[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

zonet

Xe tăng
Trước covid vẫn vậy cụ ạ. Gái mình lúc nhập cảnh trông long lanh, trẻ tí là bị gọi lại. Bọn em trước còn trêu chị em đồng nghiệp bị gọi lại là oai lắm 😀
E dẫn ông sếp qua Geylang thăm thú, thế nào mà xung quanh toàn thấy mấy em nói tiếng Việt với nhau. Ông sếp chán quá, dỗi em đòi về

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em nó sang Sing chơi 1 lần bảo cho cũng éo đi nữa. Vì nó chả có gì mà đắt, dân cũng lưu manh ranh ma chứ chả hay ho gì. Em thì chưa biết nhưng không ấn tượng với Sing lắm.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì có tác dụng, dân mình hay khạc nhổ, lại khí hậu nóng ẩm nên virus có thể tồn tại được ở môi trường ngoài nếu người bệnh phát tán.
Việc này thường do Binh chủng hoá học thực hiện (dựa theo công thức ngăn dịch bệnh hoặc chiến tranh sinh học ).
Các nước ko làm thường là các nước có chủ trương sống chung với dịch , sau toàn nên có làm cũng ko ích lợi mấy vì ca bệnh cao nên ko thể kiểm soát.
Các nước chọn ngăn chặn kiểm soát sớm thường sẽ có khâu này. Chắc chắn có tác dụng chứ ko thì ai hơi đâu bỏ tiền đi làm.

Patriots

Xe lăn
2 năm giời, em làm Ta ba lô bên Sing.
Nước Sinh không hề đẹp đẽ như điều người ta nói và viết.
Nhất là cực kỳ vô nhân đạo trong cách đối xử với người yếm thế trong xã hội !!!
Sống ở Sing không hề sướng, cái củ chuối nhất là ở đó không có tự do, không có riêng tư, tất cả đều bị quay Camera, kể cả khựa có lớn mạnh thì người dân ở môi trường đó cũng như trong trại mà thôi. Tiếc rằng đó cũng là cụ hướng chung của thế giới

cunhoang

Xe tăng
chết cười
cách đây 3 tuần j đấy,phía cty bán mỹ phẩm bà chị em chả biết quan hệ sao lo đc suất tiêm cho nv,đi tiêm cũng bắt nhân viên up bài khen ngợi cty lo cho nv chu toàn,tiêm xong có giấy chứng nhận lại khoe lên fb nhát nữa,tag tên cty rồi tag đủ thứ trên trời. sau vụ ông ngoại âm thầm xóa ko vết tích
e thấy ko chỉ bên ấy đâu,còn nhiều cty như này lắm.

Binbi

Xe điện
Chính xác là cháu viết cháu nghĩ ông ngoại của cô gái đó chắc chắn đóng góp nhiều hơn cụ tuyên bố ko đóng góp gì cho quỹ vắc xin ạ. Người bình thường ít nhất cũng đóng góp phần của mình sẽ sử dụng.
Còn ông ngoại nghe đồn là đại gia, khả năng cao họ nhắn ít nhất 1tin tối thiểu ủng hộ quỹ rồi ah, mà chỉ cần 1k ủng hộ quỹ thì cũng đã hơn cụ ko đóng góp xu nào rồi. ngoài ra số thuế ông ấy đóng góp cho ngân sách chắc nhiều hơn cụ ko chịu ủng hộ.
Mợ có quen biết tay ông ngoại cò đất Thanh Hà này không mà chém như đúng rồi thế? Nếu có thì mợ công bố lên đây xem hắn góp bao nhiêu cho quỹ vac-xin, đóng bao nhiêu thuế để chứng minh cho lời nói của mợ chứ đừng đưa tin theo kiểu "nghe đồn", "đoán rằng", ... Tranh luận kiểu ấy được ví như là ngửa cổ lên trời mà ... nhổ bọt vậy.
Theo quan điểm của em thì vụ "chen ngang" của "nhà ông ngoại" này là một hành vi ăn cắp, có sự thông đồng tiếp tay của một số cán bộ, nhân viên y tế bệnh viện Hữu Nghị.

Chỉnh sửa cuối:

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em chả bênh gì vì sai thì đã sai rõ rồi, nhưng trên này, đặc biệt các cụ đang gào lên rất to và phân tích, mổ xẻ rất ác liệt, có cụ nào dám khẳng định mình chưa từng bao giờ vi phạm pháp luật (dù là nhỏ) và cũng chưa từng sử dụng quan hệ hay tiền bạc hoặc mánh lới gì đó để giải quyết 1 vấn đề của bản thân hay gia đình, bạn bè, người quen ko ạ. Nếu soi gương nhìn lại mà có thì bớt cái mồm lại vì mọi hành vi như vậy đều giống nhau cả thôi, dù là nhờ tiêm hay nhờ xin cái xe đỗ sai để ko bị cẩu, hay quên gạt xi nhan, chẳng qua các cụ chưa nhờ tiêm được chứ em chắc chắn trong này nhiều cụ cũng đã vận dụng các mối quan hệ (dù chỉ là hành vi 1 cuộc gọi ĐT và chưa được kết quả như mong muốn vì quan hệ chưa tới) để nhờ được tiêm đó ạ.
Cụ làm em nhớ đến câu: Những kẻ hay nói đạo lý thường sống như L.
Nên các cụ nào hăng hái chửi trường hợp cô gái này nên xem lại mình.
Em thì thích cô ấy cởi hết cả ra thay vì cứ vén váy phụ nữ mà soi mói.
Chửi 1 đứa con gái mà lên 80 tầng. Đến nản cho đàn ông xứ này.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe điện
Cô gái VPA đó không có tội tình gì, điểm cộng là nói rất thật, khoe rất thật. Khuyết điểm là ở người ký phê duyệt danh sách được tiêm, ở đây là ông GĐ bv, khuyết điểm nằm ở mấy ông ThanhTra BYT cố bưng bít, ông cb phụ trách trình danh sách cho ông GĐ ký, và ông ngoại.

Đây cũng không phải là trường hợp hiếm gặp, nhìn sang BV Phổi, BV E, BV BM, BV Nhi, và các bv thuộc Sở YT tp và tỉnh cũng đều có các đối tượng "ngoại giao" như vậy. Các ngành khác cũng rất nhiều (con cháu các cụ, con em trong ngành, xuất ngoại giao, hợp đồng, polymer, sex, vv.) Đây là căn bệnh chung của hệ thống công.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Chính xác là cháu viết cháu nghĩ ông ngoại của cô gái đó chắc chắn đóng góp nhiều hơn cụ tuyên bố ko đóng góp gì cho quỹ vắc xin ạ. Người bình thường ít nhất cũng đóng góp phần của mình sẽ sử dụng.
Còn ông ngoại nghe đồn là đại gia, khả năng cao họ nhắn ít nhất 1tin tối thiểu ủng hộ quỹ rồi ah, mà chỉ cần 1k ủng hộ quỹ thì cũng đã hơn cụ ko đóng góp xu nào rồi. ngoài ra số thuế ông ấy đóng góp cho ngân sách chắc nhiều hơn cụ ko chịu ủng hộ.
Thói bẩn bựa ăn vào máu, càng nói càng bẩn. Ai bảo đóng nhiều thì đc chen ngang?

Nhân việc cô gái để lên án cả bức màn tối cụ trẻ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
chết cười
cách đây 3 tuần j đấy,phía cty bán mỹ phẩm bà chị em chả biết quan hệ sao lo đc suất tiêm cho nv,đi tiêm cũng bắt nhân viên up bài khen ngợi cty lo cho nv chu toàn,tiêm xong có giấy chứng nhận lại khoe lên fb nhát nữa,tag tên cty rồi tag đủ thứ trên trời. sau vụ ông ngoại âm thầm xóa ko vết tích
e thấy ko chỉ bên ấy đâu,còn nhiều cty như này lắm.
Cách đây 3 tuần thì chưa có công văn về 16 nhóm đối tượng, chứ ngày 9/7 BYT đã ra quyết định về 16 nhóm đối tượng thì công ty này được tiêm bt.
Tầm tháng 6 thì những ai post bài đi tiêm đểu được coi là dũng cảm, động viên phong trào tiêm chủng vì ít người tiêm lắm. Đầy người làm trong ngành y tế cũng lên đây tâm sự ko muốn tiêm nhưng nếu ko tiêm thì ko cho tiếp xúc với bn (hình như cụ/mợ ấy bên Bạch Mai) thế mà giờ nhiều người đi tiêm phết.

Chỉnh sửa cuối:

barrios5116

Xe tải
Bên Singapore đang lùm xùm vụ 1 em gái VN đi khám ra covid. Điều tra thì em làm cho nhiều quán Karaoke và sau đó thì phát hiện khá nhiều ca nhiễm liên quan, nghe nói lên đến vài trăm. Ai lây cho ai thì không biết vì em này đã nhập cảnh từ tháng 2 nhưng em ấy bị phát hiện đầu tiên trong chuỗi ấy.

Nghe dân VN bên ấy kêu đang bị kỳ thị ác lắm. Báo VN thì không thấy đăng gì. Đợt này chắc gái VN sang Sing càng bị soi ác.

Đen thôi đỏ quên đi, em chỉ thấy SQ mình trả lời báo họ chán quá. Cảm giác như công dân không được bảo vệ.

Báo VN em chưa thấy đành vác link Sing cho các bác :
KLQ mà 01 báo uy tín của Sing đang nói VN

phải hơn 10 năm ( mười ) nữa mới tiêm vaccine chống covid đạt đủ

just for fun

Xe lăn
Cụ được uống đến no vang rồi mà vẫn nhiệt huyết gớm nhỉ ;))
Chuyện bình thường có gì đâu ah? Trên này đầy cụ đi khám chen ngang, đút tiền cho cảnh sát, chạy lớp cho con, nhờ quen biết để xử lý công việc cho nhanh… nhưng lại chửi cô gái ấy cụ ợ.
Các cụ ấy tiêu chuẩn kép, mình làm việc tương tự thì đc, cô gái ấy bị chởi vì lên face khoe ha ha.

Chỉnh sửa cuối:

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Khổ cái thằng dân Đông Lào, hết làm ô sin, culi ở Mã, Hàn, Đài lại đến làm gái ở Sing. Đi đâu cũng bị khinh rẻ kỳ thị

just for fun

Xe lăn
Mợ có quen biết tay ông ngoại cò đất Thanh Hà này không mà chém như đúng rồi thế? Nếu có thì mợ công bố lên đây xem hắn góp bao nhiêu cho quỹ vac-xin, đóng bao nhiêu thuế để chứng minh cho lời nói của mợ chứ đừng đưa tin theo kiểu "nghe đồn", "đoán rằng", ... Tranh luận kiểu ấy được ví như là ngửa cổ lên trời mà ... nhổ bọt vậy.
Theo quan điểm của em thì vụ "chen ngang" của "nhà ông ngoại" này là một hành vi ăn cắp, có sự thông đồng tiếp tay của một số cán bộ, nhân viên y tế bệnh viện Hữu Nghị.
Hông quen, chả bênh gì ca này, chỉ là ko thích những người nhân vụ này để tranh thủ chửi y tế, chửi chính quyền, rồi có người lên khoe cái sự khốn nạn của mình khi ko chịu đóng góp cho quỹ vắc xin nhưng vẫn đi tiêm. Nghèo khó ko đóng quỹ được thì ko sao, xã hội người ta sẽ đóng thay mình. Nhưng vỗ ngực bảo mình và gia đình ko đóng và đó là đúng đắn thì ý thức còn kém hơn cô gái chen ngang kia.
Trong khi nhà nc người ta kêu gọi bã bọt mép ra để có vắc xin tiêm cho toàn dân, người nghèo nhất cũng đc tiêm thì có người lên đây vỗ ngực khoe sự bẩn bựa cả gia đình đi tiêm vắc xin chùa,
Nhà cô gái và ông ngoại kia người ta sai còn xin lỗi, ít nhất là ko bẩn bựa bằng cái loại có điều kiện nhưng đi tiêm chủa vắc xin, biết lên đây gõ phím chắc thể nào cũng đc tiêm trước người nghèo, người yếu thế.
Rồi những người bênh việc ko đóng quỹ vắc xin là đúng là chuẩn khi có một vài người chen ngang để đc tiêm. Chả biết trong đời sống cá nhân đã bao giờ sử dụng quan hệ để chen ngang chưa ko biết.

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Chuyện bình thường có gì đâu ah? Trên này đầy cụ đi khám chen ngang, đút tiền cho cảnh sát, chạy lớp cho con, nhờ quen biết để xử lý công việc cho nhanh… nhưng lại chửi cô gái ấy cụ ợ.
Các cụ ấy tiêu chuẩn kép, mình làm việc tương tự thì đc, cô gái ấy bị chởi vì lên face khoe ha ha.
Bạn đã quá nhầm lẫn khi cho 2 loại hành vị mà bạn vừa liệt kê vs chuyện cá nhân V.P,A lên FB khoe khoang đc tiêm vaccine Pfizer là tương đồng. Tác hại của nó rất khác xa.
Việc " đi khám chen ngang, đút tiền cho xxx..." chỉ gây tác hại cho 1 nhóm nhỏ, dẫu biết hành vi ấy là sai nhưng khi bị phát hiện vẫn có thể khắc phục đc để ko gây hậu quả to tát, nhưng scandal V.P.A này đã để lại hậu quả vô cùng lớn:
- Một số lượng lớn vaccine nước ta nhận đc cho đến bây giờ là nguồn viện trợ nhân đạo, bạn thử nghĩ xem cảm giác của họ sẽ ntn khi biết sự giúp đỡ của họ ko đúng đối tượng? Chuyện này đã làm hoen ố hình ảnh VN trong mắt bạn bè QT, ~ nước định giúp vaccine cho NDVN có thể sẽ rất cân phân khi đưa ra quyết định cuối cùng: "Nên cho hay ko?"
Giả sử bạn giúp đỡ 1 GĐ khó khăn nhưng món tiền ấy lại đc ông bố bà mẹ cho đứa con chơi mai thúy thay vì đầu tư làm ăn thì liệu bạn có tiếp tục giúp đỡ nữa ko?
- Nhân dân hăng hái đóng góp vào Quỹ phòng chống Covid để NN mua vaccine tiêm ngừa cho cả cộng đồng, trong đó có cả bản thân, như trường hợp của 1 cụ nêu trong thớt này, khi tổ trưởng đến vận động, ngoài tiền đóng góp của cha mẹ, cậu con cũng chạy đi gom hết mớ tiền mừng tuổi để dành góp thêm, đấy là lòng tin. Nhưng scandal này & vài trường hợp chen ngang ntn tụa như nhát búa đập tan ~ niềm tin thánh thiện ấy, tác hại này ko thể cân đong đo đếm đc.
Bạn còn cười haha khi đánh giá ~ Offers lên án hành vi của V.P.A là tiêu chuẩn kép! ^:)^

hm.tuan

Xe điện
Ẻm thì zí zái vào chuyện sang Sing du lịch! Tiền đó đi chơi ở ta hay hơn nhiều!

just for fun

Xe lăn
Bạn đã quá nhầm lẫn khi cho 2 loại hành vị mà bạn vừa liệt kê vs chuyện cá nhân V.P,A lên FB khoe khoang đc tiêm vaccine Pfizer là tương đồng. Tác hại của nó rất khác xa.
Việc " đi khám chen ngang, đút tiền cho xxx..." chỉ gây tác hại cho 1 nhóm nhỏ, dẫu biết hành vi ấy là sai nhưng khi bị phát hiện vẫn có thể khắc phục đc để ko gây hậu quả to tát, nhưng scandal V.P.A này đã để lại hậu quả vô cùng lớn:
- Một số lượng lớn vaccine nước ta nhận đc cho đến bây giờ là nguồn viện trợ nhân đạo, bạn thử nghĩ xem cảm giác của họ sẽ ntn khi biết sự giúp đỡ của họ ko đúng đối tượng? Chuyện này đã làm hoen ố hình ảnh VN trong mắt bạn bè QT, ~ nước định giúp vaccine cho NDVN có thể sẽ rất cân phân khi đưa ra quyết định cuối cùng: "Nên cho hay ko?"
Giả sử bạn giúp đỡ 1 GĐ khó khăn nhưng món tiền ấy lại đc ông bố bà mẹ cho đứa con chơi mai thúy thay vì đầu tư làm ăn thì liệu bạn có tiếp tục giúp đỡ nữa ko?
- Nhân dân hăng hái đóng góp vào Quỹ phòng chống Covid để NN mua vaccine tiêm ngừa cho cả cộng đồng, trong đó có cả bản thân, như trường hợp của 1 cụ nêu trong thớt này, khi tổ trưởng đến vận động, ngoài tiền đóng góp của cha mẹ, cậu con cũng chạy đi gom hết mớ tiền mừng tuổi để dành góp thêm, đấy là lòng tin. Nhưng scandal này & vài trường hợp chen ngang ntn tụa như nhát búa đập tan ~ niềm tin thánh thiện ấy, tác hại này ko thể cân đong đo đếm đc.
Bạn còn cười haha khi đánh giá ~ Offers lên án hành vi của V.P.A là tiêu chuẩn kép! ^:)^
Cháu cho rằng đã là chen ngang dù ở đâu và lý do gì thì đều xấu xa như nhau hết. Cái gì cũng gây ra hậu quả xấu cho xã hội.
hành vi sử dụng tiền và quan hệ trong cuộc sống bt có thể là tổ mối làm sụp cả một con đê. Cháu thấy các cụ cứ khen bên bển, chê nước mình sao lại cứ đi bảo cái hành vi chen ngang lúc thì gây hậu quả thấp, lúc thì gây hậu quả cao.
Vậy nên, qua việc này cháu cũng mong mọi người (kể cả bản thân cháu) đừng có chen ngang trong bất kỳ cái gì. Xếp hàng, xếp hàng và xếp hàng ạ :)

Chỉnh sửa cuối: