[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Vì chết như ngã rạ, nên phải ưu tiên vaccine Covid-19 cho người dân Mỹ trước hết . Tuy nhiên , Covid-19 cứ biến đổi liên tục thì không biết vaccine Covid-19 có chống chọi được hay không. Hy vọng mấy nhà khoa học ở Mỹ chạy trước Coronavirus vài bước .
Đến giờ vẫn còn hơn 700 xác người Mỹ chết vì Covid nằm trong thùng đông lạnh chưa chôn đó cụ. Nhớ lại thời điểm đó mà em còn thấy sợ. Ngày nào đi làm cũng nghe nói đồng nghiệp này nhiễm bệnh, người khác mới chết.... mà tự hỏi không biết khi nào tới mình và gia đình. Em đi làm về tới nhà là ngủ dưới gara xe, tránh vào nhà để khỏi phải lây bệnh ( nếu chẳng may đi làm bị nhiễm) cho người thân. Suốt mấy tháng trời em không được gặp đứa con gái nhỏ dù sống chung 1 nhà.

maroon5788

Xe buýt
Ko biết chính quyền hà nội có quá tự tin khi trải qua mấy đợt bùn phát rồi ko. Chứ e thấy đợt này căng vãi ra, mà thấy biện pháp của chính quyền ko mạnh như các lần trc.
Giờ cấm vỉa hè thì họ nhét vào trong nhà,ối dồi ôi không gian thì chật hẹp dễ lây nhiễm hơn nhiều.
Các cụ cứ ra hồ tây xem,đông ơi là đông. Toàn gái xinh trai dở hơi ra chụpảnh .

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Em nghĩ quán bia nên cho tạm dừng bán một thời gian vì mọi người thường ngồi lâu, kề cà....ngồi thành nhóm....Chả có gì đảm bảo là họ đeo khẩu trang suốt được.... Cấm karaoke trong khi quán bia vẫn không cấm thì hơi lạ. Hay do quán bia nó thoáng hơn.
Em cũng nghĩ là rất nên phải cấm quán bia, mấy quán bia chỗ e chiều nào cũng đông.
Kiểu cấm của mấy cán bộ nửa vời quá, cấm massage, karaoke, trà đá, ... vỉa hè, nhưng lại ko cấm bia bọt trong nhà.
Mà ngồi nốc bia thì có ai ngồi 1 mình đâu, túm 5 tụm 3, ...

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết chính quyền hà nội có quá tự tin khi trải qua mấy đợt bùn phát rồi ko. Chứ e thấy đợt này căng vãi ra, mà thấy biện pháp của chính quyền ko mạnh như các lần trc.
Giờ cấm vỉa hè thì họ nhét vào trong nhà,ối dồi ôi không gian thì chật hẹp dễ lây nhiễm hơn nhiều.
Chắc cố chờ qua 23/5

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Chưa thấy quan tài chưa nhỏ lệ.

AntiTrump2024

Xe tăng
Đợt này chuẩn bị bầu cử, không biết dư lào!

starview

Xe tăng
Giờ này chính quyền Hà Nội còn chưa cấm tụ tập đông người, hoặc cấm rồi mà không chịu làm nghiêm, đến lúc dịch phát tán rộng liệu có xoay sở kịp không?

Em cũng thấy là khi các quán bia dù trong nhà vẫn tồn tại. Ở đấy có đeo khẩu trang, có cáh nhau 1m đâu trong khi cứ đi chặn mấy ông bà tập thể dục ngoài trời. Vô lý thật.

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
chỉ mong cái tin Covid này các bác ko còn cập nhật nữa, hết dịch cho nó ổn định lại đi nào

siêu cao thủ

Xe hơi
Em nghĩ quán bia nên cho tạm dừng bán một thời gian vì mọi người thường ngồi lâu, kề cà....ngồi thành nhóm....Chả có gì đảm bảo là họ đeo khẩu trang suốt được.... Cấm karaoke trong khi quán bia vẫn không cấm thì hơi lạ. Hay do quán bia nó thoáng hơn.
Trà đá vỉa hè còn thoáng hơn nữa thì lại cấm :D

BMW R60

Xe tăng
Giờ này chính quyền Hà Nội còn chưa cấm tụ tập đông người, hoặc cấm rồi mà không chịu làm nghiêm, đến lúc dịch phát tán rộng liệu có xoay sở kịp không?

Cháu thấy đợt này HN ta làm không nghiêm và gắt như năm ngoái. Cháu ở khu đô thị ngoại thành nhưng năm ngoái cứ sáng và chiều là dân phòng, công an phường đi xe tuần tra có loa nhắc nhở và không cho người dân tụ tập đông người tập thẻ dục. Có thể do anh Chung là dân ngành nên làm mạnh hơn. Mà công nhận ý thức người dân chán thật, đang dịch bệnh phức tạp như này và vẫn ra tụ tập chơi bời, chụp ảnh được. Hôm qua chủ nhật, cháu không ra khỏi nhà luôn. Công nhận là cũng cuồng chân và buồn thật nhưng phải tuân thủ và hạn chế ra ngoài khi không việc cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Tất nhiên là như vậy. Khi chưa có lệnh cấm người ta có quyền làm đám cưới vài ngàn người không ai có quyền thắc mắc. Khi 18 người kia đi thăm bệnh nhân đã có lệnh cấm tụ họp đông người chưa?
Thế nên mới nhảy lên cấp 3 con số mỗi ngày. Mà hình như trong 5K có khoản ko tụ tập đông người nơi cc thì phải, vài chục đến vài trăm mạng quấn lấy nhau trong xe khách vs trên hội trường, phòng bệnh mà viếng nhau ko toang cả nút mới lạ!

lavie500

Xe tăng
Chắc cố chờ qua 23/5
Cụ cho em hỏi, em ko hiểu hết.
Công việc của ngày 23/5 sắp tới có thể hoãn được ko ? hay bắt buộc cụ nhỉ?
Nếu bắt buộc thì đúng là khó cho các bác chính quyền quá. Ngày đó cũng là ngày hội đấy, mà nhà nước thì đang cấm hội

windy1

Xe điện
Đến giờ vẫn còn hơn 700 xác người Mỹ chết vì Covid nằm trong thùng đông lạnh chưa chôn đó cụ. Nhớ lại thời điểm đó mà em còn thấy sợ. Ngày nào đi làm cũng nghe nói đồng nghiệp này nhiễm bệnh, người khác mới chết.... mà tự hỏi không biết khi nào tới mình và gia đình. Em đi làm về tới nhà là ngủ dưới gara xe, tránh vào nhà để khỏi phải lây bệnh ( nếu chẳng may đi làm bị nhiễm) cho người thân. Suốt mấy tháng trời em không được gặp đứa con gái nhỏ dù sống chung 1 nhà.
Có thể 700 người chết nầy thân nhân họ chưa hay, hay là không có tiền hoả táng. Chứ không ai để cho thân nhân mình, nằm trong mấy toa xe hàng đông lạnh cả năm trời, mà chẳng quan tâm đến .

Có trải qua thời gian sống trong tâm điểm vùng dịch Covid-19 thì mới biết sợ và cẩn thận hơn . Mỗi ngày, nhìn thấy báo chí đưa tin, con số ca lây nhiễm 60K -70K người nhiễm bệnh Covid-19 và số người chết sắp hàng chở hoả táng. Cộng thêm bệnh viện không còn giường ICU trống nào, là những điều rất khó quên .

Phanthiai

Xe hơi
Dạo này China ko thấy cập nhật tình hình Covid nữa các cụ nhỉ ?
TG đang lao đao, China là kẻ hưởng lợi nhất, có lẽ bây giờ đang hả hê, ung dung ngồi quan sát ...
Nhiều cụ cứ tung hô cách chống dịch của TQ, lâu rồi không thấy có ca lây nhiễm cộng đồng. Em chả tin, bao nhiêu vụ bên TQ nhập vào mình bị dương tính rồi.

Thế nên mới nhảy lên cấp 3 con số mỗi ngày. Mà hình như trong 5K có khoản ko tụ tập đông người nơi cc thì phải, vài chục đến vài trăm mạng quấn lấy nhau trong xe khách vs trên hội trường, phòng bệnh mà viếng nhau ko toang cả nút mới lạ!
Đợt này mà dập được dịch thì báo đài lại ra rả "nhờ người dân ý thức cao, thực hiện triệt để thông điệp 5K".

beomap2

Xe container
Tình hình là nhà em sắp đón người thân từ nước ngoài về nhưng đã nhiễm covid, hiện đang cách ly ở cơ sở y tế để điều trị. Chắc 2 3 tuần nữa sẽ khỏi bệnh và trở về nhà. Tính em lo xa nên trộm nghĩ trước không biết hoàn cảnh lúc ấy sẽ như thế nào, vì còn liên quan đến hàng xóm họ hàng xung quanh, bạn bè ko biết ngừoi ta sẽ nghĩ như nào .Nhà em thì ko lăn tăn gì nhưng phải làm công tác tư tưởng như nào cho tất cả mọi người kể cả người đã khỏi bệnh.
Whiskey em rót sẵn. Các cụ có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em. Cảm ơn các cụ mợ nhiều.
Sinh hoạt bình thường, chỉ hạn chế ra ngoài, hạn chế tụ tập. Mọi nhà dịp này cũng ít ra ngoài , chẳng ai để ý làm gì cho mất thời gian

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Bạn e ở mạn D.C, Vk ck + 2 con lên sóng FB đều đặn hàng ngày, thấy vẫn sinh hoạt ở nhà vs đi chơi đều đặn, giờ đang đi chơi ở mấy nc Trung Mỹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng