Top 12 sai lầm về bảo dưỡng/ sử dụng xe hơi.

Tuấn Hyundai NK

Xe đạp
Tớ nghĩ mấy ông bạn đó cẩn thận quá thôi, như bác hardtop nói là quá chuẩn rùi, có những cái lãng phí ko cần thiết thì cụ cũng nên làm.

trinodev

Đi bộ
chào cả nhà. e đang có kế hoạch mua Kia Cerato ( xe nhập) theo các Pác em này đi có được ko? các Pác có thể cho em xin cái giá để tham khảo?

Many thanks!
Em vừa lấy Cerato 2012 hôm 9.9 xong, hàng xuất trung đông, full option, giá là 30.300 $US, thấy rất tâm đắc, không hối tiếc vì đã lựa chọn. Chúc bác sớm chọn được chiếc xe vừa ý.

bietdoidelta2

Xe đạp
Cam ơn Bác Vnnintel. Vui quá. Lúc nào tiện mời Bác nhậu tí chơi.:)

quanhs

Xe máy
Bài viết rất bổ ích cho newbie như em

pinkv

Đi bộ
E mới lên đời 4 bánh, xe e mới đi đc 1300 km. Htr'c đi rửa xe cùng ông a thì ông ý đổ cho 1 hộp nc' làm mát xong bảo e phải thay dầu đi. Cho e hỏi ngu 1 chút là bh e có nên thay dầu k, tiện thể cho e hỏi luôn xe mới mua thì bao lâu phải bảo dưỡng hay kiểm tra máy móc. Tại xe là động cơ GDI mà e thì chưa có kinh nghiệm j` về cái vụ xe cộ này

quachbinh

Xe đạp
Bài của bác có rất nhiều điều bổ ích nhưng riêng cái chống ồn thì em ko nhất chí. Chống ồn tùy thuộc vào loại xe. Nếu cỡ như i30 trở lên thì đúng là ko nên đầu tư làm gì, vì nhà sx cũng đã nghiên cứu kỹ về hiệu quả chống ồn rồi. Nhưng nếu bác lái những dòng xe bé như aygo, morning, matit sẽ thấy chống ồn có hiệu quả rất rõ rệt. Tuy nhiên phải cẩn thận cái keo dán lớp chống ồn mà ko xin thì có thể gây mùi nội thất rất khó chịu.

Cuoihn

Xe tăng
Bài của bác có rất nhiều điều bổ ích nhưng riêng cái chống ồn thì em ko nhất chí. Chống ồn tùy thuộc vào loại xe. Nếu cỡ như i30 trở lên thì đúng là ko nên đầu tư làm gì, vì nhà sx cũng đã nghiên cứu kỹ về hiệu quả chống ồn rồi. Nhưng nếu bác lái những dòng xe bé như aygo, morning, matit sẽ thấy chống ồn có hiệu quả rất rõ rệt. Tuy nhiên phải cẩn thận cái keo dán lớp chống ồn mà ko xin thì có thể gây mùi nội thất rất khó chịu.
Em đi con morning sao không thấy ồn bác nhỉ. Chắc tại chưa đi xe xịn bao giờ =))

acc_75

Xe điện
Có điểm 1 & 10 em không phục các cụ ợ.
điểm 1: nếu cụ đã từng đi xe mới lần thay dầu đầu tiên cụ có nhìn kỹ không ạ hay thằng cu thay dầu cho cụ xả ngay vào cái phuy bửn đen kịt.
điểm 2: nếu xe dầu đổ nhầm xăng mà không sao ?????.
Theo em được biết trong thành phần dầu diesel có dầu nhớt trong đó đới cụ ạ vì vậy bộ bơm cao áp. kim phun của cụ nó mới bền đước chứ. Còn xăng thì làm gì có thành phần nào hỗ trợ bôi trơn đâu, họa chỉ có cụ pha thêm nhớt vào (như cho xe 2T) may ra bộ bơm kim của cụ thọ được.

wowow

Xe hơi
Em đưa lên đây với mục đích giúp các bác hiểu đúng về bảo dưỡng xe, vừa giúp xe vận hành tốt vừa đỡ tốn xèng cho các bác.
Tuy nhiên đây chỉ là tổng kết của riêng em mang hơi hướng của kinh nghiệm cá nhân, nếu có gì chưa đúng mong được lượng thứ!!!!!!!!

9. Tắt điều hòa trước khi tắt máy và bật lại sau nổ máy:
Việc làm này chỉ đúng đối với các loại xe đời "Ơ kìa" hoặc xe có hệ thống điều hòa được "chế" bởi thợ không chuyên nghiệp, việc làm này là được truyền miệng từ các bác tài già và rất già đã quen chạy xe "nát".
HT điều hòa trên xe hơi ngày nay sẽ không làm việc trong quá trình khởi động và sẽ chỉ làm việc sau khi máy đã khởi động được vài giây.
Một nhầm lẫn nữa của người sử dụng là "cứ tưởng" điều hòa xe như điều hòa nhà, điều hòa xe khác điều hòa nhà ở chỗ, điều hòa chỉ chạy khi máy đang nổ và công suất của HT điều hòa trên xe lớn hơn gấp nhiều lần điều hòa cỡ trung ở nhà.
Kụ ơi, cho em hỏi hơi ngu tý về cái vụ này! Xe đang nổ máy và điều hòa đang chạy mà mình tắt máy, rút chìa khóa điện thì có ảnh hưởng đến điều hòa không ợ? Không rõ hệ thống nó sẽ xử lý như thế nào khi mình làm như thế? Chính vì băn khoăn ấy mà em dự nhiều người tắt điều hòa sau đó mới tắt máy để tránh việc điều hòa bị ngắt đột ngột, đảm bảo độ bền cho điều hòa ợ!

Có điểm 1 & 10 em không phục các cụ ợ.
điểm 1: nếu cụ đã từng đi xe mới lần thay dầu đầu tiên cụ có nhìn kỹ không ạ hay thằng cu thay dầu cho cụ xả ngay vào cái phuy bửn đen kịt.
điểm 2: nếu xe dầu đổ nhầm xăng mà không sao ?????.
Theo em được biết trong thành phần dầu diesel có dầu nhớt trong đó đới cụ ạ vì vậy bộ bơm cao áp. kim phun của cụ nó mới bền đước chứ. Còn xăng thì làm gì có thành phần nào hỗ trợ bôi trơn đâu, họa chỉ có cụ pha thêm nhớt vào (như cho xe 2T) may ra bộ bơm kim của cụ thọ được.
Chả cần phải chờ thay dầu, cụ cú chạy thử 1000km rồi rút que thăm dầu lên, bôi vào cái khăn giấy trắng là thấy thôi mà, nếu cụ thay ra ở 1000km thì cụ ới em một tiếng nhá, em đến em xin về dùng tiếp. Xăng thì bôi trơn kém hơn chứ không phải không có khả năng bôi trơn nhưng các chi tiết có liên quan chưa kịp bị mài mòn thì máy nó đã ngủ, không nổ được nữa rồi cụ ạ, thay dầu Diesel vào thì nó mới dậy.

Kụ ơi, cho em hỏi hơi ngu tý về cái vụ này! Xe đang nổ máy và điều hòa đang chạy mà mình tắt máy, rút chìa khóa điện thì có ảnh hưởng đến điều hòa không ợ? Không rõ hệ thống nó sẽ xử lý như thế nào khi mình làm như thế? Chính vì băn khoăn ấy mà em dự nhiều người tắt điều hòa sau đó mới tắt máy để tránh việc điều hòa bị ngắt đột ngột, đảm bảo độ bền cho điều hòa ợ!
Thoải con gà mái đi cụ ạ, em đã nói là điều hòa xe khác điều hòa nhà rồi mà.

Hai Quang

Xe tải
Thanks Cụ, em cũng rút được KN ở mục 1 là 6k KM đầu tiên mới thay rồi ợ.

Meow

Xe điện
Cái nỳ phải theo hướng dẫn của nhà SX cụ ạ, tùy loại xe mà dầu thay ở thời điểm nào, loại dầu nào, thậm chí nhiều loại xe mới bây giờ không phải thay dầu hộp số (life time), chỉ kiểm tra, thiếu thì bổ sung.
Xe em Morning 2k12 thì bao lâu phải thay dầu hộp số ạ, ko phải thay thì càng tốt quá :D
Mà có phải thay loại dầu chuyên dụng cho hộp số ko bác?
Em ko tìm đc đâu số mob of bác Hardtop cả :(

Xe em Morning 2k12 thì bao lâu phải thay dầu hộp số ạ, ko phải thay thì càng tốt quá :D
Mà có phải thay loại dầu chuyên dụng cho hộp số ko bác?
Em ko tìm đc đâu số mob of bác Hardtop cả :(
Nếu em nhớ không nhầm thì KM 2012 vưỡn phải thay dầu hộp số sau 4 vạn như bình thường và là dầu thông thường cụ nhé.

ngoquanghuy

Xe đạp

TER-2008

Xe buýt
Điểm 1: Thay dầu ở 1.000km đầu tiên. nên hay k. K bít các cụ nhận xe mới về có thay ngay dầu k (dầu theo xe) . Quan điểm tui là nếu xe của tui là xe nhập khẩu (đi lâu mới về VN) thì dầu theo xe có cần thay rồi đi hay là cứ đi khoảng 1.000km mới thay, để tiếtvv kiệm và an toàn nên kiểm tra dầu sãn trong xe có thể chạy khoảng 1.000km đầu (khuyến cáo đi dều và tốc độ trung bình) sau thay dầu cho an toàn vì dầu trong xe để lâu cũng bị biến chất . Theo Tài liệu hướng dẫn sử dụng 1 số hãng thì trong khoảng thời gian đầu sử dụng 500-1.000km không nên tăng ga đột ngột và chạy tốc độ quá cao vòng tua máy khoảng <2000v/p như vậy là vẫn cần chạy rà nhưng k phải như hồi xưa xe đời cũ. Ngày nay tuy việc SX các chi tiết xe là rất chính xác nhưng vẫn cần có sự chạy rà ổn định xe. việc thay dầu định kỳ 5.000km hay 10.000km còn do loại dầu thay (gốc dầu loại gì) và điều kiện vận hành. Nếu cùng 1 loại dầu thì chạy thường xuyên đồi núi (tải lớn) và bụi bẩn thì thay sớm hơn nếu cụ thay dầu gốc tổng hợp thì có thể đến 12.000km mới phải thay. Thông thường dùng dầu loại trung bình cấp độ khá ( API SH 20w50)thì thay khoảng 5.000km (cho dễ nhớ vì 5, 10, 15 cứ bội số của 5 dễ nhớ hơn bội số của 6: 6,12,18)
Điểm 6: Bóng XENON rõ ràng là tốt hơn bóng Halogen ( ít điện hơn, sáng hơn) như cụ nói thì chỉ nói thay bóng đèn thôi. Nguyên tắc đã dùng XENON thì phải đi với BI ( thấu kính) chứ không đựoc dùng với chóa thường vì không chụm được tia sáng (cứ tóe loe ra chói mắt xe ngược chiều) tất nhiên bộ xịn thì đắt hơn và thường lắp trên các xe xịn thui.

194BikeStore

Xe điện