Lenhung85

Xe máy
Họ hàng bạn bè nhà chồng em ở Sài Gòn và bình dương nhiều khoảng 20 hộ gia đình mỗi gia đình cũng có từ 4-8 người. Hôm trước chồng em gọi điện vào hỏi thăm 1 loạt thì cũng chỉ có 1 người bị covid còn những người trong còn lại trong các gia đình cũng chưa ai bị sao. Họ ở nhà bắt đầu từ ngày Sài Gòn áp chỉ thị 16.

fadco

Xe container
Nếu em ở trong tình trạng đó thì đặt mua các loại thực phẩm không cần bảo quản lạnh như đồ hộp, xúc xích, lạp xưởng. Nhưng thường nhà đã không có tủ lạnh thì thu nhập cũng thấp. Vậy thì giải pháp khả thi là muối vừng + lạc + rau củ. Trứng để ngoài 2 tuần vô tư.
Nhân vụ muối vừng lạc em lại nhớ sv năm nhất, cùng phòng 1 bạn Hà Tĩnh, bạn ấy có 1 chai kiểu chai Coca 1L đựng món muối lac lẫn mắm tép kiểu gì ấy , ăn trong 1 kì luôn, mặn chát bọm em chịu ko aen được

Hung Phuc

Xe điện
Vin rao bán trung tâm thử nghiệm ô tô ở Úc

ar3a

Xe điện
Nhân vụ muối vừng lạc em lại nhớ sv năm nhất, cùng phòng 1 bạn Hà Tĩnh, bạn ấy có 1 chai kiểu chai Coca 1L đựng món muối lac lẫn mắm tép kiểu gì ấy , ăn trong 1 kì luôn, mặn chát bọm em chịu ko aen được
Tự cứu mình trước khi trời cứu. Bạn sinh viên đó đã có giải pháp đi học với chi phí thấp nhất có thể. Hoàn cảnh vậy thì chấp nhận vậy. Bạn ý có khi giờ lại thành đạt ngồi uống Mortlach với HP rồi cụ nhỉ ;)

Nhị_Lạng_Đinh

[Tịch thu bằng lái]
Trước mắt nhà nước sẽ có "túi an sinh" bác ạ!
Bây giờ là chỉ cốt "ăn no mặc ấm" chứ đừng có cái kiểu "ăn mày đòi xôi gấc" và đưa cái tôi ra mà ý kiến ý có!.
Em chỉ hỏi về thời hạn của cái tạm.
Còn chuyện An sinh kia ta sẽ nói sau :D

mecucbon

Xe hơi
SG giờ nói chuyện với hàng xóm còn sợ cụ à.
Nhà hẻm 1-2 met, ở trong nhà hạn chế mở cửa. Khu Q8, Q4, Q1 (mấy kv dân cư cũ, hẻm nhỏ) nên 1 ca F0 tự cách ly tại nhà là thành chùm. Nên nhà ai ở yên nhà đó, nhiều khi còn bị nhiễm.

holland

Xe tăng
Nhà hẻm 1-2 met, ở trong nhà hạn chế mở cửa. Khu Q8, Q4, Q1 (mấy kv dân cư cũ, hẻm nhỏ) nên 1 ca F0 tự cách ly tại nhà là thành chùm. Nên nhà ai ở yên nhà đó, nhiều khi còn bị nhiễm.
Cụ thể ở trong đó những khu nào bị nặng nhất hả bạn (nhà hẻm, nhà phố, chung cư...)?

nhim bong

Xe tăng
Dịch giã nguy hiểm chả khác gì chiến tranh. Hiện giờ mỗi ngày chết 3-400 người. So với chiến tranh biên giới 79 chắc chả kém gì. Chính phủ cũng đã dồn hết nguồn lực cho thành phố rồi. Mỗi người dân cũng phải chịu khó, chịu khổ một chút thì dịch mới sớm qua.
Combo trứng, muối vừng, muối lạc, củ quả trong 2 tuần, sao người dân trong đó ko chịu khó trong hoàn cảnh này cụ nhể? lạ thế! chả nhẽ dịch mà còn muốn ăn đầy đủ là sao???

Thanh fotuner

Xe tải
Em có cô bạn lấy chồng sống ở Sài Gòn. Dịch dã mà khéo tay thu vén phết. Mua đỗ xanh làm giá thay rau, trồng hành trong lọ hoa, làm cả bánh mì, nấu phở, bún cá ăn uống tưng bừng như chưa có dịch. Mấy ông bạn của chồng cứ đùa phải lấy gái Bắc, đanh đá tý nhưng đảm đang.
Em thấy mỗi gia đình cần thích nghi với cách ly mùa dịch. Hồi còn bé nhà em toàn ăn muối vừng, muối lạc, dưa cà muối. Sinh viên kho cá, kho thịt mặn ăn cả tuần. Nhà cụ nào không có tủ lạnh thì mua trứng, làm ruốc, ăn với cơm, nấu mì nấu miến cho vào cũng ngon. Một số vùng có món cá thính, thịt thính để cũng được lâu mà không cần tủ lạnh. Các cụ lên mạng tìm các thực phẩm để được lâu, hay cách chế biến bảo quản thực phẩm lâu cũng khá nhiều đấy.

seamannb

Xe buýt
Cứ yên tâm, Chính phủ đã quyết tâm, Sài Gòn sẽ đồng lòng. Em tin dịch sẽ qua thôi!

fadco

Xe container
Tự cứu mình trước khi trời cứu. Bạn sinh viên đó đã có giải pháp đi học với chi phí thấp nhất có thể. Hoàn cảnh vậy thì chấp nhận vậy. Bạn ý có khi giờ lại thành đạt ngồi uống Mortlach với HP rồi cụ nhỉ ;)
Đúng, bọn em cực kì nể cách bạn ấy vượt khó .mỗi bữa chỉ mua 500 đồng tiền rau và 1000 tiền cơm mang về ktx ăn trường kì luôn!

mecucbon

Xe hơi
Cụ thể ở trong đó những khu nào bị nặng nhất hả bạn (nhà hẻm, nhà phố, chung cư...)?
Dạ, nhà nào cũng nguy cơ nếu có ra ngoài tiếp xúc.
Những nhà phố, nếu F0 cách ly tại nhà thì nhà cũng có đk cách ly, hạn chế tiếp xúc với người nhà thì ít lây cho người thân. Và hàng xóm thì cũng không qua lại nên không lây những nhà chung quanh. Khoanh vùng nhanh và xử lý cũng nhanh.
Chung cư, thì lây chủ yếu khi đi chung thang máy. Các hộ cũng ít tiếp xúc nhau nên cùng 1 tầng thì cũng không nhiều căn bị ảnh hưởng.
Nhà hẻm lớn trên 3 met thì cũng không lây nhau nếu không tiếp xúc gần.
Nhà hẻm nhỏ 1 mét: Khu dân cư cũ (vd: chung cư Q10, hẻm ở Q8 khu Phạm Thế Hiển, hẻm Q1 khu chợ Cầu Ông Lãnh; hẻm Q4 Tôn Đản, Đoàn Văn Bơ; Q3 chợ Bàn Cờ, Nguyễn Thiện Thuật...): dân là hàng xóm lâu năm, thân tình, gặp nhau thường, nên 1 người bị là lây cả nhà và cả hàng xóm. Có TH, biết hàng xóm đang bị F0 mà còn ló đầu vô nhà để hỏi thăm, haizz.
Nhìn bản đồ Covid của TpHCM là thấy rõ.
Dịch bệnh kiểu này ai cũng có nguy cơ nhiễm. Mong mọi người cẩn thận tối đa.

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe điện
Đúng, bọn em cực kì nể cách bạn ấy vượt khó .mỗi bữa chỉ mua 500 đồng tiền rau và 1000 tiền cơm mang về ktx ăn trường kì luôn!
Chắc là thời kỳ 97 đổ ra? Hồi e học cơm cantin 1.5k là có đủ thứ rồi ;)

holland

Xe tăng
Dạ, nhà nào cũng nguy cơ nếu có ra ngoài tiếp xúc.
Những nhà phố, nếu F0 cách ly tại nhà thì nhà cũng có đk cách ly, hạn chế tiếp xúc với người nhà thì ít lây cho người thân. Và hàng xóm thì cũng không qua lại nên không lây những nhà chung quanh. Khoanh vùng nhanh và xử lý cũng nhanh.
Chung cư, thì lây chủ yếu khi đi chung tháng máy. Các hộ cũng ít tiếp xúc nhau nên cùng 1 tầng thì cũng không nhiều căn bị ảnh hưởng.
Nhà hẻm lớn trên 3 met thì cũng không lây nhau nếu không tiếp xúc gần.
Nhà hẻm nhỏ 1 mét: Khu dân cư cũ (vd: chung cư Q10, hẻm ở Q8 khu Phạm Thế Hiển, hẻm Q1 khu chợ Cầu Ông Lãnh; hẻm Q4 Tôn Đản, Đoàn Văn Bơ; Q3 chợ Bàn Cờ, Nguyễn Thiện Thuật...): dân là hàng xóm lâu năm, thân tình, gặp nhau thường, nên 1 người bị là lây cả nhà và cả hàng xóm. Có TH, biết hàng xóm đang bị F0 mà còn ló đầu vô nhà để hỏi thăm, haizz.
Nhìn bản đồ Covid của TpHCM là thấy rõ.
Dịch bệnh kiểu này ai cũng có nguy cơ nhiễm. Mong mọi người cẩn thận tối đa.
Như vậy con virus này cũng chủ yếu lây lan khi tiếp xúc gần chứ không phải bay trong không khí vì nhiều khi gia đình không lây nhau. Nhưng nó nguy hiểm và dễ lây hơn chủng cũ. Nghe nhiều ng nói không đi đâu, chỉ nhận hàng qua shipper cũng bị.

• Vodka
Reactions: UFA

ar3a

Xe điện
Như vậy con virus này cũng chủ yếu lây lan khi tiếp xúc gần chứ không phải bay trong không khí vì nhiều khi gia đình không lây nhau. Nhưng nó nguy hiểm và dễ lây hơn chủng cũ. Nghe nhiều ng nói không đi đâu, chỉ nhận hàng qua shipper cũng bị.
Shippers chính là trung gian lây bệnh nhanh nhất.

boyhanoi724

Xe buýt
Việc hỗ trợ và an sinh trong SG đúng là mưa từng nơi. Em có người nhà trong đấy. 1 bà chị hiện sống 1 mình (a chồng ra HN trước khi giãn cách) thì được cung cấp đầy đủ (thực tế là thừa do chỉ có 1 mình) do hẻm có F0. Kinh tế ac này thì rất khá, cũng nhiều tuổi rồi.
Một chỗ nữa thì e ko biết chỗ nào vì ông anh này chơi với vợ e. Ông ý cũng đc hỗ trợ nhiều, cũng sống một mình. Chat zalo thấy một đống từ gạo, mỳ tôm, nước mắm, dầu ăn..
Còn nhà bà cô ruột e sau quận ủy quận 10 có cậu e bị F0 từ hôm 12/7 mà cũng phải tự điều trị, cách ly ở nhà, ko đc hỗ trợ thực phẩm gì cả. Rất may là nhà nhỏ ở chung 6,7 người mà ko lây cho nhau. Cậu e đã xét nghiệm âm tính 3 lần. Mọi người trong nhà đều âm tính. Ông chú có bảo mua hết 140 lít cồn sát khuẩn. Đợt này ko biết có được hỗ trợ gì ko. Mau e sẽ hỏi và cập nhật.
Thật sự mà nói, đã ở thành phố, trừ người già neo đơn thì ko bao giờ lo chết đói đâu. Cứ kêu gọi hỗ trợ từ hàng xóm, ae, bạn bè và chính quyền địa phương kiểu gì chả đc dăm cân gạo với chai nước mắm. Thơm thêm tý thì cân lạc chai dầu cũng đủ sống dăm ngày cho 3-4 người.

Chỉnh sửa cuối: