[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Nếu phán đoán của em là đúng: Sài Gòn sau 1/10 ca nhiễm tăng (ko xét nghiệm nên ko ghi nhận) mà lại rút y bác sỹ về thì chắc chủ trương là: miễn dịch cộng đồng tự nhiên.

Tuy nhiên, còn 9 ngày nữa, rất có thể có 1 đợt xét nghiệm toàn dân?
Xét làm gì cụ? Đến tận bây giờ vẫn không rõ ràng "zero covid" hay "sống chung" à? :))

RONGHT

Xe buýt
Anh họ Đinh và anh Toang bắt dân HN ăn take away lâu quá, 17 ngày sau Trung Thu ko nổ ca nào, VĐ cũng hơn tuần khoanh gọn ít ra biết hết thông tin nhờ khai báo QR code nên toàn nổ cách li với phong tỏa, mũi 2 thì dân HN được gần 40% rồi, thì nên xem xét cho dân ăn tí bún, phở chứ. Làm tốt thì đã quá tốt rồi, đợt này BT CT HN oách hơn cả Sài gềnh, nhưng cái gì quá cũng ko hay, người ta nhìn vào bảo các anh chỉ chắc lép, sợ bung với toang.
E thì đang mong ngóng HN cho mở cửa sân bóng đá với bể bơi.

BMW R60

Xe tăng
Cháu cũng đặt chỗ làm căn 2022 cho mát mẻ! Hy vọng thớt này sẽ không tăng tầng và chỉ còn là kỷ niệm, nơi lưu giữ lại những thông tin về đại dịch Covid để con cháu sau này đọc.
Năm 2021 coi như cầm cự cũng sắp qua. Chúng ta chào đón năm 2022 tốt đẹp hơn!

Sakai Việt Nam

Xe điện

kakashivn200

Xe máy
Anh họ Đinh và anh Toang bắt dân HN ăn take away lâu quá, 17 ngày sau Trung Thu ko nổ ca nào, VĐ cũng hơn tuần khoanh gọn ít ra biết hết thông tin nhờ khai báo QR code nên toàn nổ cách li với phong tỏa, mũi 2 thì dân HN được gần 40% rồi, thì nên xem xét cho dân ăn tí bún, phở chứ. Làm tốt thì đã quá tốt rồi, đợt này BT CT HN oách hơn cả Sài gềnh, nhưng cái gì quá cũng ko hay, người ta nhìn vào bảo các anh chỉ chắc lép, sợ bung với toang.
Chắc đang chờ cán bộ y tế từ TP HCM rút về để làm cái lễ mừng công đấy cụ ạ.

A98

Xe container
Cháu cũng đặt chỗ làm căn 2022 cho mát mẻ! Hy vọng thớt này sẽ không tăng tầng và chỉ còn là kỷ niệm, nơi lưu giữ lại những thông tin về đại dịch Covid để con cháu sau này đọc.
Năm 2021 coi như cầm cự cũng sắp qua. Chúng ta chào đón năm 2022 tốt đẹp hơn!
Tiếng Anh thì 2021 đọc là "2020 won", 2022 đọc là "2020 too" đấy cụ ạ!

Mountain Men

Xe buýt
Cụ cứ mắng các bác ấy tội ra.
Giờ đi mua hàng ăn sáng mang về có mấy ai quét mã QR đâu, mỗi nhà em quét mà thấy kỳ kỳ. Các cụ mở nhưng phải có cơ chế kiểm soát chứ để tự ý thức thì còn lâu.
Ví dụ như nồi phở, bún dc trăm bát thì kiểu gì mỗi ngày quán cũng phải có ít nhất 50 khách check in. Các chỗ bán mang về phải bê mã QR ra sát đường mới thực tế :D

Cụ không đồng ý cho nó
Thế tại sao máy em cài em từ chối hết mà vẫn cài được, vẫn dùng được mọi thứ mà máy cụ lại như thế? Thế chẳng phải do máy còn do gì nữa? Hàng loạt app thông dụng khi cài đều xin cấp quyền này nọ cả, mình có thể không cho.
theo dõi vị trí thì có cài được không?

Hung Phuc

Xe điện
Mở hầm Hải Vân cho đoàn người về quê

Đoàn người về các tỉnh phía Bắc được cảnh sát giao thông dẫn đường chạy xe máy qua hầm Hải Vân, thay vì đi đường đèo nguy hiểm trong đêm tối, mưa gió.

Năm ngày qua, người dân đi xe máy về các tỉnh phía Bắc phải chạy lên đèo Hải Vân. Lâu nay hầm Hải Vân chỉ cho phép ôtô chạy qua, người đi xe máy phải trung chuyển bằng xe tải, tuy nhiên dịch vụ này đã dừng vì dịch bệnh.

Đèo dài 21 km, nối Đà Nẵng và Huế, từng là nỗi ám ảnh trên trục đường Bắc Nam, với nhiều khúc cua tử thần. Do đường dốc, khó đi nên nhiều người thường bị rớt lại phía sau.

minhhai985

Xe lăn

Đoàn người về các tỉnh phía Bắc được cảnh sát giao thông dẫn đường chạy xe máy qua hầm Hải Vân, thay vì đi đường đèo nguy hiểm trong đêm tối, mưa gió.

Năm ngày qua, người dân đi xe máy về các tỉnh phía Bắc phải chạy lên đèo Hải Vân. Lâu nay hầm Hải Vân chỉ cho phép ôtô chạy qua, người đi xe máy phải trung chuyển bằng xe tải, tuy nhiên dịch vụ này đã dừng vì dịch bệnh.

Đèo dài 21 km, nối Đà Nẵng và Huế, từng là nỗi ám ảnh trên trục đường Bắc Nam, với nhiều khúc cua tử thần. Do đường dốc, khó đi nên nhiều người thường bị rớt lại phía sau.
hình như âm thầm tháo khoán phải ko các cụ?

tieudaovnt

Xe tăng

Nói chung vụ này em thấy chính quyền bị động quá, sao không đẩy hết lên tàu cho chạy vừa đỡ nguy hiểm, lại được tiếng, trong khi đường sắt thì nằm im. Nếu đi vài trăm km thì đi xe máy còn được đây là hàng nghìn km, trong mấy ngày từ nam ra bắc. Nói chung tội cho người dân, chả khác gì ấn độ đợt trước.

letrungdungcz

Xe tăng

3077

Xe container
Cụ bị làm sao à? Pm như rác cứ đổ cho máy là thế quái nào. Ngay cái điều khoản phải đồng ý để cài đặt nó yêu cầu nào là cho nó theo dõi vị trí, rồi bật bluetooth, ảnh....nếu không nghỉ cài. Có pm nước ngoài nào mà cụ dùng nó yêu cầu 1 chiều thế không. Kiểu dùng thì phải cho nó theo dõi, không thì nghỉ.
Android à cụ? Trên ios chả thấy xin quyền truy cập gì trừ máy ảnh để quét QR, bluetooth em không đồng ý là hết

Chỉnh sửa cuối:

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung vụ này em thấy chính quyền bị động quá, sao không đẩy hết lên tàu cho chạy vừa đỡ nguy hiểm, lại được tiếng, trong khi đường sắt thì nằm im. Nếu đi vài trăm km thì đi xe máy còn được đây là hàng nghìn km, trong mấy ngày từ nam ra bắc. Nói chung tội cho người dân, chả khác gì ấn độ đợt trước.
Cho lên tàu dân lại vùng vằng ko lên thì sao cụ, đống xe cộ ko dễ mang về đâu.
Lúc đó nếu mà ép lên tàu thì bọn vàng lại bảo ác hơn phát xít.
Lỗi thì phần lớn nằm ở các TP ko kiểm soát nổi có bao người dân đang khó khăn để họ trợ thôi.
Dân về ko phải là quá thiếu đói, nhưng họ thấy ko có cửa ở lại, vì ở lại là cái cảnh bóc tiền tiết kiệm ra ăn, nên họ về.

Em thấy cứ bảo phóng khoáng, rồi hay bebe người đâu về cũng là ng SG, nhưng nói thật sau vụ này thấy dân sống bạc bỏ mẹ ra ấy chứ. Chỉ thích làm từ thiện, nhưng ko phải phổ độ chúng sinh, mà là để an cái tâm của mình. Thế mới biết lòng người.

tieuchau6789

Xe hơi
Nói chung vẫn là do chính quyền địa phương mấy tháng nay “rén” không nhận dân về ấy ạ. Cứ bảo sao SG không cho “đi”, nhưng như em ở Cà Mau, tỉnh không nhận em “về” , em đi tới Long An đã bị bắt quay đầu thì em biết đi đâu?

Cứ bảo sao dân tự phát về, không chờ các “chuyến xe nghĩa tình”. Các cụ cứ thử xem các tỉnh miền Tây mỗi tháng tổ chức được mấy chuyến, mỗi chuyến đón được bao nhiêu công dân?

Hồi cuối tháng 7 lãnh đạo tỉnh em trả lời thẳng báo chí luôn là không đủ điều kiện đón về, động viên dân ở lại SG chờ cứu trợ.

Qua tháng 8 thì đón nhỏ giọt.

Mấy đợt sau cũng tương tự.

Chỉnh sửa cuối:

Belat Missan

Xe điện
Chả gom dc đâu.
Số này toàn cắm mặt đi làm kiếm cơm cả, thời gian đâu sinh hoạt đoàn hội hay giao lưu đồng hương - đồng khói.
Phân loại theo thứ tự nữa thì mùa quýt mới đến lượt, họ có phương án riêng rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nhà nước mà không củng cố lại lực lượng TDP thì còn thua nữa. Trong vụ dịch này ỏ SG em thấy mọi vấn đề đều dựa vào TDP, mà lực lượng này chủ yếu là người già nên dịch dã họ lại sợ nên việc không đến nơi đến chốn. Vd vụ hỗ trợ gạo và hỗ trợ đợt 3 của SG, tdp vứt cái link đăng ký lên group là xong việc, còn Phường thì căn cứ danh sách đăng ký đi phát. Mà lòng tham con người thì vô đáy, nhiều nhà có điều kiện lắm mà cứ đăng ký (họ nói tiền nhà nước tội gì không lấy) dẫn đến các gói hỗ trợ không đến đúng địa chỉ nên ông nào đói cứ đói, có ông nhà gạo chất đống (vụ CC Vin)

formen

Xe lăn
Hoạt động của tổ dân phố là nhiệm vụ và tình thương giúp đỡ nhau nữa. Tổ dp chỗ em ở hn nhiều câu chuyện giúp đỡ nhau trong ngày dịch rất cảm động. Nhiều e k kể ra nhưng qua đợt dịch này xin có lời cảm ơn chân thành tổ dân phố chỗ em sinh sống.

congchi

Xe điện
Cụ không đồng ý cho nó

theo dõi vị trí thì có cài được không?
Bác hỏi làm em phải xóa cái PC Covid và cài lại. Kết quả:
- Khi cái, app chả hỏi gì cả, cài bình thường.
- Sau khi đăng nhập, nó sẽ hỏi mấy cái quyền linh tinh, kiểu như:

Chú ý, đây là PC-Covid hỏi, và nó chỉ cho mình chọn "Tôi đồng ý" để tiếp tục, không treo ở đó.
Tuy nhiên, app hỏi là 1 chuyện, bác cứ ok, vẫn còn 1 rào cản từ HDH, như hình dưới

Tại đây, nếu thích, bác có quyền từ chối. Đây là quyền của người dùng, và là tối thượng.
Bác vào app bình thường.
Để tránh nó tiếp tục hỏi lung tung, bác vào cài đặt, hủy các chức năng tiếp xúc gần, nơi đến gần đây, là xong.

Trạng thái
Thớt đang đóng