Hội xa xứ Topic chuyên thảo luận về chăm sóc xế yêu.

raklei

Xe điện
Hôm nay giới thiệu với các cụ món này tranh thủ khi thay lốp mùa hè sang lốp mùa đông, e thay luôn bộ má phanh vì nó mòn đến hạn phải thay rồi, khi nào nhìn thấy vành xe chạy tí là đen chứng tỏ má phanh mòn gần hết nên ra nhiều buị hơn bình thường

đầu tiên kích xe lên, cái kích theo hướng dẫn chỉ là dùng tạm, nên e cứ nhét thêm khúc củi vào cho chắc chắn rồi mới tháo lốp

bung lốp ra thì thấy ko chỉ má phanh mà đĩa phanh cũng phải thay, nhưng ko đặt mua đĩa nên thôi để lần sau

dùng tuốc nơ vít cậy cái thép giữ má phanh, e cũng ko hiểu cái này để làm gì vì thấy thường nhiều xe ko có mà cũng ko sao

dùng cờ lê xoay 2 cái ốc 13mm đằng sau để bung cái caliper ra

2 cái ốc này là cái khó nhất vì rất chặt, ko cắm máy vào đc, hơnko có tư thế để xoay, tháo đc xong thì cái caliper cũng bung ra

dùng cái kẹp, kẹp ủn xi lanh ở caliper trở về vị trí sâu nhất, vì khi má phanh mòn xy lanh nó đùn ra ngoài cùng, nếu ko đủn đc về thì ko lắp má mới vào đc

laicanthan

Xe container
Lão giỏi đấy, em toàn mang ra thợ :)) Em hóng tiếp xem lão làm

raklei

Xe điện
lấy má phanh cũ, mới ra so; cái má phanh mới này của wagner làm cũng là một trong những cty sx má phanh to đùng đc đánh giá chất lượng còn cao hơn hàng chính hãng

trước khi lắp lại má phanh, tất cả các con ốc đều đc trét mỡ anti seize, e ko biết gọi tiếng việt là gì nhưng bên e mùa đông họ rải muối nên xe pháo gỉ rất nhanh, nếu ko dùng cái này thì lúc lần sau sẽ bị gỉ két lại rất khó tháo.

bôi trét mỡ vào mấy cái ngóc ngách, thay má mới rồi lắp lại như cũ

thay bộ lốp mùa đông vào, thế là xong một bánh.

các cụ đừng làm theo e nhá, cái này e trông đơn giản thế thôi e đọc mãi mới tự làm đc, trc toàn phải đi làm thử cho xe người khác mấy lần rồi mới yên tâm làm cho xe mình :D

7604

Xe tải
lấy má phanh cũ, mới ra so; cái má phanh mới này của wagner làm cũng là một trong những cty sx má phanh to đùng đc đánh giá chất lượng còn cao hơn hàng chính hãng

các cụ đừng làm theo e nhá, cái này e trông đơn giản thế thôi e đọc mãi mới tự làm đc, trc toàn phải đi làm thử cho xe người khác mấy lần rồi mới yên tâm làm cho xe mình :D
Sói nhà em cũng hay thay cái này ,nhưng em thấy má phanh này cũng chưa đến nỗi phải thay ,còn dày lắm .

Bó mạ tụt

Xe buýt
Tụt có gọi bao giờ không :-? Vắng Ap béo cũng hơi buồn :(
Con béo ấy mà còn sinh hoạt đều đều thì thớt đồ ăn chết với nó, e cũng tiếc, lâu rồi e ko gọi. Xoi vừa bảo e nhắn cho số của con hàng ấy, e đang tìm.
Nói chung 90% vì cái gì thì mọi người đều đoán ra rồi :)
A thì cái dì chẳng biết nhể, mà đúng là lí do ấy đấy.:))