[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

DasPhantommk

Xe hơi
Thay vì trứng,e thấy có đăng hội đồng đạo đức có thông qua Nanocovac(face và zing) ,tin chưa kiểm chứng nên e ko up.rất vui nếu còn 1 bước nữa byt thông qua.ánh sáng cuối đường hầm .

Em xin ạ các cụ, ạ các mợ ạ!

Chỉ với một bài viết của một thành viên đưa lên cái bảng mua hộ, mua giúp. Bảng kê khai chưa được xác thực, chưa biết thời gian nào, chưa biết ở đâu và bản thân thành viên này cũng nói là đưa lên để tham khảo cho những tổ đi mua giúp áp dụng. Mục đích nhằm tránh cho một số thành phần làm khó nhưng người đi mua, họ cố tình nhờ mua giúp những thứ giời ơi đất hỡi. Sau đó một bác sống tại Sài Gòn kêu đắt, thế là một cuộc hỗn chiến, xô đẩy về giá quả trứng được đẩy đi đẩy lại cả chục tầng.

Các bác còn đang tỉnh táo, ngồi thảnh thơi chém gió trên này, mà còn không định hình mình đang bàn luận cái gì, cái đấy đúng, cái đấy thật hay không, cái đấy là cái gì, đang bàn cái gì thì bảo sao bà con vùng dịch rối bời.

Em xin đề nghị các bác tập chung vào đề tài chính của thớt, không đưa những bài viết chưa kiểm chứng dẫn đến vi phạm quy định diễn đàn. Không tổ lái sang các vấn đề chính trị, chính quyền, chửi bới, xúc phạm nhau. Mong các bác chấp hành đề nghị trên. Em cảm ơn!

tomo21311

Xe tăng
Khổ,nói giá của trứng mà cũng bị xóa bài :)
em nói là em vừa đi aeon về em nhòm thì giá vẫn vậy chứ em có nặng nhẹ đắt rẻ so với SG đâu :-s
Dạ, mợ trẻ đọc giúp em sao trứng cũng phải xóa với ạ. Cảm ơn mợ trẻ nhiều!

Chỉ với một bài viết của một thành viên đưa lên cái bảng mua hộ, mua giúp. Bảng kê khai chưa được xác thực, chưa biết thời gian nào, chưa biết ở đâu và bản thân thành viên này cũng nói là đưa lên để tham khảo cho những tổ đi mua giúp áp dụng. Mục đích nhằm tránh cho một số thành phần làm khó nhưng người đi mua, họ cố tình nhờ mua giúp những thứ giời ơi đất hỡi. Sau đó một bác sống tại Sài Gòn kêu đắt, thế là một cuộc hỗn chiến, xô đẩy về giá quả trứng được đẩy đi đẩy lại cả chục tầng.

Các bác còn đang tỉnh táo, ngồi thảnh thơi chém gió trên này, mà còn không định hình mình đang bàn luận cái gì, cái đấy đúng, cái đấy thật hay không, cái đấy là cái gì, đang bàn cái gì thì bảo sao bà con vùng dịch rối bời.

Em xin đề nghị các bác tập chung vào đề tài chính của thớt, không đưa những bài viết chưa kiểm chứng dẫn đến vi phạm quy định diễn đàn. Không tổ lái sang các vấn đề chính trị, chính quyền, chửi bới, xúc phạm nhau. Mong các bác chấp hành đề nghị trên. Em cảm ơn!

xda0306

Xe tải
Trước thì phải trách HCM tại sao ko dùng quyền hành pháp để phạt nặng những người ko chấp hành? Tại sao ko dựng bariel các ngả đường khi thi hành ct16? Ra quyết định ko đúng thời điểm, bất nhất. Đừng đổ thừa cho dân.
Như Hn phạt tại chỗ, 141, công an cơ động phạt với các trường hợp ra đường ko có lý do, ko giấy đi đường rồi lên thời sự tiền phạt hơn 2tỷ/ngày
Em cũng thấy tiếc khi cq không dùng quyèn hành pháp trong tay mà thực thị kiểu lờ vờ này đến khổ, tạobra sự thếu công bằng kẻ ở nhà người lượn phố gây bức xúc. Để giờ nó thực cảh này. Cả nước dồn hết cho miền Nam.

Vulcan V70

Xe trâu

Cảm ơn bác. Em đương tìm lại bài đó để xoá mà không thấy nữa. Hoá ra bác đã ra tay giúp
Em là người đã post cái form ấy lên và cũng đã giải thích rằng đó là ví dụ về cách làm của 1 phường; quận nào đó trong mấy ngày qua chứ không phải form của TP và giá cả áp cho những ngày giãn cách sắp tới
Xin thành thật xin lỗi các cụ vì đã gây lên sự hiểu lầm không đáng có.

Chỉnh sửa cuối:

matran241091

Xe điện
Vợ em vừa chat với đồng nghiệp tăng cường trong đấy. 35 bác sỹ phụ trách 1200 giường bệnh. Quá tải quá mức rồi.
tại vì không điều trị cả. chỉ cách ly
chứ bệnh nặng thì 35 bác sĩ làm bằng niềm tin à
hồi sức 1 bệnh nhân phải 2,3 ngưòi

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Đọc luôn cái mục 5.
1. Xn những người có triệu chứng? Vậy người không có triệu chứng vẫn lây thì sao?
2. Xn người tiếp xúc vs f0. Đã và đang làm đó thôi.
Một bài viết chẳng có ý nghĩa gì. Túm lại là hướng đến mdcđ. Thằng nào lăn quay thì vào viện. Còn không thì kệ?
Xn đại trà biết là có % sai số + tốn kém. Nhưng sàng lọc được phần nào các ca không phát hiện ra do không triệu chứng, không đi khám... càng xn đại trà càng nhiều, nhiều lần càng tốt. Tốn kém? Quá tốn kém. Nhưng ta đang muốn đánh đổi mệnh hay giữ tiền?
- Một bài viết chẳng có ý nghĩa gì ??? Cụ giáo sư ấy có chuyên môn dịch tễ học hàng đầu bên Úc châu , Là người Việt Nam duy nhất thậm chí gốc á duy nhất đc bầu vào Viện hàn lâm y học Úc, một nền y học hàng đầu thế giới vs sơ sơ 8 cái Nobel y học. Em tin trình độ của cụ ấy vs những con số hơn là ba cái gạch đầu dòng cảm tính và k có chuyên môn như cụ ạ.
- ""Túm lại là hướng đến mdcđ. Thằng nào lăn quay thì vào viện. Còn không thì kệ?"" TL mời cụ đọc hết bài viết trc khi kết luận , ý cuối bv đã nói rõ .
- chịu tốn kém hay đánh đổi mệnh hay giữ tiền ? Lập luận này nghe rất có lí đến mức mặc nhiên đúng, thường đi kèm vs ll bất hủ : thế rơi vào ng thân ông thì sao ? Nhưng đó là dành cho quản trị gia đình, tạp hoá thì đc, quản trị quốc gia nó khác , nó là tổng hòa của nhiều lợi ích vs những con số , đo lường thống kê lớn , cái này k dễ phải có sự tham gia của khoa học. Đã gọi là chiến dịch thì k thể không có thiệt hại, vấn đề chấp nhận đc bao nhiêu ? Đại dịch tngt cướp đi sinh mạng của của độn15 ngàn người VN hàng năm, rất nhiều người trẻ trong tuổi ld, nếu giảm km tối đa khi tham gia giao thông xuống 30km/h như vừa rồi hội nào đó đề suất, chắc chắn tại nạn giảm quá nửa, chắc chắn thiệt hại sinh mạng theo đó giảm không ngờ , nên chăng đổi tiền ( kinh tế) lấy mệnh ?. Không ai ngớ ngẩn bảo tngt hay ung thư giống hệt covid cả, nhưng cuối cùng vẫn là thiệt hại, là hậu quả ? Cái này các nhà khoa học, nhà quản trị quốc gia họ so sánh đc đấy.

Quy Lão

Xe điện
Vợ em vừa chat với đồng nghiệp tăng cường trong đấy. 35 bác sỹ phụ trách 1200 giường bệnh. Quá tải quá mức rồi.
Còn tùy bệnh viện đấy điều trị ở tầng mấy.
Nếu ở tầng 3 thì chủ yếu là bệnh nhân ngồi ngáp vặt qua ngày. Bác sĩ chỉ trực theo dõi thăm khám theo cơ cấu.
Nếu ở tầng 2 thì bác sĩ mới bắt đầu có việc để làm.
Tầng 1 thì chắc không phải tỷ lệ đấy.

safenoodles

Xe cút kít
Nếu em có quyền, em sẽ cho thưởng nóng mỗi bác sĩ 100 triệu để các bác sĩ có động lực làm việc.

Mountain Men

Xe buýt
Cảm ơn bác. Em đương tìm lại bài đó để xoá mà không thấy nữa. Hoá ra bác đã ra tay giúp
Em là người đã post cái form ấy lên và cũng đã giải thích rằng đó là ví dụ về cách làm của 1 phường; quận nào đó trong mấy ngày qua chứ không phải form của TP và giá cả áp cho những ngày giãn cách sắp tới
Xin thành thật xin lỗi các cụ vì đã gây lên sự hiểu lầm không đáng có.
Mấy lạng thịt heo và gà mà tận 140k.
Các cụ trên toàn để ý giá trứng :D

Dungha1985

Xe hơi
Nếu ở tầng 3 thì chủ yếu là bệnh nhân ngồi ngáp vặt qua ngày. Bác sĩ chỉ trực theo dõi thăm khám theo cơ cấu.
Em cũng chả biết tầng mấy chỉ thấy bạn đấy bảo chết nhiều. Hôm nay 4 người nên chắc không phải đang ngáp mà chết được.

ThePhanTom

Xe hơi
737 người chết…

Masa

Xe đạp
Ai cũng tính như bác và nghĩ ra muôn vàn lý do để ra đường nên mãi không chấm dứt được dịch. Em cũng từng nuôi con nhỏ, thời đó chưa có dịch nhưng bận việc công ty nên tuần em cũng chỉ đi chợ được có 1 lần, về nhà sơ chế từng hộp nhỏ để ngăn đá, 2-3 hôm giã đông nấu 1 lần. Đó là thời chưa có dịch.

Còn giờ,chính quyền họ tổ chức thì việc đầu tiên là có ý thức tuân thủ, tuân thủ rồi nếu có khó khăn thì báo tổ dân phố, phường để được hỗ trợ. Thời này ăn sang thì khó, chứ lương thực để cầm cự nếu chính quyền chưa tổ chức kịp thời thì vay mượn quanh chắc cũng chưa chết đói được. Vấn đề là nhiều người vô ý thức nên thời gian để giải quyết cái đống này đã mất hết thời gian để tổ chức an sinh, xã hội rồi.
Em không bao biện cho ý kiến ra đường nhiều lần khi đang có dịch (vì em đi chợ 1 lần dùng 2 tuần ạ, con em từ lúc ăn dặm cũng ăn đồ đông lạnh). Còm trên của em đang phản bác lại ý kiến của 1 cụ kêu sao dân trong đó không chịu khó ăn cơm vừng lạc tạm để khỏi phải đi chợ ạ. Người lớn thì sao cũng được, nhưng nhà có trẻ em, người già thì sao nỡ để con mình, bố mẹ mình ăn uống kham khổ đây?

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nếu em có quyền, em sẽ cho thưởng nóng mỗi bác sĩ 100 triệu để các bác sĩ có động lực làm việc.
Ko đc, nó sẽ gây chia rẽ, ko công bằng với các lực lượng khác. Tối kiến.

lai 4 fun

Xe tải
Em không bao biện cho ý kiến ra đường nhiều lần khi đang có dịch (vì em đi chợ 1 lần dùng 2 tuần ạ, con em từ lúc ăn dặm cũng ăn đồ đông lạnh). Còm trên của em đang phản bác lại ý kiến của 1 cụ kêu sao dân trong đó không chịu khó ăn cơm vừng lạc tạm để khỏi phải đi chợ ạ. Người lớn thì sao cũng được, nhưng nhà có trẻ em, người già thì sao nỡ để con mình, bố mẹ mình ăn uống kham khổ đây?
Vâng xong lôi bệnh về thì so với việc ăn kham khổ thì chưa biết cái nào hơn đâu ạ. Bố mẹ già có khi mắc còn nguy hiểm , nhà em bố mẹ già 2 bên còn ko cho em mua đồ giúp. Ông bà tự lọ mọ mà ăn rất đơn giản với nhau , ông bà bảo sợ mắc covid nên các con hạn chế ra ngoài mang mầm bệnh về.

Vova

Xe container
Tầng 3 giờ cũng có mất mát hàng ngày đấy cụ, không có ngồi ngáp vặt đâu. Tầng 2 thì căng hơn nhiều rồi chứ không phải mới bắt đầu có việc để làm. Đây là em chia sẻ chứ không tranh luận, em phải nói trước :(.

safenoodles

Xe cút kít
Ko đc, nó sẽ gây chia rẽ, ko công bằng với các lực lượng khác. Tối kiến.
Tiền quỹ nhiều lắm, chỗ nào cũng trích tiền ra bồi dưỡng mọi người, kiểu gì cũng thắng dịch ạ, còn dân thì cứ tiền mà phát là họ ngồi yên trong nhà, họ sẽ không đi ra đường làm gì.

Các bác ở trên mà ko chi mạnh giai đoạn này thì còn chờ bao giờ ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng