Tổng kết thiệt hại sau 03 năm chạy Sorento

thaibinhdutu

Xì hơi lốp
-Em ko rõ xe bác nó ntn chứ mấy con MN 2012 (xe mới chứ ko phải là xe lướt như bây giờ) thì phần lớn đều bị mủn cao su che công tắc điện mở cốp sau (nằm dước cái logo Kia) chỉ sau có 2,5 năm sd, còn Sorento thì em thấy rõ nhất là hay mòn phần sơn trên vô lăng. Xe của cậu bạn em là xe nhập máy dầu bản Full bị bợt hết 1 góc vô lăng, mà xe cũng chỉ mới chạy có hơn 2 năm với tầm hơn 4 vạn km, em ngó 1-2 cái xe khác cũng vậy?:-s
Vâng con Sò của em cũng bị mòn sơn phần dưới vô lăng, chỗ không bọc da. Trông cũng ghét thật mà chưa có phương án xử lý

mati

Xe buýt
Vâng con Sò của em cũng bị mòn sơn phần dưới vô lăng, chỗ không bọc da. Trông cũng ghét thật mà chưa có phương án xử lý
Bác tháo ra sơn lại là được.Cái Camry LD 2010 của bạn em cũng hay để ngón tay vào chỗ mấy cái phím phía bên phải nên cũng bị mòn sơn,phải sơn lại

lucky-luke

Xe buýt
Xe e Forte SLI còn hơn 5 tháng nữa là tròn 5 năm mà Vô lăng ko mòn, nắp bật cốp thông minh vẫn đàn hồi mượt mà, taplo giả da và nhựa vẫn đen bóng, các gioăng cao su vẫn kín mít kể cả cửa sổ trời, chỉ có cái ghế lái mặt da rách mất miếng vì e mặc quần Jean có logo kim loại ngoắc vào! Có mấy cụ chỉ giỏi phán bừa - hãy thể hiện mình là nam nhi đại trượng phu đi! Cái gì ko biết thì đừng chém - nhục lắm!

phuongdm

Xe tải
Xe em optima, hôm nay đúng 3 năm. Mỗi năm hết tầm 50tr tiền xăng. Các chi tiết trên xe chưa phải thay gì trừ 2 cái miếng nỉ chắn bùn hốc bánh sau hết 2tr7. Còn lại thì chỉ thay dầu, lọc các loại. Túm lại toàn thứ hao mòn phải thay theo sách manual. Sau 3 năm vẫn như mới, ai nhìn xe cũng ko tin là xe đã 3 năm mặc dù đã chạy 4v5km. Trong khi mấy con teana và camry nhập Khựa cùng thời gian sử dụng thì đã bong tróc nhìn như Khựaxịn.

SUV Lover

Xe máy
Nhìn chung xe mua mới từ đâu, sử dụng 1 chủ và có hiểu biết về xe thì chi phí cho 3 năm đầu thấp chung mà cụ, hãng nào cũng vậy thôi (trừ xe tàu khựa). Đa phần chi phí sửa chữa, bảo trì và mất thời gian sẽ vào năm thứ 4 -5 là chủ yếu, việc này cũng theo tính toán của nhà sản xuất cả rồi, người ta sản xuất, thử nghiệm và bán nhiều đời xe rồi nên số liệu thống kê rất chính xác. Theo em sang năm thứ 4-5 (tùy xe chạy ít nhiều) thì ngoài việc bảo dưỡng toàn bộ còn phải thay một cơ số thứ có chi phí lớn hơn và giá cả phụ thuộc vào từng hãng. Lúc đó mới thấy sự khác biệt giữa xe sang (mer, Bim...) và xe thưởng (Toy, Ford, Kia, Huyndai..) vì chi phí khác nhau nhiều lắm, mấy anh xe sang mạng lớn nên cũng phải thay nhiều đồ hơn, đắt hơn và thậm chí nhiều thứ chưa hỏng cũng phải thay ko lại hỏng sang thứ khác....
Vì thế nên e thích mua xe mới, kiến thức và thời gian mình có hạn, đi mới yên tâm và sướng hơn (còn phần giá đắt hơn thì coi như bù đắp vào chi phí sửa chữa sau này, được lại cái thời gian để làm việc khác, cái cảm giác sướng sướng khi bóc tem ..)
Sao em và cụ có tư tưởng giống nhau thế!

pupil

Xe điện
Xe em optima, hôm nay đúng 3 năm. Mỗi năm hết tầm 50tr tiền xăng. Các chi tiết trên xe chưa phải thay gì trừ 2 cái miếng nỉ chắn bùn hốc bánh sau hết 2tr7. Còn lại thì chỉ thay dầu, lọc các loại. Túm lại toàn thứ hao mòn phải thay theo sách manual. Sau 3 năm vẫn như mới, ai nhìn xe cũng ko tin là xe đã 3 năm mặc dù đã chạy 4v5km. Trong khi mấy con teana và camry nhập Khựa cùng thời gian sử dụng thì đã bong tróc nhìn như Khựaxịn.
Xe e Forte SLI còn hơn 5 tháng nữa là tròn 5 năm mà Vô lăng ko mòn, nắp bật cốp thông minh vẫn đàn hồi mượt mà, taplo giả da và nhựa vẫn đen bóng, các gioăng cao su vẫn kín mít kể cả cửa sổ trời, chỉ có cái ghế lái mặt da rách mất miếng vì e mặc quần Jean có logo kim loại ngoắc vào! Có mấy cụ chỉ giỏi phán bừa - hãy thể hiện mình là nam nhi đại trượng phu đi! Cái gì ko biết thì đừng chém - nhục lắm!
Em chả muốn còm men nhưng thấy 2 cụ xác nhận em cũng theo phát: SO của em hơn 4 năm, chạy 4.5 vạn, nội thất, vô lăng gần như mới. Ghế lái hơi bị nhăn chắc do mông em nó tuyền xương, em chả hiểu xe 1 số cụ vô lăng bị tróc nom nó thế nào nữa? các cụ xơi xong không rửa tay, hoặc tay bị ra mồ hôi chăng?

Chỉnh sửa cuối:

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hix, chả hiểu cụ chủ chạy thế nào mà em chạy hơn 2 năm rồi dính hơn chục phát đinh :(

Cụ đi cũng tầm tầm giống em, 1 năm ~ 1v hoặc hơn tý ty. Thậm chí năm đầu em mới chỉ đi được có 7.000km, hôm nọ lôi em nó ra hút bụi + vệ sinh nội thất, nhìn vẫn nuột dã man (xe em Cerato 2011)

lolly

Xe buýt
Xe hàn bi giờ quá đẹp quá rẻ so với tầm tiền... E cũng định đi con xe cũ đến 2018 để tax 0% đổi xe cho nó rẻ... Nhưng suy đi tính lại có một cái mà mình sẽ không mua được đó là tuổi trẻ, sức khoẻ nên hưởng thụ được là phải chơi luôn... Chứ cứ tính toán như bác nào để tiền gửi tiếp kiệm chấp nhận đi xe mình không thích... Khi có tuổi nhìn lại sẽ rất tiếc vì mình đã mất đi nhiều cái giá trị hơn cả tiền bạc

tone

Xe tải
Chơi thể thao vợ gọi về đón con k kịp rửa tay cụ ah
Em chả muốn còm men nhưng thấy 2 cụ xác nhận em cũng theo phát: SO của em hơn 4 năm, chạy 4.5 vạn, nội thất, vô lăng gần như mới. Ghế lái hơi bị nhăn chắc do mông em nó tuyền xương, em chả hiểu xe 1 số cụ vô lăng bị tróc nom nó thế nào nữa? các cụ xơi xong không rửa tay, hoặc tay bị ra mồ hôi chăng?

anhduc851

Xe hơi
xe của hản xẻng dc như thế la quá ngon rồi..mấy ông mec đi đến gần năm thứ 5 là cũng băt đầu hỏng vô số rồi

phucloc8899

Xe container
Xe nào thì sau 5 năm các cụ cũng thấy khác biệt ngay cụ chủ ạ :)

Bóng Chày

Xe lừa
Xe em 2,2 vạn, mua từ 5/2012. Ngoài bào dưỡng định kỳ ở Kia Long biên, em chưa thay gì. Tuy nhiên em gắn thêm:
- bậc X5
- mí che mưa cửa sổ
- bộ DVD 3 đầu 3 màn
- cặp đèn Hella để đi núi gặp sương
- cặp đènpp ha Philips sáng trắng để đi phố đỡ tối

hiện nay, duy nhất lốp Goodyear ngày càng cứng đang muốn thay. Bác chủ và các bác có tư vấn cho em loại gì phù hợp không? (Trừ Michelin). Em cám ơn

thaibinhdutu

Xì hơi lốp
Cập nhật tới 07-2014 sau 42 tháng sử dụng với 56.000km
- Sau dịp mò vào cửa khẩu Na Mèo (đi Lào), gầm va đá liên tục, đèn ABS lại sáng không tắt, hy vọng chỉ đứt dây tín hiệu ABS chứ không làm con may ơ nữa thì tốn
- Nội thất em vẫn thấy ngon như ngày đầu, có mỗi cái vô lăng phía nhôm dưới bị bạc màu, có vài vết xước nhôm ở cạnh cần số. Có cách nào làm bóng không nhỉ?

nmc

Xe hơi
Cập nhật tới 07-2014 sau 42 tháng sử dụng với 56.000km
- Sau dịp mò vào cửa khẩu Na Mèo (đi Lào), gầm va đá liên tục, đèn ABS lại sáng không tắt, hy vọng chỉ đứt dây tín hiệu ABS chứ không làm con may ơ nữa thì tốn
- Nội thất em vẫn thấy ngon như ngày đầu, có mỗi cái vô lăng phía nhôm dưới bị bạc màu, có vài vết xước nhôm ở cạnh cần số. Có cách nào làm bóng không nhỉ?
Cái miếng ốp nhựa màu bạc trên cần số và trên vô lăng em nghĩ mang đến gara họ tháo ra sơn lại là như mới ấy mà

Bóng Chày

Xe lừa
Cập nhật tới 07-2014 sau 42 tháng sử dụng với 56.000km - Sau dịp mò vào cửa khẩu Na Mèo (đi Lào), gầm va đá liên tục, đèn ABS lại sáng không tắt, hy vọng chỉ đứt dây tín hiệu ABS chứ không làm con may ơ nữa thì tốn - Nội thất em vẫn thấy ngon như ngày đầu, có mỗi cái vô lăng phía nhôm dưới bị bạc màu, có vài vết xước nhôm ở cạnh cần số. Có cách nào làm bóng không nhỉ?
3 cái lặt vặt quan tâm làm gì cụ. Xe ngon, chắc, an toàn là chính

tuanbac

Xe tăng
Xe em hơn 4 năm, hơn 90k km vẫn chưa bị làm sao.

soida1989

Xe tải
Em cũng bị rách ghế vì quần bò, sau 2 lần rách cứ quần bò em tháo hết mác kim loại cho chắc

ctson91

Xe đạp
Con xe chạy quá ngon rồi :D