[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
...
Còn ông ngoại nghe đồn là đại gia, khả năng cao họ nhắn ít nhất 1tin tối thiểu ủng hộ quỹ rồi ah, mà chỉ cần 1k ủng hộ quỹ thì cũng đã hơn cụ ko đóng góp xu nào rồi. ngoài ra số thuế ông ấy đóng góp cho ngân sách chắc nhiều hơn cụ ko chịu ủng hộ.
Đóng góp thì được quyền chen ngang? Đóng càng nhiều thì càng đc quyền chen khoẻ?
Thế thì ngay từ đầu cứ tuyên bố thẳng là ông ngoại nộp tiền mua vaccine nhá, cóc phải từ thiện đâu mà chúng bay tưởng bở rồi vinh danh này nọ. Nhể :o)
Vãi cả lý luận. Nó chẳng khác gì đám sâu mọt đục khoét. Càng đục khoét đc nhiều chúng nó càng chùa chiền từ thiện ác liệt.
Chắc lũ đó cũng ný nuận là đã từ thiện mí lên chùa xin rồi nên đc quyền đục tiếp và đục khoẻ hơn 8-}

Trai_Nam

Xe tải
Đóng góp thì được quyền chen ngang? Đóng càng nhiều thì càng đc quyền chen khoẻ?
Thế thì ngay từ đầu cứ tuyên bố thẳng là ông ngoại nộp tiền mua vaccine nhá, cóc phải từ thiện đâu mà chúng bay tưởng bở rồi vinh danh này nọ. Nhể :o)
Vãi cả lý luận. Nó chẳng khác gì đám sâu mọt đục khoét. Càng đục khoét đc nhiều chúng nó càng chùa chiền từ thiện ác liệt.
Chắc lũ đó cũng ný nuận là đã từ thiện mí lên chùa xin rồi nên đc quyền đục tiếp và đục khoẻ hơn 8-}
Em đồng ý với còm này của cụ

just for fun

Xe lăn
Sao cụ biết chỉ có 'ông ngoại' góp, những ng khác góp hơn thì sao, nhà em cũng góp rồi đây. Bố khỉ
Cháu có bảo chỉ có ông ngoại góp đâu, cháu bảo là ông ngoại góp nhiều hơn người vỗ ngực tuyên bố ko góp xu nào ấy chứ. Nghèo khó ko góp được ko sao, nhưng đừng vỗ ngực hả hê khi có một vài trường hợp tham nhũng quan hệ rồi cho rằng mình là đúng.
Ko đóng góp xu nào, vỗ ngực hả hê nhưng nếu có vắc xin lại đến tiêm thì khác quái gì cô cháu của ông ngoại kia đâu.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Cháu có nói câu nào đóng góp nhiều thì đc quyền chen ngang đâu? Ơ kìa!
Cụ bình tĩnh, uống cốc nước rồi đọc lại còm cháu ạ.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Được bố thí, ăn của bố thí,...thì cũng có gì đâu sai. Lại tốt ấy chứ. Người ta cho, chứ có phải trộm cắp đâu.

Vấn đề là là sao của bố thí phải chia cho đều, từ việc tốt, lại trộm cắp của bố thí, tranh nhau là không hay.

Trai_Nam

Xe tải
Cháu có bảo chỉ có ông ngoại góp đâu, cháu bảo là ông ngoại góp nhiều hơn người vỗ ngực tuyên bố ko góp xu nào ấy chứ. Nghèo khó ko góp được ko sao, nhưng đừng vỗ ngực hả hê khi có một vài trường hợp tham nhũng quan hệ rồi cho rằng mình là đúng.
Nhưng ko có nghĩa góp là có quyền chen ngang hay ko cho ng khác góp ý. Vậy cụ có bằng chứng 'ông ngoại' đã đóng góp ko hay cụ là 'ông ngoại'

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Cháu có nói câu nào đóng góp nhiều thì đc quyền chen ngang đâu? Ơ kìa!
Cụ bình tĩnh, uống cốc nước rồi đọc lại còm cháu ạ.
Hí hí.. khuya mất zồi, uống nước lại mắc công đêm dậy đi toilet ^^
Chúc cả nhà ngủ ngon. Mai chém tiếp ^^

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ tưởng tượng thế này, một gia đình nhận đồ bố thí về nhà, rồi con cái trong nhà tranh nhau, đập nhau, chửi nhau,...vì miếng ăn, đó là một gia đình đi xuống, không có gia đạo, người ngoài nhìn vào họ khinh khi các cụ ạ.

Đau lòng lắm.

• Vodka
Reactions: nhs

just for fun

Xe lăn
Nhưng ko có nghĩa góp là có quyền chen ngang hay ko cho ng khác góp ý. Vậy cụ có bằng chứng 'ông ngoại' đã đóng góp ko hay cụ là 'ông ngoại'
Cháu nói ngay từ đầu là chen ngang là ko đúng còn gì. Cháu nhận định đây là một dạng tham nhũng quan hệ, và nó xảy ra cực kỳ phổ biến ở nc ta. Đi viện thì nhờ người quen hoặc đút tiền để khám nhanh khám sớm, thậm chí là còn tước đi cơ hội được điều trị đúng hẹn của những bệnh nhân ung thư.
Đi học thì chạy trường chạy lớp, chạy cô.
Phạm lỗi gặp công an thì gọi cho anh A chú B
Giờ đi tiêm vắc xin thì nhờ ông ngoại để tiêm nhanh khỏi xếp hàng thì có gì là lạ.

Không sợ vợ

Xe tăng
Báo chính thống nói về phun khử khuẩn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Báo chính thống nói về phun khử khuẩn.

Không rõ soha đăng lại từ đâu?

onano69

Xe container
Phun kk thì chắc chắn là diệt được muỗi côn trùng..., cũng tốt cho phòng chống mầm mống bệnh sốt xuất huyết :)

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng mặt đường nhựa được quan tâm chăm sóc xịt thuốc kháng covid liên tục nhóe. Bọn mày còn sướng hơn người trong nhà đó

ZARG

Xe container
Nói thế cũng không đúng, theo em được biết bọn sinh này siết rất chặt với tham nhũng. Trong lịch sử của nó có một ông bộ trưởng vì nhận cái gì đó cuối cùng phải tự tử, Sing trả lương cho cán bộ công chức rất cao đảm bảo cho họ có mức thu nhập ở tầng lớp trung lưu để ngăn chặn tham nhũng.

Trong nước là thế, nhưng không như các nước tư bản phát triển khác là bất kỳ hình thức tham nhũng nào trong hay ngoài nước của công ty nó đều xử lý, nhưng bọn Sing lại làm ngơ việc công dân nó tham nhũng, đút lót để thuận lợi trong công việc ở nước ngoài. Điều đó thể hiện tư duy linh hoạt, thực dụng của bọn Sing.

Còn việc nó có khu Geylang đĩ điếm, mại dâm mình nhìn thế mình chê, nhưng đó là cách quản lý của nó chứ nó không như mình thấy ko cấm được thì nó tập trung vào một chỗ để quản lý còn mình thì cấm nhưng thực tế chỗ nào cũng lén lút có

Nên cũng nên phải thừa nhận sự thật là bọn nó quản lý xã hội tốt hơn mình rất nhiều lần.

Con cảm nhận của em thì em không thích xã hội Sing lắm, nó cứ giả tạo, con người lạnh lùng với nhau chứ không thân thiện, cảnh quan cũng nhân tạo không có gì thú vị. Em không hiểu tại sao nhiều người cứ thích sang Sing du lịch chứ là em thì thấy sang Thái còn thích hơn
Cụ có biết 1 tuần Geylang tiêu thụ bao nhiêu cây thuốc lá (10 bao/cây) lậu từ Indonesia sang không?

Con số được ước tính là 15.000 cây (thời điểm 2013)

Nó không nhỏ như cái kim mà chui lọt qua biên giới được. Mà Sing đường biên giới quá kín, không có đường bộ đâu :))

Vậy ko có sự tiếp tay, tham nhũng thì thuốc lá lậu ở đâu mà ra?!

ZARG

Xe container
Mượn chuyện chị em covid đợt này để nói về văn hóa Singapore.

Chả là em làm việc, hợp tác, đi lại Singapore đến nay là khoảng 20 năm. Từ 2003 đến 2007 thì hầu hết thứ 2 - 6 ở sing và cuối tuần là về VN. E nói vậy để các cụ hiểu thời gian e ở Singapore vừa lâu, vừa dài ạ.

Nói về văn hóa Singapore, e và bọn người sing đều đúc kết 1 câu " no money, no honey" và " nó money, no talk"... có nghĩa là cái gì cũng quy ra tiền hết. Và sau này khi sang Úc, Mỹ, Ca...e mới nhận ra 1 điều đơn giản, đây là cách sống của người dân tại đất nước tư bản chứ ko chỉ riêng Singapore.

Và từ cái văn hoá này, ở góc độ quản lý nó đem lại bao chuyện thoạt nhìn rất buồn cười, khó hiểu nhưng nếu suy xét thì cũng ko thấy có j lạ.

Trước đây, khi gái VN sang ít, ko biết nói tiếng Anh, tiếng Trung thì nv IOM (nv di trú tại sân bay) nó hỏi đến đâu? Nếu ko trl đc hoặc cuống quá nói geylang (phố đèn đỏ của Singapore) thì bị cho về. Sau đó, các má mì người VN mới bắt đầu tập cho các bạn ấy vài câu tiếng Anh và thuê mấy cái home ngoài thì đều qua đc, tuy nhiên niềm vui cg ko kéo dài, sau đó khi nhập cảnh các bạn phải có tiền (khoảng 1500-2000sgd) nên để qua đc các má mì mới cho các b ấy vay tiền, mang qua và bên kia đón thì thu lại... rồi sau này lẻ tẻ thì có trường hợp ko có bạn trai và chồng đi cg cũng ko đc nhập cảnh, tuy nhiên việc này ko thường xuyên.

Còn sau khi nhập cảnh thì sao? Khi gái VN đứng đường thì thỉnh thoảng sẽ có xe của police đi lùa cho chạy tán loạn, lúc sau lại tụ lại như chưa có điều gì xảy ra. Trong các quán karaoke cg vậy, police cg lùa theo đợt, y như bắt cóc bỏ đĩa, e nào chẳng may bị tóm vào ngồi 1-2 ngày chủ bảo lãnh lại ra đi làm bình thường... Nói vậy để biết rằng cũng chả phải người sing coi thường gì người Việt mình mà chỉ đơn giản họ coi gái VN sang đây là công cụ để thu hút, để kiếm tiền từ khách du lịch... và khi mục đích ko đạt được, mà lại làm lây lan dịch bệnh thì việc bị đối xử ko tốt và lên án cg là việc bình thường thôi ạ.

Nói tóm lại, việc quản lý này cho ta cái cảm nhận cp Singapore ko thừa nhận nhưng cg ko quản lý triệt để các e xinh đẹp người VN và các nc khác sang Singapore làm việc này để nhằm mục đích thu hút khách du lịch....(kiểu như du học sinh sang Nhật cp cấm đi làm quá 20h/tuần, tuy nhiên hỏi 100 ô VN thì 99 ông làm gấp đôi time đó. Vậy chính phủ Nhật biết ko? Có là cái chắc! Có cấm ko? Ngoài mặt phải cấm chứ ko thì tuyển du học sinh thành tuyển LĐ hết? Vậy làm thế để làm j? Để trả lương thấp, ko phải nộp bảo hiểm, để có nhân lực làm việc theo thời vụ và những việc các LĐ thông thường chả ai thèm làm...)

Gấu e lườm bắt đi nấu cơm.... để 1-2 hôm nữa rảnh e viết tiếp về bí kíp gia hạn visa, moi tiền tip và các mảng tối của đời sống gái VN tại Singapore hầu các cụ dịch covid ah..
Khẩn trương cụ nhé.

Em với gấu trước tự hứa không bao giờ đặt chân đến Sing nữa.

Nhưng đợt này trẻ con nhà em nó lại thích đi Universal. Gấu em thì nhớ Tu hài Canana với Chili Crab, đến khổ.

ZARG

Xe container
Phạt tù bên sing nặng phết các cụ ạ
Vâng, nặng lắm.

Trước nhà em thuê bên Sing bị 1 thằng ng Việt vào ở rồi ăn cắp 3 cái Laptop trốn mất. Lên đồn trình báo thì hóa ra cảnh sát cũng đang lùng nó vì nhiều lần ăn cắp kiểu đó rồi.

Thiệt hại ước tính vài chục ngàn $ Sing

Khoảng 1 năm sau lúc thằng đó xuất cảnh bị tóm. Phạt 3 tuần tù ngồi, rồi trục xuất.

Chưa kể anh em bán thuốc lậu bên Sing kể tù Sing hài lắm. Nó toàn bật điều hòa lạnh max rồi không cho chăn đệm áo ấm, các con giời rét run. Cơ mà chả đánh đấm chửi bới gì sất, giam 1-2 tuần là trục xuất. Hết chiện.