Hội xa xứ Topic chuyên thảo luận về chăm sóc xế yêu.

aappie

Xe tải
Hôm nay em mạn phép mở cái thớt này để các cụ trong hội xx chúng mình có chỗ chém về mục chăm sóc làm đẹp cũng như bảo quả con vợ 2. Tại em cũng mới vào nghề hơn 3 tháng nay nên chưa biết nhiều về khoản này lắm ,nhưng có ông bạn kèm cặp hướng dẫn nên cũng ok . Đây là nghề tay trái vừa làm vừa chơi của em thôi các cụ à, còn nghề chính là ăn welfare :D .Hôm nay em mới nghĩ đến việc chụp hình mấy nạn nhân của em lên vì lúc trước toàn làm mấy con xe ghẻ ,với lại thằng bạn lúc trước giờ toàn bắt rửa xe là chính . mà công đoạn rửa xe cũng lắm nhiêu khê em học+ thực hành hơn tháng nó mới cho em qua giai đoạn khác. Dài dòng quá thôi em vào luôn con nạn nhân này vậy. Ferrari 550 Maranello

Lúc em mới nhận xong rửa sơ thì nó như này

Máy bẩn bà cố

lớp sơn phủ thì bị hư vì rửa ko đúng cách

sau khi tiến hành 50-50

Ghế cũng 50-50

logo

Cửa xe

gần hoàn chỉnh

Nội thất

Trước

http://img832.imageshack.us/i/dsc0150cv.jpg/

laicanthan

Xe container
Được đấy lão ,thớt này sẽ hót đấy

supersoi

Xe tải
Hôm nào sang đây rửa con xe cho em nhá

aappie

Xe tải
Hôm nào sang đây rửa con xe cho em nhá
Cụ chạy sang em tiện hơn :D em đỡ mắc công vác cả đống đồ đi theo , mà tụi em cũng có dịch vụ di động giống vn đấy ,em tính cụ 19 cent 1km nhá ,để xem từ chỗ em bao nhiêu km =))

aappie

Xe tải
Em tiếp bài nữa rồi ngất .
Bước đầu tiên là dụng cụ +mỹ phẩm dành cho ngoại thất .
Em không dám nói loại nào sài tốt hay loại nào ngon nhất nhưng những loại em thường dùng thì toàn cho Pro cả . Có 2 cách để rửa và đánh bóng. Em xin giới thiệu trước về dụng cụ cho Máy + Tay trước .
Cơ bản mình chia ra làm 5 bước trước tiên . Trong lúc rửa hoặc đánh bóng em khuyên các cụ nên dùng khăn hoặc WashMitt Microfiber hoặc có nguồn gốc từ lông cừu.
Và sử dụng theo phương thức 2 thau nước để rửa . tức là 1 thau để shampoo và 1 thau dùng nước không.
Bước 1 :
Rửa xe . Bước này rất quan trọng vì chiếc xe có sạch hết các loại bụi bám hay không là ăn thua vào nó. Nếu không đúng cách thì rửa xe sẽ thành phá lớp bảo vệ sơn.hậu quả của rửa xe không đúng cách sẽ dẫn đến hậu quả là khi nhìn nghiêng ngoài ánh sáng sẽ thấy những vòng tròn hoặc vết xước nhỏ li ti,sau bao năm tháng những lớp bảo vệ sẽ bị mòn thành ra lớp sơn sẽ đổi màu .
Shampoo

Từ trái qua phải :-Super slickhttp://www.carclean.nl/products.aspx?search=slick%20&%20suds
-Lather
-Born to be Mild
-Lavare
-California gold car wash

Các loại shampoo ờ trên bên ngoài đều ghi rõ tỉ lệ pha vào nước . Ví dụ 1/3 tức là 1 ml shampoo thì pha được với 3 lít nước.

đây là các loại khăn tay dùng trong quá trình rửa xe

Trái sang phải :-Supernatural Short Hair Washmitt
-Genuine Lambswool washmitt
-Sponge
-Microfiber wash mitt.

Khi sử dụng khăn có nguồn gốc là lông cừu thì tốt nhất nhưng sẽ không giặt lại bằng máy giặt được,còn loại microfiber thì giặt lại vô tư . em khuyên dùng các loại này vì khi rửa xe sẽ an toàn cho lớp bảo vệ khỏi bị chà xát với các bụi bẩn củng như đất cát bám vào thành sơn .
Sau khi rửa bằng shampoo thì xịt lại bằng nước và lau khô bằng các loại khăn chuyên dụng.

Trái sang phải:
-Mother's Wax Drying Towel
-Senza Acqua
-Waffle weave Drying Towel

công dụng của các loại khăn này là mềm mại và thấm nước khủng khiếp. đặc biệt không để lại các vết ố trắng .

Kết thúc bước 1. :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW735

Xe tăng
Em nhìn phê nhất con 911, hóng tiếp bài của lão..........

Chỉnh sửa cuối:

BALTIC

Xe container
xiêu xe của lão áp à

Bó mạ tụt

Xe buýt
Áp ơi con m...ít ú của e già quá rồi thì có đi sờ pa chỗ lão đc không ?:(

Bó mạ tụt

Xe buýt

aappie

Xe tải
Em xin tiếp phần 2 :
phần này em nói sơ về lớp sơn chút , khi sơn xe các hãng thường phủ lên panel 3 lớp . panel>primeur(cái này có chức năng giống như giúp cho sơn bám chặt lại)>sơn phủ >lớp bảo vệ sơn .

Sau 1 thời gian chạy lớp bảo vệ sẹ bị oxi hóa, bụi bẩn có hóa chất như nhựa đường ,và các loại khác như nước mưa có acid ,đặc biệt là phân chim có chất chua và axit nên sẽ làm hư lớp bảo vệ cực nhanh. em khuyên các cụ bị chim ị vào xe thì nên rửa càng nhanh càng tốt. mình có thể thử khi các cụ rửa xe xong rồi thì dùng tay xoa lên lớp sơn sẽ có tiếng kêu loạt xoạt và tay có cảm giác như bị nhám ,cho nên phần này sẽ dùng barclay để xóa lớp bẩn bám bên ngoài mà không làm hư hại đến lớp sơn phủ.
Em không biết dịch ra barclay là gì nên em dùng tên tiếng anh cho tiện.Hình nó đây ạ

miếng này có thể sử dụng nhiều lần ,nếu mặt nào dơ thì có thể bóp lại và làm tiếp,nhưng nếu rơi xuốt đất thì các cụ phải chắc chắn là miếng đó không có 1 hạt cát nào bám vào thì mới sài tiếp tục.Khi mình clay thì sẽ sử dụng hóa chất phụ trợ để công việc dễ hơn và đạt hiệu quả nhất.
Khi để trên tay thì phải như thế này.khi bắt đầu thì xịt ướt miếng clay bằng nước đi kèm , và xịt luôn lên mặt sơn ,chà xát như đang kì cọ cho bà cả đến khi hết sạch hết các nơi ,nhưng nhớ là đừng đụng vào các phần như viền nhôm xe,cao su kẹp ,chỉ được dùng clay cho phần nào có sơn . bóng đèn xe thì cũng sài được,dùng cho kiếng cũng tốt luôn.

Cách áp vào xe đúng

Cách này sai

Hậu quả của sử dụng sai

Nghiêm trọng hơn là khi dùng sai cách thì có thể móng tay sẽ cào vào sơn
Sau khi clay thì sẽ thấy nó bẩn như thế nào.

Bước này không thật sự quan trọng khi detail nhưng góp phần cho các bước tiếp theo hiệu quả cao nhất khi loại trừ các lớp bẩn bám dai .
Em bonus thêm cái video ,các cụ chú ý phần cuối khi 50-50 xong .Sau khi làm bước này thì con kiến khi leo lên xe cũng có thể bị ngã.
Khi sử dụng xong các cụ có thể cho vào bọc lại thật kín ,lần sau lôi ra dùng tiếp.
[YOUTUBE]VD9Qc84vSyY[/YOUTUBE]
[video=youtube;5c1pea0V-os]http://www.youtube.com/watch?v=5c1pea0V-os[/video]

Chỉnh sửa cuối:

tuan dat

Xe tăng
Hóa ra dùng cục này bây giờ em mới biết
Còn cái lọ để xịt tên là gì đấy App?

Chỉnh sửa cuối: