[Funland] Tổng hợp tình hình đường xá, đi lại, hỏi đáp tại Hà Nội và các Tỉnh xung quanh trong đợt thực hiện chỉ thị 16 của Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW R60

Xe tăng
Chán hẳn luôn chứ còn nghĩ gì nữa. Đợt này cháu tưởng làm mạnh từ hôm nay. Thấy hộ kinh quá! Dân cũng sợ ăn phạt. Cứ nghĩ nay đường sẽ rất vắng. Hoá ra lại đánh trống bỏ dùi. Cho sử dụng giấy cũ. Đg đông như chưa có giãn cách. Cháu 1 tuần đến cty đúng 1 buổi hôm nay. Lại nằm nhà đến tuần sau.

WaveX5

Xe tải
Ngõ nhà cháu có mấy cty nhưng các cụ TDP bắt đóng cửa hết (không thiết yếu) , qua được cửa các cụ hưu khó hơn qua phường
Làm thế là sai cụ ơi vì làm gì có quyền. Chắc mấy cty nhỏ không cần trực.

Spike

Xe tăng
Trong một diễn biến không liên quan thì HCMC đã cho phép cửa hàng bán đồ ăn mang đi được trở lại hoạt động trong khung giờ quy định :D

ekichi04

Xe tăng
Dear các cụ,
Em có giấy đi đường ở khu vực 1…nhưng khách hàng em có ng ở kv 2 Long Biên…có cách nào em qua cầu dc ko ạ vì giấy em đang là kv 1….
Mai cụ check luôn tại chốt giáp ranh vùng 1 & vùng 2 luôn xem. Em cũng thắc mắc như cụ, vì theo lý thuyết chỉ thị thì là V1 qua V2 chỉ cần trình ra giấy xét nghiệm Covid 19 âm tính CÒN HIỆU LỰC là đủ.

Nhưng thực tế thì không chắc lắm.

vnposh

Xe container
Mấy ngày gần đây, Hà Nội vướng vào bùng nhùng "Giấy đi đường", phần lớn do công tác tổ chức, chuẩn bị, đánh giá tác động của quyết định; nhưng góp phần không nhỏ dẫn đến "thất bại" là do giao việc cho cơ quan không có kinh nghiệm chủ trì soạn thảo và ban hành văn bản quản lý là CATP Hà Nội.

Đời thuở nhà ai, việc hướng dẫn cấp "Giấy đi đường" phải do cơ quan hành chính thực hiện, UBND TPHN lại giao cho Công an Thành phố soạn thảo, ban hành. Công an họ là lực lượng vũ trang được UBND chỉ thị và yêu cầu đảm bảo an ninh, trật tự an toàn xã hội ở tình hình hiện tại đã khó khăn cho họ rồi, lại giao công việc quản lý hành chính là việc họ không thành thạo, làm sao họ có thể bao quát được các công việc của UBND. Văn bản họ ban hành thành ra có chất lượng thấp; đối tượng quản lý vừa thừa, vừa thiếu, vừa lộn xộn; các bước thực hiện không rõ ràng; đầu mối quản lý đưa đẩy qua lại không biết cơ quan thẩm quyền nào chịu trách nhiệm;...

Bài học rút ra: mỗi việc phải có kế hoạch chuẩn bị, không "đùng một cái"; có quy trình thực hiện đầy đủ các bước, không thừa; có cơ quan chịu trách nhiệm rõ ràng, cụ thể;..

Và điều quan trọng, người dân cần "Giấy đi đường" chỉ thông qua một cơ quan duy nhất, không phải đôn đáo "xin" các thủ tục hành chính khác như các đối tượng là doanh nghiệp ở TPHN mấy ngày qua do văn bản ban hành không chất lượng, không phù hợp tình hình thực tế.

xe mất phanh

Xe container
Chốt lại là vẫn tìm cách áp ‘giấy đi đg’! Cần 1 suy nghĩ hoặc phương án đột phá. Lockdown cũng là 1 lựa chọn. Đỡ tốn công tốn của, chỉ hơi đắt 1 chút.

FANVIST

Xe tăng
Trong một diễn biến không liên quan thì HCMC đã cho phép cửa hàng bán đồ ăn mang đi được trở lại hoạt động trong khung giờ quy định :D
Tỷ lệ phủ Vaccine cao rồi thì phải tính toán việc trở lại hoạt động chứ đóng băng mãi sao được cụ, các nước khác có tỷ lệ tiêm chủng cao cũng thế mà

tamchenlenxe

Xe buýt
Quan trọng nhất là cái ý thức và trách nhiệm của mỗi người đối với cộng đồng . Chứ kế sách nào cũng có cái bất hợp lý vứi 1 bộ phận dân mình thôi , và cách lách nó cũng muôn vàn . Em dám chăc trong các vùng đỏ bây h cũng nhiêu cụ đoạn trước lách luật tung tăng đi làm đi ship phố phường . Đơn cử như mợ bán bún ốc ở An Dương chả hạn . Nên nói thì cãi nhau suốt chứ bây h ko có phương án nào hoàn hảo . Tự mình phải sống có trách nhiệm thôi . Chứ cứ nhìn ông khác lách luật đc để đi lại mà mình cho là thế mới hay thì e nghĩ còn lằng nhằng lắm . Hy vọng tiêm phủ đc nhanh thôi

gà_mờ_quá

Xe tải
Chính thức là chiều nay bọn em đã được cấp giấy đi đường có mã QR rồi các cụ ạ. Mừng rơi nước mắt. Tuy nhiên, chỉ cho bọn em đi và về trước 18h30, còn đâu muộn thì kiếm phòng nhì về mà ngủ. :D
Sáng nay các anh cũng qua chỗ em kiểm tra PA về phòng chống dịch rất tưng bừng (chắc tại tối qua đã chót chém :P). Em định úp cái PA về phòng chống dịch lên như đã nói với 1 cụ hôm qua, nhưng nó nhiều thông tin cá nhân quá nên các cụ thông cảm cho em nhé.
Cụ ơi, cụ có bản mềm hay mẫu phương án phòng chống dịch thế nào, tải mẫu ở đâu cụ cho em xin được không. Bên em đang tìm cái này mà seach google thấy nhiều mẫu quá.

Spike

Xe tăng
Tỷ lệ phủ Vaccine cao rồi thì phải tính toán việc trở lại hoạt động chứ đóng băng mãi sao được cụ, các nước khác có tỷ lệ tiêm chủng cao cũng thế mà
Cụ đừng hiểu nhầm ý em nhé. Lãnh đạo HCMC đã rất dũng cảm để đưa ra quyết định như vậy. Cá nhân em hoàn toàn ủng hộ.

FANVIST

Xe tăng
Cụ đừng hiểu nhầm ý em nhé. Lãnh đạo HCMC đã rất dũng cảm để đưa ra quyết định như vậy. Cá nhân em hoàn toàn ủng hộ.
Vấn đề này xem trên TV, CP họp mấy hôm trước em thấy đã nói đến rồi cụ

Chỉnh sửa cuối:

TeslaBee

Xe buýt
Hay nhờ, giờ này vẫn còn có những người nghĩ là ý thức của dân HN hơn dân SG, hay cố tình phân biệt vùng miền? Mà cụ buông câu đó rồi có bằng chứng gì không hay là từ thông tin về não thú trên VTV?
Em nghĩ là dân HN ý thức hơn dân TPHCM. Một phần nữa là các khu công nghiệp của HN hầu hết ở ngoại thành nên khó có khả năng bùng phát dữ dội như TPHCM. Thực tế hiện nay rất may là vùng xanh lại là vùng nhiều nhà máy và công nhân. Còn vùng đỏ phần lớn là dân công chức và tiểu thương nên thường lây nhiễm là cùng gia đình.

poiuy

Xe cút kít
Ông sở công thương HN được giao (hay ôm) việc đầu mối cấp giấy đi đường cho 1 loạt DN thiết yếu, thấy cũng ra hướng dẫn rất sớm. Tuy nhiên đến giờ không biết đã có cty của cụ nào nhận được giấy đi đường thông qua việc nộp hồ sơ lên sở CT chưa?

Pilota

Xe điện
Cụ ơi, cụ có bản mềm hay mẫu phương án phòng chống dịch thế nào, tải mẫu ở đâu cụ cho em xin được không. Bên em đang tìm cái này mà seach google thấy nhiều mẫu quá.

Bên phường họ có mẫu theo hướng dẫn của bộ y tế đó cụ. Để mai lên văn phòng, em xem bản mẫu đâu gửi cho cụ. Chiều nay em xem bản đã hoàn thiện thấy có nhiều thông tin cá nhân của mọi người quá, công bố ra không tiện cụ ạ.

maytinh8780

Xe tăng
Em chào Cccm. Em đang nói tới giấy phép đi đường mẫu mới. Sau 4 ngày vật vã, ngóng chờ cuối cùng nhà em cũng xin được. Tổng 26 nhân viên, 6 xe máy chở hàng, 4 xe tải vùng 1 và 2 xe tải vùng 2,3. Ngày kia cty ngan già nhà em có giấy hẹn tiêm 26 nhân viên này mũi thứ 2. Vậy là đã xong hết yêu cầu. Em lại lên đường thôi. Tình hình Cccm xin giấy phép đi đường như nào rồi ạ?

cairong_2011

Xe container
Phải kết hợp nhiều biện pháp thôi cụ, 5k thì phụ thuộc chủ yếu ý thức người dân chứ chính quyền kiểm soát sao nổi 100%
Em nhiều lúc cũng cho rằng do ý thức người dân. Nhưng nhiều lúc cũng hỏi lại: Ý thức đó sinh ra từ đâu ? Do truyền thống hay do cách quản lý kém nên người dân chẳng coi CQ là gì cả, sinh ra nhờn, ko có pháp luật đủ nghiêm minh. Tham nhũng cả ngàn tỷ chỉ tù vài năm, cách chức theo giai đoạn ... lấy trộm bánh mỳ cũng làm vài năm. Dân trông chờ biện pháp phòng dịch hiệu quả nhưng toàn thấy rồi. Kiểm tra là thấy cán bộ sai sót, lúng túng ... Giáo dục mang tiếng cải cách nhưng đi lùi. Không hiểu cái đó có tạo ra ý thức kém của người dân ?

LitteDuck

Xe đạp
đi ra khỏi hn có giấy xn âm tính cụ ạ. vào đầu hnam thì kbyt.
tùy chốt, hôm mấy lần e đi bt, có hôm gần đây có mợ yt đòi pcr :D, ra nút Vực vòng gặp bạn xxx xanh thì hành tỏi đủ kiểu, nào là a ko đủ đk vào Hnam, a đi đâu, a làm gì... baoh a quay lại hn, yêu cầu a xong việc a quay lại hn luôn nhé.... bla bla.
Bác đi từ hôm nào vậy bác?

Trạng thái
Thớt đang đóng