phố có số mắc cao (như TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An…).

Chỉnh sửa cuối:

The Tank

Xe điện
SG không chỉ có F0 đi mà còn F0 trở về.

Phát hiện nhiều F0 là người dân ở tỉnh quay lại TP.HCM
Trước tình hình gia tăng số ca COVID-19 tại phường 12, quận Gò Vấp (TP.HCM), Trung tâm Kiểm soát bệnh tật TP đã giám sát công tác phòng chống dịch bệnh COVID-19 tại đây.

Theo đó, những ca dương tính này chủ yếu là người dân từ các tỉnh, thành khác quay lại TP để tiếp tục làm việc. Họ được lấy mẫu xét nghiệm nhanh trước khi đi làm lại và có kết quả dương tính.

Đề nghị giám sát chặt người về từ vùng dịch

Bộ Y tế chỉ đạo địa phương và các đơn vị liên quan thực hiện rà soát tất cả những người đi về từ các tỉnh, thành phố có số mắc cao (như TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An…).
Nước ta có ai vùng 3,4 đâu mà phải giám sát hở cụ? :(

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Sắp có 12.000 mạng vào sân MĐ, người chống dịch, thằng gây nguồn F0.

Chống dịch tốt quá thì biết chung sống với cái gì :))

Vulcan V70

Xe trâu
Nước ta có ai vùng 3,4 đâu mà phải giám sát hở cụ? :(
Họ ghi rõ các địa danh đó bác : TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An...
Còn vùng 3,4 ghì phải giám sát, xét nghiệm.
Mà phân vùng cũng vẫn có thể biến động mà.
Ngay TP HCM cũng có 9 quận vùng xanh rồi.

thichduongdong

Xe tải
Hôm nọ đọc thấy phí điều trị một ca nặng 2 tháng mất hơn 2,3 tỉ. Không hiểu số tổng NN đã chi cho con covid này bao nhiêu nữa, chắc vài tỉ đô.

Lucifer2306

Xe tăng
Mấy tháng trước em đã nói trong topic mở cửa kiểu châu Âu là con đường 1 chiều. Khi dịch đã ngấm sâu vào cộng đồng thì không có cách gì vãn hồi được. Ak chắc có thằng TQ làm được ở Vũ Hán, nhưng là với chủng cũ. Tại sao những nơi có thể zero covid lại không tiếp tục duy trì cho đến khi không thể duy trì nữa? Vì xét trên khía cạnh kinh tế, chi phí y tế hay giáo dục thì zero covid vẫn tốt hơn “sống chung” với em Výt.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

giả.thành

Xe tải
E nghĩ ở đâu đó giống Tây. 50% có ý phòng dịch, 50% xoã là xoá nhoà hết. Mấy tờ báo lớn trụ sở ở đó đưa tin xoã ác liệt luôn.
Đầu tiên định mở dần mấy tỉnh tiêm nhiều, xong tiêm tiếp -> mở tiếp lan dần ra. Giờ thảnh da báo hết rồi, ko biết nên phòng-chống-hay xoã nữa. Loay hoay gấp bao lần.
Nó có khác cụ ạ.
Khi hcmc bùng tháng 7, nếu tổ chức đưa/giãn ng lđ về địa phương và cách ly để phong tỏa và điều trị nếu nhiễm (như giải cứu ở nc ngoài về mình năm ngoái đó, dù chủng virus đã khác) thì chia sẻ nguồn lực, chia sẻ khó khăn vì các đầu tư hoặc tận dụng/trưng dụng ngắn hạn ở các tỉnh vẫn là tiền NS mà lại bỏ không....
Còn da báo/vết dầu loang hiện nay là mở cửa và tự do đi lại. Các hình ảnh dẫn đoàn nọ đoàn kia... đều chỉ là làm màu, đó không phải là tổ chức di dân phòng chống dịch.

The Tank

Xe điện
Nó có khác cụ ạ.
Khi hcmc bùng tháng 7, nếu tổ chức đưa/giãn ng lđ về địa phương và cách ly để phong tỏa và điều trị nếu nhiễm (như giải cứu ở nc ngoài về mình năm ngoái đó, dù chủng virus đã khác) thì chia sẻ nguồn lực, chia sẻ khó khăn vì các đầu tư hoặc tận dụng/trưng dụng ngắn hạn ở các tỉnh vẫn là tiền NS mà lại bỏ không....
Còn da báo/vết dầu loang hiện nay là mở cửa và tự do đi lại. Các hình ảnh dẫn đoàn nọ đoàn kia... đều chỉ là làm màu, đó không phải là tổ chức di dân phòng chống dịch.
E nghĩ thiếu cảnh báo cụ ạ. Tại sao thiếu thì ko bít. Năm ngoái Đà nẵng cảnh báo xong di tản đó. Ở đây bị oánh úp nên khi vào nhìn ngất luôn!

ntvinh1602

Xe buýt
Nghiên cứu mới chỉ ra bệnh nhân COVID có thể có di chứng thương tổn não về dài hạn

Trạng thái
Thớt đang đóng