[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình ngày càng mệt mỏi thêm cho hệ thống y tế rồi. Các cụ hiến kế/ tư vấn phương án cải tạo xe ô tô cá nhân tạo được hệ thống cách ly giữa lái xe và người ngồi sau an toàn trong dịch không ạ. Em nhớ trước đã có trường hợp anh lái xe tình nguyện hỗ trợ khu cách ly dứoi Hải Dương bị lây nhiễm trong quá trình hỗ trợ tình nguyện rồi. Nói phải tội, biết đâu sẽ có lúc phải huy động xe cá nhân để hỗ trợ thêm cho hệ thống y tế nhà mình, tối thiểu nhất là vận chuyển tiếp tế ạ.
Chỉ còn cách tiêm VX ngay cho những người tham gia chống dịch thôi cụ. Các biện pháp kia không hiệu quả mấy đâu, vì người tham gia chống dịch tần suất tiếp xúc lớn và di chuyển nhiều chỗ.

Súng hơi HD

Xe tải
Lần này lên giãn cách, phạt nặng, mà phải nhốt vài ông, bà tại xã, phường ý thức kém để răn đe may mới ổn

Thaoprohp

Xe tăng
Sáng nay các anh HN nói rõ rồi mà, không có chuyện phong tỏa.
Chắc các anh ấy nói thiếu vế sau : ... nếu tình hình ko quá căng thẳng
Cụ ạ

bởi vì phong toả hay ko , là tuỳ thuộc hoàn toàn vào thực tế diễn biến của dịch bệnh.
đấy là điều chẳng ai mong muốn, nhưng khi ta ko còn lựa chọn nào tốt hơn, thì logic là buộc phải phong toả thôi.

timeout

Xe điện
Chỉ còn cách tiêm VX ngay cho những người tham gia chống dịch thôi cụ. Các biện pháp kia không hiệu quả mấy đâu, vì người tham gia chống dịch tần suất tiếp xúc lớn và di chuyển nhiều chỗ.
Trong vòng 2 tháng nữa cũng không có lượng VX đủ lớn để tiêm cho toàn bộ lực lượng tuyến đầu và tuyến hỗ trợ dự phòng ạ. Mức độ lây lan lúc đó sợ ngoài tầm kiểm soát của nn rồi ạ. Chưa kể VX đối với biến chủng Ấn Độ này chưa chắc đã ăn thua ạ.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng cao GCXH tùy khu vực, mấy đơn vị mũi nhọn chống dịch tốt ở các sóng trước giờ bị cách ly tại bv của họ. Nếu phát sinh nhiều điểm nóng nữa là thiếu quân chủ lực đến địa phương hỗ trợ. Bà con cố gắng hạn chế đi lại, nhất là HN, vài BVTW đóng cửa là bệnh nhân ngoại trú khổ đầu tiên.

Gacon2012

Xe buýt
Ko biết các cụ thế nào e thấy lo lắng đợt bùng phát dịch lần này.

1, Dịch bùng nổ xung quanh việt nam từ rất lâu nhưng có bộ phận người dân vẫn chủ quan và tiếp tay cho hành vi nhập cảnh trái phép để thu lợi cỏn con.
2, Có phát sinh rất nhiều ca lây nhiễm cộng đồng ( từ ngày 23/4 đã có người bị covid đi khắp nơi reo rắc nhưng đến ngày nghỉ 30/4 mới bắt đầu có tin có covid )
3, Hiện tại có 17 tỉnh thành đã phát sinh dịch, nếu ko làm tốt thì dập được chỗ này sẽ lòi ra chỗ khác
4, Biến thể mới có thể lây nhiễm nhiều hơn con số 14 ngày cách ly ( có thể gấp đôi ) và tốc độ lây lan nhanh hơn rất nhiều
5, Tiêm chủng mới được rất ít.

Dù tin tưởng rất lớn vào chỉnh phủ mình nhưng e nghĩ chúng ta đang mắc kẹt trong việc quyết định hoặc là dập dịch triêt để bằng cách ly để hi sinh kinh tế ( nhưng vài tháng sau lại bùng đợt mới ) hoặc sống chung với covid dập theo kiểu có chỗ nào phát sinh đánh chỗ đó.

Mục tiêu kinh tế của tân thủ tướng là rõ ràng, VN hiện tại là điểm sáng. tuy nhiên câu truyện 1-2 tháng tới chả biết đâu mà lần. Là người dân e chẳng biết thế nào cho phù hợp, chỉ mong các lựa chọn của các bác lãnh đạo đủ sáng suốt, quyết liệt và cả may mắn để cho nhân dân được nhờ.

GaoBz

Xe đạp
Đợt này em nghĩ sẽ GCXH diện rộng ở các tỉnh miền Bắc (GCXH thôi chứ chưa phong tỏa), còn HN em nghĩ sẽ khoanh vùng vì khá nhạy cảm.

Súng hơi HD

Xe tải
Các cụ ở đây nếu đi cắt tóc thì chọn em nào xinh xinh mà cắt nếu có bị cách ly còn đi cùng nhé (em fun tí)

bentley8

Xe điện
Sao VNVC bảo nhập vaccine về, giờ vẫn chả thấy nhỉ

meotamthe

Xe cút kít
Những phát ngôn từ bất cứ cá nhân nào trên đây đều không chính thống bằng các thông cáo báo chí/văn bản từ các cơ quan chức năng mà cụ. Nên chúng ta cứ bình tĩnh làm theo 5K từ Chính phủ. Trên này bàn vui vui thôi, móc máy nhao làm giề, :D.
Nín thở chờ công bố các ca mắc mới đã hết hồn chim én rồi, đến lúc này chỉ mong BÌNH AN cho nhau thôi đã là quý rồi ạ!
Móc máy nhau là đặc tính của đa số cư dân mạng, không thắng được bằng lý lẽ thì thắng bằng mạt sát, khó thay đổi lắm mợ ạ, OF cũng chả loại trừ. Giờ em đang thở nhẹ, tình hình dịch bệnh nó cứ như phê thuốc, thăng hoa lúc nào không biết mợ ạ, nghĩ mà chán, chả nhẽ mai đi siêu thị tích lương thực :D

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Trong vòng 2 tháng nữa cũng không có lượng VX đủ lớn để tiêm cho toàn bộ lực lượng tuyến đầu và tuyến hỗ trợ dự phòng ạ. Mức độ lây lan lúc đó sợ ngoài tầm kiểm soát của nn rồi ạ. Chưa kể VX đối với biến chủng Ấn Độ này chưa chắc đã ăn thua ạ.
Phải tiêm VX chứ cụ, mình khoanh vùng, cô lập dịch tốt. Phần lớn cán bộ y tế được tiêm đủ 2 mũi rồi. Giờ tiêm cấp tập cho lực lượng dự phòng, vì sau 2 tuần VX mới hiệu quả. Giống ngăn đê chống lụt, nhóm này ra, nhóm khác vào. Ổ dịch NDTW dự 2 tuần nữa ổn, đội chủ lực bác sỹ bên đó hết cách ly, lại đi chiến đấu ở ổ khác.

timeout

Xe điện
Phải tiêm VX chứ cụ, mình khoanh vùng, cô lập dịch tốt. Phần lớn cán bộ y tế được tiêm đủ 2 mũi rồi. Giờ tiêm cấp tập cho lực lượng dự phòng, vì sau 2 tuần VX mới hiệu quả. Giống ngăn đê chống lụt, nhóm này ra, nhóm khác vào. Ổ dịch NDTW dự 2 tuần nữa ổn, đội chủ lực bác sỹ bên đó hết cách ly, lại đi chiến đấu ở ổ khác.
Em cũng đang hy vọng tình hình nó như thế. Hoặc ít ra lại phải có vụ xét nghiệm toàn dân nữa mới ổn- giống kiểu lọc máu thì mới triệt để được. Quan trọng là vòng lây nhiễm của chủng Ấn này nhanh quá, gần như không trở tay kịp nếu chỉ dựa vào hệ thống y tế quen đối phó với các chủng Anh, NP trước đây.

kubi82

Xe điện
Em có vào viện K trước lễ khoảng 1 tuần và thấy bệnh viện lập chốt bắt khai báo y tế và đo thân nhiệt đóng dấu đỏ vào tay mới được vào viện nhưng vẫn dính. Một số người nhà bệnh nhân thì khi chăm sóc trong phòng vẫn bỏ khẩu trang đi lại chuyện trò...chỉ khi bác sĩ, y tá, bảo vệ nhắc mới đeo.

bau67

Xe container
Bên Nhiệt đới liên quan đến bệnh truyền nhiễm, mọi người ra vào đã tự có ý thức tự bảo vệ chống lây nhiễm. Bên K thì nguy hiểm hơn rồi !

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ko biết các cụ thế nào e thấy lo lắng đợt bùng phát dịch lần này.

1, Dịch bùng nổ xung quanh việt nam từ rất lâu nhưng có bộ phận người dân vẫn chủ quan và tiếp tay cho hành vi nhập cảnh trái phép để thu lợi cỏn con.
2, Có phát sinh rất nhiều ca lây nhiễm cộng đồng ( từ ngày 23/4 đã có người bị covid đi khắp nơi reo rắc nhưng đến ngày nghỉ 30/4 mới bắt đầu có tin có covid )
3, Hiện tại có 17 tỉnh thành đã phát sinh dịch, nếu ko làm tốt thì dập được chỗ này sẽ lòi ra chỗ khác
4, Biến thể mới có thể lây nhiễm nhiều hơn con số 14 ngày cách ly ( có thể gấp đôi ) và tốc độ lây lan nhanh hơn rất nhiều
5, Tiêm chủng mới được rất ít.

Dù tin tưởng rất lớn vào chỉnh phủ mình nhưng e nghĩ chúng ta đang mắc kẹt trong việc quyết định hoặc là dập dịch triêt để bằng cách ly để hi sinh kinh tế ( nhưng vài tháng sau lại bùng đợt mới ) hoặc sống chung với covid dập theo kiểu có chỗ nào phát sinh đánh chỗ đó.

Mục tiêu kinh tế của tân thủ tướng là rõ ràng, VN hiện tại là điểm sáng. tuy nhiên câu truyện 1-2 tháng tới chả biết đâu mà lần. Là người dân e chẳng biết thế nào cho phù hợp, chỉ mong các lựa chọn của các bác lãnh đạo đủ sáng suốt, quyết liệt và cả may mắn để cho nhân dân được nhờ.
Lần này căng đấy.đội từ nhật về là kinh lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng