[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

commander

Xe điện
Dù thế nào cũng đừng có hủy,thời tiết càng báo xấu lên đó càng dễ có cảnh đẹp để chụp.Nếu đi từ ngày 30 thì nên chạy thẳng đến Yên Minh nghỉ đêm vì ngày 31-8 là ngày Giáp Tuất có chợ Phố Cáo họp chợ.Chỗ này cách Yên Minh gần 20km.Nên đặt phòng trước 20 ngày trở lên khi lên Hà Giang nhất là Yên Minh,Đồng Văn,Mèo Vạc

Nếu cụ đi thì để em lên lịch,bởi đợt cụ đi ít nhất cụ có được 3 phiên chợ lùi
vâng cảm ơn cụ, em tính đi 2-3 gia đình, gồm 2 SUV có thể thêm 1 sedan, có gì em nhờ cụ tư véo với, vì lần đầu đi HG ợ (b)

30T-2917

Xe tải
Cụ Hổ à, cụ tư vấn lịch trình hộ em chạy từ Hà Nội với, cách đây 7 năm em chạy cung này rồi nhưng toàn chạy gầm cao.
bây giờ bọn em chạy toàn sedan thôi.
E định xuất phát từ sáng sớm thứ 7 (30/8) và về thứ 3 (2/9) để hôm sau đi làm
bọn em nhà có nhiều F1, đứa bé nhất 2 tuổi
Cụ xem hộ em nên chạy từ mấy giờ, ăn ngủ nghỉ ở đâu hợp lý ạ
Tks cụ.
e để sẵn thùng Beluga để hầu cụ rồi ạ :)

quangdzung

Xe điện
Cụ Hổ à, cụ tư vấn lịch trình hộ em chạy từ Hà Nội với, cách đây 7 năm em chạy cung này rồi nhưng toàn chạy gầm cao.
bây giờ bọn em chạy toàn sedan thôi.
E định xuất phát từ sáng sớm thứ 7 (30/8) và về thứ 3 (2/9) để hôm sau đi làm
bọn em nhà có nhiều F1, đứa bé nhất 2 tuổi
Cụ xem hộ em nên chạy từ mấy giờ, ăn ngủ nghỉ ở đâu hợp lý ạ
Tks cụ.
e để sẵn thùng Beluga để hầu cụ rồi ạ :)
Giờ cụ vẫn chưa đặt phòng thì khó rồi

WHITE TIGER

Xe container
Cụ đặt phòng KS chưa.Ở TP Hà Giang thì không cần lo.Nhưng Đồng văn hay Mèo vạc hay Quản Bạ phải đặt trước ít nhất 15 ngày,dịp nghỉ lễ phải trước 1 tháng.Nếu nhà chỉ có 1 gia đình mà chỉ cần 1 phòng thì cứ phải đặt trước

Thứ 7 nếu đi đường QL2C lên thì đến Quản Bạ khoảng 3 đến 4h chiều.Gọi đt đặt phòng ở Quản Bạ,KS 567 khá ổn
Sáng chủ nhật có chợ Quản Bạ.Xong đi Lùng Tám mà mua đồ thổ cẩm bằng vải đay.Đi tiếp Lao và Chải và ăn trưa ở Yên Minh.Đi tiếp Phố Cáo,Sủng Là,nhà họ Vương rồi quay ngược lại hơn 1km lên Lũng Cú.Lũng Cú Đồng Văn thì gọi đt luôn để tìm phòng hoặc seach mạng tìm phòng ngay bây giờ luôn
Thứ 2 Đồng Văn-Mã Pí Lèng-Mèo Vạc,đèo chữ M cách Mèo Vạc 19 km về hướng Yên Minh.Yên Minh-Quản Bạ ăn trưa rồi về Vị Xuyên Ngủ
Thứ 3 Bắc Quang-Hoàng Su Phì quay ngược ra ăn trưa ở Hàm Yên rồi về thẳng HN

Kết thúc hơn 1000km

nem_da_giau_tay

Xe buýt
Cụ hổ cho hỏi thời điểm này đi hà giang có lo ngại cái khoản mưa lũ sạt lở ko? Hiện trạng đường xá hiện nay thế nào hả cụ?

À, ở bên thớt KIA có cụ nói e vs cụ tranh luận cãi nhau hồi nào đó, e nhớ mãi k ra, e vs cụ đã bao giờ nói chuyện gì đâu nhể, e chỉ nhớ ra là đã đọc khá nhiều bài của cụ về tay bắc rồi

30T-2917

Xe tải
Cụ đặt phòng KS chưa.Ở TP Hà Giang thì không cần lo.Nhưng Đồng văn hay Mèo vạc hay Quản Bạ phải đặt trước ít nhất 15 ngày,dịp nghỉ lễ phải trước 1 tháng.Nếu nhà chỉ có 1 gia đình mà chỉ cần 1 phòng thì cứ phải đặt trước

Thứ 7 nếu đi đường QL2C lên thì đến Quản Bạ khoảng 3 đến 4h chiều.Gọi đt đặt phòng ở Quản Bạ,KS 567 khá ổn
Sáng chủ nhật có chợ Quản Bạ.Xong đi Lùng Tám mà mua đồ thổ cẩm bằng vải đay.Đi tiếp Lao và Chải và ăn trưa ở Yên Minh.Đi tiếp Phố Cáo,Sủng Là,nhà họ Vương rồi quay ngược lại hơn 1km lên Lũng Cú.Lũng Cú Đồng Văn thì gọi đt luôn để tìm phòng hoặc seach mạng tìm phòng ngay bây giờ luôn
Thứ 2 Đồng Văn-Mã Pí Lèng-Mèo Vạc,đèo chữ M cách Mèo Vạc 19 km về hướng Yên Minh.Yên Minh-Quản Bạ ăn trưa rồi về Vị Xuyên Ngủ
Thứ 3 Bắc Quang-Hoàng Su Phì quay ngược ra ăn trưa ở Hàm Yên rồi về thẳng HN

Kết thúc hơn 1000km
Cụ Hổ cho em hỏi đường chạy từ Cao Bằng sang Lạng Sơn dạo này ntn rồi ạ, lần trước em chạy đường xấu kinh, nhất là đoạn Bác Hồ chỉ huy chiến dịch Đông Bắc,
Nếu chạy về Bắc Kạn - Thái Nguyên thì đường có tốt ko ạ, e chưa chạy đoạn này lần nào.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ Hổ cho em hỏi đường chạy từ Cao Bằng sang Lạng Sơn dạo này ntn rồi ạ, lần trước em chạy đường xấu kinh, nhất là đoạn Bác Hồ chỉ huy chiến dịch Đông Bắc,
Nếu chạy về Bắc Kạn - Thái Nguyên thì đường có tốt ko ạ, e chưa chạy đoạn này lần nào.
Đường từ CB sang Lạng Sơn thì cũng bình thường cụ à trung bình 60km/h.Xấu thì chỉ có đoạn cách Tĩnh Túc 8KM về đến Nguyên Bình.Từ Nguyên Bình đi Cao Bằng thì đường siêu đẹp

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Cụ hổ cho hỏi thời điểm này đi hà giang có lo ngại cái khoản mưa lũ sạt lở ko? Hiện trạng đường xá hiện nay thế nào hả cụ?

À, ở bên thớt KIA có cụ nói e vs cụ tranh luận cãi nhau hồi nào đó, e nhớ mãi k ra, e vs cụ đã bao giờ nói chuyện gì đâu nhể, e chỉ nhớ ra là đã đọc khá nhiều bài của cụ về tay bắc rồi
Cụ đi hướng Lũng Cú với Đồng Văn toàn đá thì có gì để sạt đâu cụ

laichuanhieu

Xe tăng

30T-2917

Xe tải
Đường từ CB sang Lạng Sơn thì cũng bình thường cụ à trung bình 60km/h.Xấu thì chỉ có đoạn cách Tĩnh Túc 8KM về đến Nguyên Bình.Từ Nguyên Bình đi Cao Bằng thì đường siêu đẹp
Tks cụ. Nếu từ Cao Bằng em chạy Bắc Kạn - Hà Nội thì đường có được ko cụ ?

30T-2917

Xe tải
Cụ Hổ nghía hộ em lịch trình với ạ.
Tks cụ
Hà Nội - Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Hồ Ba Bể
Thời gian: 4ngày/3đêm

GIỚI THIỆU:
Du lịch Hà Giang – Hành trình Đông Bắc 4 ngày đưa du khách đến với Hà Giang, cùng khám phá nét văn hóa của vùng núi Đồng Văn, Ngắm những vẻ đẹp hùng vĩ như Cột Cờ lũng Cú, Leo đèo Mã Pì Lèng ngắm Sông Nho Quế. Hành trình còn đưa du khách đến với Di tích lịch sử cây đa Tân Trào Tuyên Quang, Hồ Ba Bể…

NGÀY 1: HÀ NỘI – TUYÊN QUANG – HÀ GIANG – QUẢN BẠ (đi NB-LC & QL2C & QL2)
05h30: Có mặt tại chân cầu Nam Thăng Long , khởi hành đi Hà Giang
08h30: Đến Tuyên Quang (đi NB-LC; QL2B; QL2C; QL2 - 134km), nếu sớm có thể đi thăm quan Di tích lịch sử Cây đa Tân trào.
12h30: Đến Hà Giang (đi QL2; QL4C - 156km) nghỉ ăn trưa
14h00-14h30: tham quan TP.Hà Giang (có thể ngủ ở Hà Giang hoặc Quản Bạ)
16h00: Đến Quản Bạ, nhận phòng khách sạn 457…………………Tel: ………

NGÀY 2: QUẢN BẠ - LŨNG CÚ- ĐỒNG VĂN - MÃ PÍ LÈNG - MÈO VẠC - BẢO LẠC (QL4B)
7h00-7h30: ăn sáng, sau đó đoàn khởi hành đi Yên Minh (QL4C - 58km)
Trên đường đi dừng chân nghỉ ngơi tại Cổng trời Quản Bạ, ngắm thị trấn Tam Sơn và Núi Đôi.
9h30: tiếp tục khởi hành đi TT Đồng Văn (54km) Trên đường sẽ ghé thăm phố Cáo, tìm hiểu nếp nhà còn giữ nguyên truyền thống, Tham quan phiên chợ Đồng Văn, nhà Vua Mèo – Vương Chí Sình – đây là 1 công trình kiến trúc đẹp hiếm có và rất độc đáo của vùng cao nguyên núi đá,
12h30: Nhận phòng ks……….Tel……………, nghỉ ăn trưa tại TT Đồng Văn,dạo chơi tại Phố Cổ Đồng Văn.
14h30: lên tham quan và chụp ảnh tại Cột Cờ Lũng Cú (27km)

NGÀY 3: TT ĐỒNG VĂN – TT BẢO LẠC - HỒ BA BỂ (QL4B; QL34; TL212; QL279 - 291km)
8h00: khởi hành đi TT Bảo Lạc (QL4B - 124km)
khi qua đèo Mã Pì Lèng dừng chân ngắm dòng sông Nho Quế.
12h00: ăn trưa tại Bảo Lạc
13h00: khởi hành đi Hồ Ba Bể (QL34; TL212; QL279 - 167km) nhận phòng ks…………………Tel:……………..

NGÀY 4: KHÁM PHÁ HỒ BA BỂ – HÀ NỘI (TL254; TL268; QL3 - 208km)
8h00: ăn sáng, lên thuyền tham quan Hồ Ba Bể với Động Puông, Ao Tiên... Cùng nghe giới thiệu về Hồ Ba Bể.
12h00 ăn trưa ở Thái Nguyên
18h00: Về đến Hà Nội, kết thúc chuyến đi.

30T-2917

Xe tải
Vâng cụ à, em cũng vừa làm chuyến Hà Nội - Cao Bằng - Ba Bể - Hà Nội cụ à, vì em sợ Hà Giang đường xấu đèo cao sedan ko đi đc thôi ạ. Cụ nói vậy em yên tâm rồi cảm ơn cụ nhiều nhé
Cụ cho em xin lịch trình của cụ với, đường sá ntn cụ ? em hôm tới cũng định chạy y hệt cung này của cụ
Tks cụ

WHITE TIGER

Xe container
Tks cụ. Nếu từ Cao Bằng em chạy Bắc Kạn - Hà Nội thì đường có được ko cụ ?
Đường này chả phải suy nghĩ nhiều.Chỉ có điều là nó chạy quanh núi nên đánh võng khá nhiều

Cụ Hổ nghía hộ em lịch trình với ạ.
Tks cụ
Hà Nội - Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Hồ Ba Bể
Thời gian: 4ngày/3đêm

GIỚI THIỆU:
Du lịch Hà Giang – Hành trình Đông Bắc 4 ngày đưa du khách đến với Hà Giang, cùng khám phá nét văn hóa của vùng núi Đồng Văn, Ngắm những vẻ đẹp hùng vĩ như Cột Cờ lũng Cú, Leo đèo Mã Pì Lèng ngắm Sông Nho Quế. Hành trình còn đưa du khách đến với Di tích lịch sử cây đa Tân Trào Tuyên Quang, Hồ Ba Bể…

NGÀY 1: HÀ NỘI – TUYÊN QUANG – HÀ GIANG – QUẢN BẠ (đi NB-LC & QL2C & QL2)
05h30: Có mặt tại chân cầu Nam Thăng Long , khởi hành đi Hà Giang
08h30: Đến Tuyên Quang (đi NB-LC; QL2B; QL2C; QL2 - 134km), nếu sớm có thể đi thăm quan Di tích lịch sử Cây đa Tân trào.
12h30: Đến Hà Giang (đi QL2; QL4C - 156km) nghỉ ăn trưa
14h00-14h30: tham quan TP.Hà Giang (có thể ngủ ở Hà Giang hoặc Quản Bạ)
16h00: Đến Quản Bạ, nhận phòng khách sạn 457…………………Tel: ………

NGÀY 2: QUẢN BẠ - LŨNG CÚ- ĐỒNG VĂN - MÃ PÍ LÈNG - MÈO VẠC - BẢO LẠC (QL4B)
7h00-7h30: ăn sáng, sau đó đoàn khởi hành đi Yên Minh (QL4C - 58km)
Trên đường đi dừng chân nghỉ ngơi tại Cổng trời Quản Bạ, ngắm thị trấn Tam Sơn và Núi Đôi.
9h30: tiếp tục khởi hành đi TT Đồng Văn (54km) Trên đường sẽ ghé thăm phố Cáo, tìm hiểu nếp nhà còn giữ nguyên truyền thống, Tham quan phiên chợ Đồng Văn, nhà Vua Mèo – Vương Chí Sình – đây là 1 công trình kiến trúc đẹp hiếm có và rất độc đáo của vùng cao nguyên núi đá,
12h30: Nhận phòng ks……….Tel……………, nghỉ ăn trưa tại TT Đồng Văn,dạo chơi tại Phố Cổ Đồng Văn.
14h30: lên tham quan và chụp ảnh tại Cột Cờ Lũng Cú (27km)

NGÀY 3: TT ĐỒNG VĂN – TT BẢO LẠC - HỒ BA BỂ (QL4B; QL34; TL212; QL279 - 291km)
8h00: khởi hành đi TT Bảo Lạc (QL4B - 124km)
khi qua đèo Mã Pì Lèng dừng chân ngắm dòng sông Nho Quế.
12h00: ăn trưa tại Bảo Lạc
13h00: khởi hành đi Hồ Ba Bể (QL34; TL212; QL279 - 167km) nhận phòng ks…………………Tel:……………..

NGÀY 4: KHÁM PHÁ HỒ BA BỂ – HÀ NỘI (TL254; TL268; QL3 - 208km)
8h00: ăn sáng, lên thuyền tham quan Hồ Ba Bể với Động Puông, Ao Tiên... Cùng nghe giới thiệu về Hồ Ba Bể.
12h00 ăn trưa ở Thái Nguyên
18h00: Về đến Hà Nội, kết thúc chuyến đi.
Còn lịch thì em đọc tới ngày 2 thì hơi giật mình vì nếu chạy sẽ rất đuối và chắc phải đêm mới tới được Bảo Lạc.Ngày 2 có thế ngủ tại Đồng Văn,nếu sớm thì hãy xuôi xuống Mã Pí Lèng cách đó 11km rồi quay lại Đồng Văn ngủ vì Mã Pí Lèng buổi chiều mới đẹp mà phải trước 4h30.Còn sau đó mặt trời qua núi

Mà lịch cụ copy của bên tour du lịch hay sao vậy mà nó xếp cho chạy ác thế

Mon 29V

Xe điện
Ở Quản Bạ thì có nhiều nhà nghỉ không bác Hổ trắng?

Mon 29V

Xe điện
Em định đi Hà Giang theo lịch trình 3 ngày thế này có ổn không ạ:

Ngày 1: HN-Tuyên Quang-Hà Giang-Quản Bạ, ngủ Quản Bạ;
Ngày 2: Quản Bạ-Lũng Cú-Đồng Văn-Mã Phì Lèng, về Đồng Văn ngủ;
Ngày 3; Đồng Văn-HG-TQ-HN.

Sedan chạy như vậy có vất quá không?

scud122

Xe tăng
bọ e cũng đinh 2/9 làm chuyên HG theo lịch trình dự kiến như sau:
1. Xuất phát HN 16h00 ngày T6: ngủ đêm Tuyên Quang;
2. T7: Chạy Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ: ngủ Quản Bạ;
3.CN: Chạy Quản Bạ - Đồng Văn - Mã Pí lèng - ngủ Đồng Văn;
4.T2: Chay Đồng Văn - Bảo Lac - Hồ Ba Bể - ngủ Hồ Ba Bể;
5.T3: Hồ Ba Bể - Thái Nguyên - Hà Nội
chạy 1 xe inova 2 lái + 5 thành viên, bọn e chưa đi bao giờ k biết ý kiến các cụ có kinh nghiệm như vậy đã phù hơp chưa?

WHITE TIGER

Xe container
Ở Quản Bạ thì có nhiều nhà nghỉ không bác Hổ trắng?

Em định đi Hà Giang theo lịch trình 3 ngày thế này có ổn không ạ:

Ngày 1: HN-Tuyên Quang-Hà Giang-Quản Bạ, ngủ Quản Bạ;
Ngày 2: Quản Bạ-Lũng Cú-Đồng Văn-Mã Phì Lèng, về Đồng Văn ngủ;
Ngày 3; Đồng Văn-HG-TQ-HN.

Sedan chạy như vậy có vất quá không?
Quản Bạ có nhưng không nhiều.Tam Sơn thì rẻ,nhiều phòng,phòng lởm nhưng gọi rất khó gọi.567 thì ổn nhất nên gọi trước khi đi ít nhất 3 tuần

Ngày 3 với em chạy thì em chạy được tốt.Không những vừa chạy còn vừa leo núi chụp ảnh.Còn với cụ là oải đấy.Đồng Văn-Hà Giang em chạy hết 4h40 phút xe của em.Cụ không có kinh nghiệm chắc 5h hoặc cụ xe nhỏ dễ luồn lách có thể hết hơn 4h.Hà Giang - Hà Nội 7h không nghỉ nữa

Hà Nội Tuyên Quang theo đường 2C lên cũng khá ngon rồi,chỉ có vài đoạn là xấu thôi

chạy 1 xe inova 2 lái + 5 thành viên, bọn e chưa đi bao giờ k biết ý kiến các cụ có kinh nghiệm như vậy đã phù hơp chưa?
Nếu đến Tuyên Quang thì sớm quá.Vì đi như thế chỉ khoảng 7h là cụ đến Tuyên Quang rồi.Cụ ăn tối rồi đi tiếp và nên ngủ ở Bắc Quang vì cung này dài nên chạy đường trường dài còn đường đèo núi ngắn để có thời gian nghỉ.Nếu em là em toàn lên tận Hà Giang ngủ còn để hôm sau thong thả đi đèo núi vì các điểm cần tham quan mất khá nhiều thời gian

ar3a

Xe điện
Em cũng đồng ý với ý kiến của cụ Hổ về ngày thứ 6. HN-TQ em cũng chạy Innova chắc chắn dưới 3h. Trừ khi cụ có người quen ở TQ hẹn hò tối thứ 6 không thì chạy cố lên 1 chút thì ngày sau sẽ ổn hơn.

Ngày T7 thì cụ chạy thẳng lên Đồng Văn đi; trước khi vào thị trấn nghỉ thì ghé thăm nhà Vương. CN thì sáng ra lên Lũng Cú rồi về Đồng Văn ăn trưa; nghỉ ngơi 1 chút rồi lên Mã Pí Lèng chơi và lại về Đồng Văn ngủ.

Cụ đi đúng đợt 2/9 nên chú ý đặt phòng. Đồng Văn có Lâm Tùng mới mở sạch sẽ, giá tốt (250k); và cũng vì lý do này nên thường kín chỗ. Cách đây 2 tuần em lên mà hết phòng, cuối cùng phải thương lượng với Tour leader của một đoàn xuống phòng gia đình ngủ; nhường lại phòng của họ cho gia đình em. Trên Ba Bể thì tránh nhà khách VNPT ra nhé, xập xệ lắm rồi mà giá thì đắt. Cụ nên nghỉ ở nhà khách Điện Lực ngay bên cạnh, phòng 3 giường chỉ có 250k (bên Bưu Điện là 550k phòng tương tự). Và cũng phải đặt sớm không hết chỗ.

Cụ chạy 2 lái thì vô tư đi. Em đi chuyến vừa rồi cũng Innova như cụ mà chỉ có 1 mình em chạy và ngày đầu em đi từ HN lên Đồng Văn luôn: vẫn có thời gian ăn, nghỉ, ngủ trưa 20' và đến nhà Vương đúng 3h chiều.

scud122

Xe tăng
Em cũng đồng ý với ý kiến của cụ Hổ về ngày thứ 6. HN-TQ em cũng chạy Innova chắc chắn dưới 3h. Trừ khi cụ có người quen ở TQ hẹn hò tối thứ 6 không thì chạy cố lên 1 chút thì ngày sau sẽ ổn hơn.

Ngày T7 thì cụ chạy thẳng lên Đồng Văn đi; trước khi vào thị trấn nghỉ thì ghé thăm nhà Vương. CN thì sáng ra lên Lũng Cú rồi về Đồng Văn ăn trưa; nghỉ ngơi 1 chút rồi lên Mã Pí Lèng chơi và lại về Đồng Văn ngủ.

Cụ đi đúng đợt 2/9 nên chú ý đặt phòng. Đồng Văn có Lâm Tùng mới mở sạch sẽ, giá tốt (250k); và cũng vì lý do này nên thường kín chỗ. Cách đây 2 tuần em lên mà hết phòng, cuối cùng phải thương lượng với Tour leader của một đoàn xuống phòng gia đình ngủ; nhường lại phòng của họ cho gia đình em. Trên Ba Bể thì tránh nhà khách VNPT ra nhé, xập xệ lắm rồi mà giá thì đắt. Cụ nên nghỉ ở nhà khách Điện Lực ngay bên cạnh, phòng 3 giường chỉ có 250k (bên Bưu Điện là 550k phòng tương tự). Và cũng phải đặt sớm không hết chỗ.

Cụ chạy 2 lái thì vô tư đi. Em đi chuyến vừa rồi cũng Innova như cụ mà chỉ có 1 mình em chạy và ngày đầu em đi từ HN lên Đồng Văn luôn: vẫn có thời gian ăn, nghỉ, ngủ trưa 20' và đến nhà Vương đúng 3h chiều.
vâng cám ơn cụ . cụ có thể cho e xin số nhà Lâm Tùng ở Đồng Văn, và cụ có số KS nào ở Bắc Quang cho e xin dc k? vì chắc tham khảo ý kiến các cụ chắc bọn e chạy cố lên Bắc Quang ngủ chứ đi k quen đường k dám đi đêm.
Cám ơn các cụ