[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thấy cụ viết vậy mới tò mò xem lại:
View attachment 7524536
Đấy là họ tính theo sức mua thực phẩm hay hàng tiêu dùng thiết yếu cụ nhé, chứ không có chuyện tính theo giá trị để mua đất đai/ bds đâu. Và nếu tính theo giá trị thực phẩm thì 30 năm trước (1993) một bát phở 4k-5k so với bây giờ 1 bát phở 30k-50k, tính ra cũng chỉ mất giá 10 lần thôi.

những năm 1930 ở Mỹ 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một miếng đất sau phát hiện mỏ dầu cũng nên!

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Vụ đấy xử tử hình hay chung thân cụ nhỉ? cháu ko nhớ rõ lắm
Chung thân. Mức tối đa trong khung hình phạt tội lừa đảo. Nếu Huyền Như bị khép tội tham ô (lấy tiền nhà nước_ ở đây là ngân hàng Viettinbank) thì mới có thể chuyển sang tội tử hình. Điều này đã không xảy ra.

fundraiser

Xe container
Chung thân. Mức tối đa trong khung hình phạt tội lừa đảo. Nếu Huyền Như bị khép tội tham ô (lấy tiền nhà nước_ ở đây là ngân hàng Viettinbank) thì mới có thể chuyển sang tội tử hình. Điều này đã không xảy ra.
Tội lừa đảo thì trách nhiệm trả nợ cho các bank khác như ACB là Huyền Như, còn nếu tham ô thì Vietinbank phải có trách nhiệm trả nợ cho các bank khác và Huyền Như sẽ bị tử hình. Nhìn chung là có lợi cho cả Vietinbank lẫn Huyền Như.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Tội lừa đảo thì trách nhiệm trả nợ cho các bank khác như ACB là Huyền Như, còn nếu tham ô thì Vietinbank phải có trách nhiệm trả nợ cho các bank khác và Huyền Như sẽ bị tử hình. Nhìn chung là có lợi cho cả Vietinbank lẫn Huyền Như.
Tội trạng nhân viên rành rành ra thế mà NH thuộc Big 4 nó còn lẩn - nói chi đến SCB?

smart_sharp

Xe tăng
Tội trạng nhân viên rành rành ra thế mà NH thuộc Big 4 nó còn lẩn - nói chi đến SCB?
Người có tội bao giờ cũng có xu hướng chối tội, không nhận tội cụ ơi. Đó là tâm lý bình thường. Ở đây, nếu nói đúng lý thì là trách nhiệm chính của Công An, Viện Kiểm Sát, Toà Án… khi cuối cùng để “lọt tội” (nếu có). Nó sẽ làm “méo mó” đi tính “công bằng” của cán cân công lý.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Có câu "Tiền mất tật mang" ví trường hợp mất của, mất công nhưng vẫn không khỏi bệnh, không được việc gì mà thậm chí còn mang thêm hại vào thân. Nguyên nhân chính là không nhận ra lỗi của mình, giá như đừng nhẹ dạ cả tin...
cụ dùng từ "lỗi" theo kiểu phạm lỗi đối với những người lỡ mua trái phiếu An Đông, em cho là chưa chính xác. Phải dùng từ "sai lầm" thì đúng hơn. Và theo em thấy thì ai lỡ mua thì giờ đều nhận ra sai lầm của họ cả. Sai lầm vì lỡ cả tin vào một ngân hàng có tên tuổi, có thương hiệu mà họ đã tin tưởng gửi gắm tiền tk trong nhiều năm, để rồi bị nhân viên ngân hàng cho ăn thịt lừa và ngân hàng úp sọt họ một vố đau như vậy!

giờ tuy họ có thể mất tiền nhưng tật thì ngân hàng sẽ mang cụ nhé! Và cả đội nhân viên hội thịt lừa của ngân hàng đó nữa! Nhân quả là có thực đấy, đừng vội đắc chí cụ nhé!

Vulcan V70

Xe trâu
Bọn bỏn luôn giở luật và quy định ra ông ạ. Bị hại phải kiện nếu đủ chứng cứ bắt chúng bồi thường. Cuộc chơi là như vậy rồi.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng rất đồng cảm với mọi người dính vào trái phiếu An Đông, Tân Hoàng Minh. Nhưng ở đây nhìn cách thức đòi lại những gì có nguy cơ bị mất như đã làm thực sự không phải là cách hay và không thể nói là không ảnh hưởng tới người khác được. Nên có cách thức khác hợp lý hơn, việc đó phải tham vấn những người có tâm và có tầm.
em nói thực nhé, việc một nhúm người đó tụ tạp trước các pgd hay chi nhánh scb, nếu có ảnh hưởng đến người khác đi nữa thì cũng ở một phạm vi rất rất nhỏ và mức độ ảnh hưởng cũng rất rất nhỏ! Chưa đến mức bị coi là vi phạm pháp luật cơ mà! Nó cũng chỉ tương tự hàng trăm hàng nghìn những "rắc rối" xã hội khác đang diễn ra hàng ngày. Cụ nghĩ sao mà có thể quy kết cho họ đủ mọi tội to đùng như vậy, trong khi cụ hoàn toàn lờ tịt đi bọn thịt lừa SCB lẫn bọn cá mập làm giàu và sống phè phỡn nhờ thịt lừa nhân dân như thị Trương Mỹ Lan?

bahongbeo

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Tiền gửi tiết kiệm của SCB vẫn bt mà các cụ

PlaStork

Xe buýt
nhà đầu tư chuyên nghiệp phải thỏa mãn một trong các điều kiện là có khoản đầu tư tối thiểu 2 tỷ trong vòng 6 tháng, còn SCB bán TP chỉ cần từ 200tr trở lên là nó bán cho rồi, đầy các cụ già tóc bạc thì nhà đầu tư chuyên nghiệp gì chứ cụ, mấy đứa nv làm ăn bố láo hoặc có sự chỉ đạo bố láo từ bọn bên trên thôi
Vậy có mua được 1 trang trại với 500$ vào năm 80-90 không cụ PlaStork
Đấy là họ tính theo sức mua thực phẩm hay hàng tiêu dùng thiết yếu cụ nhé, chứ không có chuyện tính theo giá bds đâu. Và nếu tính theo giá trị thực phẩm thì 30 năm trước (1993) một bát phở 4k-5k do với bây giờ 1 bát phở 30k-50k, tính ra cũng chỉ mất giá 10 lần thôi.

những năm 1930 ở Mỹ 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một miếng đất sau phát hiện mỏ dầu cũng nên!
Hai cụ nghiên cứu xem thế nào mà thu nhập trung bình đầu người hàng năm ở nước Mỹ giai đoạn 1930 mà đủ mua tận 10 cái trang trại thế? Mà đó là năm khủng hoảng đấy, chứ năm 1929 mua tận 12 cái trang trại.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ nghiên cứu xem thế nào mà thu nhập trung bình đầu người hàng năm ở nước Mỹ giai đoạn 1930 mà đủ mua tận 10 cái trang trại thế? Mà đó là năm khủng hoảng đấy, chứ năm 1929 mua tận 12 cái trang trại.

View attachment 7524831
Bình quân đầu người là cứ chia trung bình theo đầu người giữa tỷ phú triệu phú với cả người vô gia cư cụ nhé! Cụ nếu chỉ căn cứ vào mấy cái số liệu tổng hợp đó thì coi như chả hiểu gì về tình hình thực tế nước mỹ những năm 1930 cụ nhé. Thời điểm đó đồng UsD vẫn được neo theo giá vàng, được bảo đảm bởi vàng nên đồng Usd vô cùng giá trị! Ai đó mà thu nhập được 5k usd một năm là thu nhập khá lớn đó; có thể coi như 1 gia tài đấy cụ! Nếu cụ đọc các tác phẩm văn học Mỹ viết về thời điểm đó thì có lẽ cụ sẽ tin, là 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một mảnh đất có thể chứa một mỏ dầu nếu gặp may!

manhcsic

Xe tăng
cụ dùng từ "lỗi" theo kiểu phạm lỗi đối với những người lỡ mua trái phiếu An Đông, em cho là chưa chính xác. Phải dùng từ "sai lầm" thì đúng hơn. Và theo em thấy thì ai lỡ mua thì giờ đều nhận ra sai lầm của họ cả. Sai lầm vì lỡ cả tin vào một ngân hàng có tên tuổi, có thương hiệu mà họ đã tin tưởng gửi gắm tiền tk trong nhiều năm, để rồi bị nhân viên ngân hàng cho ăn thịt lừa và ngân hàng úp sọt họ một vố đau như vậy!

giờ tuy họ có thể mất tiền nhưng tật thì ngân hàng sẽ mang cụ nhé! Và cả đội nhân viên hội thịt lừa của ngân hàng đó nữa! Nhân quả là có thực đấy, đừng vội đắc chí cụ nhé!
Nói cái gì mới mới tý đi, khả năng năm sau thịt lừa app DN ls cao lại nói em tưởng, em nhầm, em tin... Trong khi tay mình ký rõ "Hợp đồng hợp tác"

beloren2021

Xe buýt
Bình quân đầu người là cứ chia trung bình theo đầu người giữa tỷ phú triệu phú với cả người vô gia cư cụ nhé! Cụ nếu chỉ căn cứ vào mấy cái số liệu tổng hợp đó thì coi như chả hiểu gì về tình hình thực tế nước mỹ những năm 1930 cụ nhé. Thời điểm đó đồng UsD vẫn được neo theo giá vàng, được bảo đảm bởi vàng nên đồng Usd vô cùng giá trị! Ai đó mà thu nhập được 5k usd một năm là thu nhập khá lớn đó; có thể coi như 1 gia tài đấy cụ! Nếu cụ đọc các tác phẩm văn học Mỹ viết về thời điểm đó thì có lẽ cụ sẽ tin, là 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một mảnh đất có thể chứa một mỏ dầu nếu gặp may!
Em cũng phục cụ Alaska_ , một chiến chủ à quên trái chủ, chiến đấu không biết mệt mỏi với biết bao cụ trên này. Cũng chúc cụ chân cứng đá mềm trong cuộc chiến đòi lại công bằng cho 40k trái khổ chủ.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]

View attachment 7524831
Cụ thích lấy cái số liệu bình quân đầu người để quy ra bds, thì em mời cụ tham khảo số liệu bình quân đầu người ở VN năm 1991:

thu nhập bình quân đầu người việt nam năm 1991 - Tìm trên Google: https://www.google.com.vn/search?q=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&client=safari&channel=iphone_bm&ei=6pCAY87IEo2C-QaqqLHYAQ&oq=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&gs_lcp=ChNtb2JpbGUtZ3dzLXdpei1zZXJwEAMyBQghEKABOgoIABBHENYEELADOgIIKToFCAAQgAQ6BggAEBYQHkoECEEYAFCeDFivFGCKJWgBcAB4AIABjgGIAYsCkgEDMC4ymAEAoAEByAEIwAEB&sclient=mobile-gws-wiz-serp#ip=1

Với giá đất hồi đó thì thu nhập bình quân đầu người một năm của dân VN thời đó đủ để mua đến mấy trăm m2 đất ở Hà Nội và có khi cả mấy ha đất ở các tỉnh!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng phục cụ Alaska_ , một chiến chủ à quên trái chủ, chiến đấu không biết mệt mỏi với biết bao cụ trên này. Cũng chúc cụ chân cứng đá mềm trong cuộc chiến đòi lại công bằng cho 40k trái khổ chủ.
cụ thử thật khách quan mà nói thành thực xem: là thái độ của em khi comment có giống như đang ... đánh nhau không? Mà cụ gọi em là Chiến chủ rồi em đang chiến đấu này nọ?

PlaStork

Xe buýt

Cụ không nghĩ bán cả trang trại không mua nổi cái xe ford bình dân đấy chứ? Phim Mỹ những năm 40 thấy ô tô ở trang trại khá nhiều, gần như nhà nào cũng có.

Cụ tham khảo thêm bảng giá nhà trung bình ở Mỹ năm 1940 tại 50 bang. Bang rách nát nhất cũng trên 6000$/căn nhà. Các bang khác toàn 20-30K/căn. Đã bao giờ ở Mỹ một trang trại chỉ có giá trị bằng 1/10 căn nhà trung bình tại một bang bét nhất?

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nói cái gì mới mới tý đi, khả năng năm sau thịt lừa app DN ls cao lại nói em tưởng, em nhầm, em tin... Trong khi tay mình ký rõ "Hợp đồng hợp tác"
Cũ hay mới thì tóm lại là họ chẳng phạm lỗi gì như cụ phán; họ chỉ sai lầm vì lỡ đặt lòng tin nhầm chỗ, nên mới để bị úp sọt và ăn thịt lừa!

cụ nghĩ là vụ này mà không được giải quyết; bọn thịt lừa không bị xử lý, thì năm sau DN vẫn còn có thể phát hành được trái phiếu sao? Cụ mơ ngủ à? Hay vừa từ sao Hoả rớt về trái đất?

PlaStork

Xe buýt
Cụ thích lấy cái số liệu bình quân đầu người để quy ra bds, thì em mời cụ tham khảo số liệu bình quân đầu người ở VN năm 1991:

thu nhập bình quân đầu người việt nam năm 1991 - Tìm trên Google: https://www.google.com.vn/search?q=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&client=safari&channel=iphone_bm&ei=6pCAY87IEo2C-QaqqLHYAQ&oq=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&gs_lcp=ChNtb2JpbGUtZ3dzLXdpei1zZXJwEAMyBQghEKABOgoIABBHENYEELADOgIIKToFCAAQgAQ6BggAEBYQHkoECEEYAFCeDFivFGCKJWgBcAB4AIABjgGIAYsCkgEDMC4ymAEAoAEByAEIwAEB&sclient=mobile-gws-wiz-serp#ip=1

Với giá đất hồi đó thì thu nhập bình quân đầu người một năm của dân VN thời đó đủ để mua đến mấy trăm m2 đất ở Hà Nội và có khi cả mấy ha đất ở các tỉnh!
Thu nhập của VN mình hồi đó có hơn 100$. Cái cụ lấy google là ngang giá sức mua so với nước ngoài.
100$ hồi năm 90 mua thế nào được mấy trăm mét đất ở HN, mua sao được mấy ha các tỉnh. 100$ có 4 chỉ vàng hồi đó thôi.