Tin tức Tổng hợp tất cả về xe điện VinFast

202

Xe container
Tóm lại là như thế này: Chế tạo ô tô điện thì công nghệ cốt lõi quyết định thành công hay không chính là pin cho nó (thông minh thông miếc chỉ là phụ). Pin cho oto diện phải đảm bảo một số tiêu chí quan trọng: Dung lượng lưu điện đủ để chạy đc quãng dài (500km chẳng hạn), thời gian nạp đầy nhanh (20-30 phút chẳng hạn), tuổi thọ để đảm bảo các tiêu chí trên (5 năm chẳng hạn). Cuối cùng quan trọng nhất là giá thành phải rẻ đến mức đảm bảo để người mua xe tiết kiệm được kha khá số tiền so với đi xe xăng.
Các công ty sản xuất pin trên thế giới hiện nay đang nỗ lực nghiên cứu hết sức để đạt đc các tiêu chí trên nhưng vô cùng khó khăn. Không có nhiều công ty nắm giữ các bí quyết công nghệ lưu điện tương đối ổn. Họ bán pin giá thành cao hoặc chuyển giao công nghệ sx đắt (hàng tỷ hoặc chục tỷ usd luôn).
Do vậy nếu sx pin chất lượng chưa ổn, độ tin cậy, tuổi thọ chưa cao (nghĩa là chưa đạt các tiêu chí về sx pin như ở trên) thi đó là bài toán kinh doanh, hình thức bán hàng, giá cả, chính sách bảo hành (pin) của các nhà sản xuất tùy thuộc vào mức độ làm chủ công nghệ của họ.
Một yếu tố nữa đó là cần phải có các trạm nạp bao phủ rộng khắp toàn quốc, các tiêu chuẩn, ban hành y/c kỹ thuật đi kèm (ví như trạm xăng) nếu muốn sử dụng phổ biến, và để đảm bảo và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (mua xe điện).
Ngon bổ rẻ thì ko bao giờ có

sorciere_vn

Xe buýt
fadil,lux hạ nhiệt, cần thêm mồi nhử mới

MiniTàu

Xe buýt
Anti cũng phải có não mới vui chứ. Như cụ kia ai bỏ tiền thuê làm anti chỉ tổ phí tiền nhạt nhẽo thêm. Cần lắm những anti có não.
Anti có não thì tầm này chui vào hang gần hết rồi còn đâu, còn lại mấy thành phần râu ria, thôi thì ko có chó bắt mèo ăn sh!t cũng đc vậy

Chỉnh sửa cuối:

MiniTàu

Xe buýt
E chạy ăn theo ngày, nên khi nào xe điện tiết kiệm và thuận tiện hơn xe xăng thì e mua, VF e34 cũng đang được quảng bá theo hướng này.
Còn cụ chạy xe điện vì môi trường thì ở tầm khác rồi, ở tầm đấy k chém ở đây đâu
Mai kia chính phủ có ưu đãi cho xe điện, đưa ra 1 vài tiêu chuẩn nâng cao để hạn chế xe xăng thi tự các bác sẽ thay đổi suy nghĩ thôi

MiniTàu

Xe buýt
Chán chả buồn rep nữa. Thế bảo hành pin 10 năm để làm mô à?
Bảo hành xe 10 năm - giá bán 590tr là ko bao gồm pin, bác đọc ở đâu bảo pin đc bảo hành 10 năm, bác dẫn link ra đây hộ em cái.

sorciere_vn

Xe buýt
Với tốc độ phát triển như này chắc năm sau vinfast sẽ có máy bay điện thôi , tesla sợ dần là vừa :))

thanhcong2002

Xe buýt
Thuê pin là 1 giải pháp hay. Với xe điện giá thành pin rất cao.

Giải pháp thuê pin sẽ làm chi phí sở hữu ban đầu rẻ xuống, ngõ hầu mới cạnh tranh được với xe xăng về giá.

Thuê pin cũng là giải pháp né thuế, như đã biết thuế ô tô ở vn rất cao và đánh trên giá trị xe khi mua. Như vậy người mua vẫn sử dụng pin mà không phải nộp thuế ttđb, trước bạ ... Cho phần giá trị của pin.

Thuê pin cũng làm cho hãng và người dùng dễ dàng thay đổi sang công nghệ pin mới, khi công nghệ pin được cải tiến.

Trở ngại lớn nhất của thuê pin là người dùng chưa quen với việc trả phí thuê hàng tháng.
Thuê pin là một giải pháp hay, gần giống mua trả góp pin. Đẹp nhất là sau 10 năm thuê thì VF tặng luôn cho chủ xe vì ai chạy nhiều thì đến lúc phải thay rồi.

MerB

Xe điện
Với tốc độ phát triển như này chắc năm sau vinfast sẽ có máy bay điện thôi , tesla sợ dần là vừa :))
Nhớ năm ngoài khi VinFast ra 3 mẫu xe mới các cụ ở đây cũng nói kháy Toy, Hon, Hyun sợ dần là vừa. Đúng 1 năm sau thì 3 hãng cầm đầu thị phần đang đái ra quần vì mẫu nào của VF ra cũng đứng đầu phân khúc. Thử nghĩ đến lúc nó ra đủ mẫu lấp hết các phân khúc thì đúng là mấy hãng nhật hàn sợ hơi chậm.

thanhcong2002

Xe buýt
Anti có não thì tầm này chui vào hang gần hết rồi còn đâu, còn lại mấy thành phần râu ria, thôi thì ko có chó bắt mèo ăn sh!t cũng đc vậy
Có anti cũng là cơ hội để VF chứng minh chất lượng của mình. Nếu như e34 được lắp động cơ Bosch, pin LG (kể cả SX ở TQ) sẽ tạo niềm tin người tiêu dùng. Để xem thực tế xem động cơ và pin của nhà SX nào?

cocsku

Xe cút kít
Thuê pin là một giải pháp hay, gần giống mua trả góp pin. Đẹp nhất là sau 10 năm thuê thì VF tặng luôn cho chủ xe vì ai chạy nhiều thì đến lúc phải thay rồi.
Ngoài ra, thuê pin cũng là giải pháp để hãng có thể thu hồi toàn bộ 100% pin ko còn sử dụng. Tránh tình trạng thải bỏ bừa bãi gây hại môi trường.

bopbe

Xe máy
Có ngừng hợp đồng thuê pin đc ko nhỉ? Trường hợp tôi đi công tác cả năm ko dùng đến xe chẳng hạn.

thanhcong2002

Xe buýt
Có ngừng hợp đồng thuê pin đc ko nhỉ? Trường hợp tôi đi công tác cả năm ko dùng đến xe chẳng hạn.
Theo thông lệ ngừng thuê thì trả pin lại cho bên cho thuê, cụ còn cái xác xe gửi bãi thôi

Khoaivt

Xe hơi
Sao không làm con này chạy xăng như các mẫu cao nhỉ

Johnny T TRAN

Xe đạp
Theo thông lệ ngừng thuê thì trả pin lại cho bên cho thuê, cụ còn cái xác xe gửi bãi thôi
Tui nghĩ là ko ngừng đc đâu vì cục pin nó dính zô xe rồi sao mà lấy ra như xe đồ chơi dc
Trên thế giới chỉ mới thấy xe điện thay pin dc la của Nio của tàu, thay pin như xe đồ chơi ý

König

Xe đạp
Em thấy mấy nay các cụ rầm rộ khoe cọc xe VFe34, e đọc các thông tin thì quá ổn áp và rẻ.
Tuy nhiên e còn lăn tăn rất nhiều thứ, đã cụ nào cọc rồi cho e xin ít lời khuyên:
1. Lý do các cụ đặt là vì gì mà quyết nhanh thế ạ
2. Giá 590 đã rẻ nhất chưa hay là còn giảm nữa, e sợ mất giá lắm ạ.
.... nhờ các cao nhân cho e lời khuyên ạ.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Tiền của cụ thì ai khuyên được gì :))

Arsephan

Xe tăng
Em thấy mấy nay các cụ rầm rộ khoe cọc xe VFe34, e đọc các thông tin thì quá ổn áp và rẻ.
Tuy nhiên e còn lăn tăn rất nhiều thứ, đã cụ nào cọc rồi cho e xin ít lời khuyên:
1. Lý do các cụ đặt là vì gì mà quyết nhanh thế ạ
2. Giá 590 đã rẻ nhất chưa hay là còn giảm nữa, e sợ mất giá lắm ạ.
.... nhờ các cao nhân cho e lời khuyên ạ.
1. Lý do các cụ đặt là vì gì mà quyết nhanh thế ạ => Đang đi xe Vinfast rồi.
2. Giá 590 đã rẻ nhất chưa hay là còn giảm nữa, e sợ mất giá lắm ạ. => Giá rẻ hơn kỳ vọng cho 1 con xe điện, chắc chắn tỷ lệ giá cả/giá trị của ô tô Vinfast vẫn luôn là tốt nhất, chính sách thuê pin giải quyết lo ngại về pin, nhà sẵn điện 3 pha mua thêm bộ sạc nhanh gắn là xong... Còn lại giá có rẻ hơn được không thì hi vọng có, để nhiều người có cơ hội sử dụng hơn.

MerB

Xe điện
Tui nghĩ là ko ngừng đc đâu vì cục pin nó dính zô xe rồi sao mà lấy ra như xe đồ chơi dc
Trên thế giới chỉ mới thấy xe điện thay pin dc la của Nio của tàu, thay pin như xe đồ chơi ý
Pin tháo ra tốt cụ nhé. Chắc tính chi phí tháo lắp pin.

datto70

Xe điện
Theo mình nghĩ ở Việt Nam hầu như ko có ai chỉ có nhu cầu đi trong thành phố vì thu nhập Việt Nam chưa cao , rất ít gia đình có khả năng mua xe hơi chưa nói đến mua 2 cái . Xe gia đình tất nhiên là cần sử dụng vào nhiều mục đích chứ ko phải chỉ để đi trong thành phố. Còn nếu là taxi , dịch vụ thì quãng đường đi dc chỉ khoảng 200km là rào cản rất lớn chưa tính đến phí thuê pin.
Còn bán luôn pin thì mình nghĩ Vin sẽ ko làm vì
thuê pin chắc kiếm dc hơn😂
Quảng cáo là xe điện thông minh mà còn ngu hơn các xe khác thì thấy giống như lừa đảo khách hàng
Vâng, nói đến xe đi đô thị VN đồng nghĩa đa số mỗi ngày xe di chuyển 50-60km, hoặc thi thoảng có đi ra ngoại ô cũng tầm 70-80 km/ lượt ạ.