[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

uman

Xe tăng
Bác bí thơ TPHCM vừa dạm trước sẽ kéo dài đến cuối tháng 9 dù mới hôm trước phát biểu "ko thể giãn cách mãi đc "
https://vnexpress.net/bi-thu-tp-hcm-co-the-cuoi-thang-9-moi-kiem-soat-duoc-dich-4355143.html

https://vnexpress.net/bi-thu-tp-hcm-co-the-cuoi-thang-9-moi-kiem-soat-duoc-dich-4355143.html
Không rõ tình hình hà nội 2 hôm nay sao rồi , các cụ Hà Nội cập nhật với .
Hà Nội đang cấp tập tiêm vaccine, AZ và Vero Cell xen lẫn. Thủ tục đơn giản hóa, thậm chí gọi loa mời ra tiêm. Dân tình cũng ít thấy lựa chọn, đồng ý vaccine tốt là vaccine được tiêm sớm. Có điều hay là người già, bệnh nền bây giờ được chú ý tiêm chứ không bị gạt ra nữa.

ttvnol.com

Xe tăng
Hà Nội đang cấp tập tiêm vaccine, AZ và Vero Cell xen lẫn. Thủ tục đơn giản hóa, thậm chí gọi loa mời ra tiêm. Dân tình cũng ít thấy lựa chọn, đồng ý vaccine tốt là vaccine được tiêm sớm. Có điều hay là người già, bệnh nền bây giờ được chú ý tiêm chứ không bị gạt ra nữa.
Mừng cho đối tượng dễ tổn thương nhất đã được quan tâm . Lúc lượng vaccine mới về khá ít thì đội trẻ , khỏe , chen chân tiêm trước hết phần các cụ .

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Bác bí thơ TPHCM vừa dạm trước sẽ kéo dài đến cuối tháng 9 dù mới hôm trước phát biểu "ko thể giãn cách mãi đc "

"Không thể giãn cách mãi được"

"Không thể giãn cách thêm nữa"
Là hai câu khác nhau, nhưng nhiều cụ khả năng đọc hiểu không tốt nên lại nghĩ rằng hai câu này giống nhau.

tieudaovnt

Xe tăng
Mỹ nó mở cửa khác mình mà sao cứ đem mỹ ra đây thế, ở HN đang ct16 thì trẻ con đương nhiên trong nhà rồi, vậy trẻ mà bị nhiễm là vì người lớn ra ngoài đi làm đi chợ về mới lây cho nó chứ ko thể nó tự nhiễm đc đúng ko
Chỗ cụ chắc chấp hành tốt. Chứ nhiều chỗ trẻ em cùng ngõ cùng tầng cũng chơi ầm ầm. Nhốt ai chứ nhốt trẻ dưới 6 tuổi 2 tháng chỉ ở mấy chục m2 quanh nhà thì vớ vẩn chết mệt, cũng khó phết đấy

nosay

Xe hơi
e hỏi luôn trên zalo là trẻ ở nhà test làm gì, cơ chế lây nhiễm của con covid là gì ngồi trong phòng nó đi theo đường không khí vào nhà à mà sợ nhiễm

có cần test thì người lớn là đc rồi trẻ miễn
Nhà em 1 người test cơ quan thứ Năm, một người test đại diện hôm nghỉ lễ, bà 80 tuổi sợ ngoáy mũi, 3 đứa trẻ con em không cho đi!

coquay

Xe container
Chỗ cụ chắc chấp hành tốt. Chứ nhiều chỗ trẻ em cùng ngõ cùng tầng cũng chơi ầm ầm. Nhốt ai chứ nhốt trẻ dưới 6 tuổi 2 tháng chỉ ở mấy chục m2 quanh nhà thì vớ vẩn chết mệt, cũng khó phết đấy
nhà e hay cả khu nhà e nhà ai cũng có trẻ con cả nhưng ko có bất kể 1 ai cho trẻ ra ngoài, e chỉ cho lên sân thượng chơi thôi ko cho ra đường từ khi ct16

bây h cứ nói tội bọn trẻ ko cho chúng chạy ra ngoài vui chơi, vậy thế khi chúng chạy ra ngoài chơi chả may nhiễm covid về lây cho ông bà thì lại thành khổ chứ

BMZ_Z4

Xe điện

Cái câu "Không thể giãn cách mãi được" nếu trong toán học thì sẽ được gọi là một tiên đề không phải chứng minh. Nó luôn đúng và ai nói cũng đúng.
Câu hỏi ở đây là là khi nào và bằng cách nào kiểm soát được giảm giãn cách.

Hung Phuc

Xe điện
Trong Tuyên bố số 1218 ngày hôm qua (10/9), Tổng thống Philippines Rodrigo Duterte đã gia hạn tình trạng thảm họa cho đến ngày 12/9/2022, trừ khi được dỡ bỏ hoặc kết thúc sớm hơn khi hoàn cảnh cho phép. Tổng thống Duterte cho biết việc gia hạn là cần thiết vì "số ca mắc COVID-19 và tử vong tiếp tục tăng lên, bất chấp những nỗ lực và can thiệp nhằm ngăn chặn căn bệnh truyền nhiễm cao”.

kites1

Xe điện
Mỹ nó mở cửa khác mình mà sao cứ đem mỹ ra đây thế, ở HN đang ct16 thì trẻ con đương nhiên trong nhà rồi, vậy trẻ mà bị nhiễm là vì người lớn ra ngoài đi làm đi chợ về mới lây cho nó chứ ko thể nó tự nhiễm đc đúng ko
Em cùng ý với cụ. Tại sao nhiều người cứ hay đem ra so sánh với tình hình ở Mỹ nhỉ.

tvu732

Xe buýt
Trong Tuyên bố số 1218 ngày hôm qua (10/9), Tổng thống Philippines Rodrigo Duterte đã gia hạn tình trạng thảm họa cho đến ngày 12/9/2022, trừ khi được dỡ bỏ hoặc kết thúc sớm hơn khi hoàn cảnh cho phép. Tổng thống Duterte cho biết việc gia hạn là cần thiết vì "số ca mắc COVID-19 và tử vong tiếp tục tăng lên, bất chấp những nỗ lực và can thiệp nhằm ngăn chặn căn bệnh truyền nhiễm cao”.
So với VN thì Philippines bùng dịch sớm hơn, lâu hơn, nên tổng tử vong nhiều hơn mình. Còn nếu so từ tháng 7 thì mình chết nhiều hơn họ. Tiêu chí tuyên bố tình trạng khẩn cấp khác nhau dẫn đến có nước tuyên bố, có nước không, chứ không có nghĩa Philippines đang tệ hơn mình. Họ cũng đang tiêm vaccine ào ào ấy.

tunglam28062009

Xe tăng

Trong mùa dịch này quy định lời nói LĐ đá nhau thay đổi liên tục. Thông tin nhiễu loạn. E chẳng tin nội thành HN hạ xuống 15 sau ngày 21 đâu. Có thể sẽ điều chỉnh 1 vài thứ thôi ( h là 16++ mịe nó rồi, chốt , rào chắn khắp nơi )

Translator83

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Khu nhà em ban đầu tích cực check cam nhắc các cháu tụ tập ngoài sảnh xong các bố mẹ phản ứng là loa đọc đau đầu và các cháu phải chơi chứ ko thể ở trong nhà, thế là họ cũng bỏ không ktra nữa, giờ trẻ con chơi huỳnh huỵch cả ngày với nhau ạ, giao lưu thế thì lúc nhiễm chéo ko có gì lạ, bố mẹ cug ko nhắc con đeo khẩu trang, chán lắm ạ.
nhà e hay cả khu nhà e nhà ai cũng có trẻ con cả nhưng ko có bất kể 1 ai cho trẻ ra ngoài, e chỉ cho lên sân thượng chơi thôi ko cho ra đường từ khi ct16

bây h cứ nói tội bọn trẻ ko cho chúng chạy ra ngoài vui chơi, vậy thế khi chúng chạy ra ngoài chơi chả may nhiễm covid về lây cho ông bà thì lại thành khổ chứ

coquay

Xe container
Em cùng ý với cụ. Tại sao nhiều người cứ hay đem ra so sánh với tình hình ở Mỹ nhỉ.
Trên mạng xh đang lên tiếng tại sao lại bắt trẻ đi ngoáy, tùy từng khu dân cư từng địa bàn khác nhau mà cách làm phải linh động chứ ko thể áp cả tp giống nhau đc
Giấy tờ còn thay đổi liên tục đc thì viêv ngoáy mũi trẻ con này có khi chiều thấy dân phản ứng nhiều có khi lại bỏ
E thì cái gì thấy đúng thì theo thôi, ko hợp lý e là phải kêu lên

VIKING_VN

Xe hơi
Mụ vợ em 3 ngày ngoáy mũi 1 lần, em 1 tuần 1 lần. Hôm rồi tổ DP nhắc đi ngoáy mũi, vợ em hỏi thế này thì có phải đi không? Tần ngần 1 lúc thì họ bảo:...thì thôi. Cũng không thấy nhắc đến bọn trẻ con. Nói thật là không có ý định chống đối gì nhưng với tần suất test như nhà em thì ngoáy mũi bọn bỏ ít có ý nghĩa và em sẽ không cho bọn nhỏ đi test.

CuTiVoDich

Xe điện
Chỗ nào bắt trẻ con đi test thì củ chuối quá, trừ khi nhà nào có F0 thì mới test cả trẻ con. Chỗ em vùng xanh chưa thấy báo test trẻ con, nhưng nếu bắt đi test thì em cũng không cho đi vì mấy đứa nhà em chúng nó ở nhà từ tháng 5 có được ra khỏi cổng đâu

The Tank

Xe điện
Trên mạng xh đang lên tiếng tại sao lại bắt trẻ đi ngoáy, tùy từng khu dân cư từng địa bàn khác nhau mà cách làm phải linh động chứ ko thể áp cả tp giống nhau đc
Giấy tờ còn thay đổi liên tục đc thì viêv ngoáy mũi trẻ con này có khi chiều thấy dân phản ứng nhiều có khi lại bỏ
E thì cái gì thấy đúng thì theo thôi, ko hợp lý e là phải kêu lên
Loa phường e đọc rõ vùng đỏ test từ 1 tuổi trở lên, vùng vàng và xanh test đại diện hộ mờ.

coquay

Xe container
Chỗ nào bắt trẻ con đi test thì củ chuối quá, trừ khi nhà nào có F0 thì mới test cả trẻ con. Chỗ em vùng xanh chưa thấy báo test trẻ con, nhưng nếu bắt đi test thì em cũng không cho đi vì mấy đứa nhà em chúng nó ở nhà từ tháng 5 có được ra khỏi cổng đâu
Chỗ E cũng vùng xanh, mà bây h cả nhà vùng đỏ bắt buộc test cả nhà nhỡ bố mẹ nhiễm con thì ko thì tính sao nhỉ chả nhẽ đưa bố mẹ đi con tự ở nhà cách ly hay con là f1 phải đi cách ly tt
Loa phường e đọc rõ vùng đỏ test từ 1 tuổi trở lên, vùng vàng và xanh test đại diện hộ mờ.

vuhuyvietanh

Xe hơi
E ở vùng k có F0 F1 test chiều hôm trước sáng hôm sau test tiếp là cực kỳ ngớ ngẩn, lãng phí k cần thiết. Test nhiều lần có khoảng cách khoa học thì mới nên khuyên nhé.
Lấy đủ số lượng để giải chi cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng