[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

bin

Xe đạp
Chào bác Hổ và các bác...
Em ở Đà Nẵng, dự định đầu tuần sau sẽ cùng gia đình khám phá cao nguyên đá Hà Giang bằng xe nhà. thời gian khoảng 1 tuần, em lên lộ trình sau bác Hổ và các bác xem giúp em có ổn không :
Ngày 1: Đà Nẵng-Thanh Hóa. (thứ 2 đầu tuần )
Ngày 2: Thanh Hóa - Hà Giang.
Ngày 3: Hà Giang - Đồng Văn.
Ngày 4; Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang.
Ngày 5: Hà Giang - Thanh Hóa.
Ngày 6: Thanh Hóa - Đà Nẵng.
Với lộ trình trên, em có thể thăm được phiên chợ vùng cao nào không ?
Từ Thanh Hóa chạy ra Hà Nội rồi lên Hà Giang bằng con đường nào là hợp lí nhất ( chạy trong ngày ).
Cám ơn bác Hổ và các bác tư vấn cho em, xin đa tạ.

WHITE TIGER

Xe container
Chào bác Hổ và các bác...
Em ở Đà Nẵng, dự định đầu tuần sau sẽ cùng gia đình khám phá cao nguyên đá Hà Giang bằng xe nhà. thời gian khoảng 1 tuần, em lên lộ trình sau bác Hổ và các bác xem giúp em có ổn không :
Ngày 1: Đà Nẵng-Thanh Hóa. (thứ 2 đầu tuần )
Ngày 2: Thanh Hóa - Hà Giang.
Ngày 3: Hà Giang - Đồng Văn.
Ngày 4; Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang.
Ngày 5: Hà Giang - Thanh Hóa.
Ngày 6: Thanh Hóa - Đà Nẵng.
Với lộ trình trên, em có thể thăm được phiên chợ vùng cao nào không ?
Từ Thanh Hóa chạy ra Hà Nội rồi lên Hà Giang bằng con đường nào là hợp lí nhất ( chạy trong ngày ).
Cám ơn bác Hổ và các bác tư vấn cho em, xin đa tạ.
Cụ đi ngày nào ạ

bin

Xe đạp
Ôi bác Hổ đây rồi,
Em xuất phát từ Đà Nẵng vào thứ 2 tuần sau ( ngày 20/6 ). với tổng thời gian như vậy nếu cố quá thêm 1 ngày nữa em muốn vòng qua cao bằng bỏ qua cung vòng lại Hà giang theo bác có được không hay tập chung cho tour cao nguyên đá thôi ? từ Mèo Vạc đi qua Cao Bằng theo bác lộ trình nào là chuẩn nhất ?
Cám ơn bác Hổ, em sẽ ghi số phôn của bác và nhờ tư vấn thêm trên đường đi khi cần nếu bác không phiền lòng chứ ạ ?!
Cảm ơn bác nhiều...

lucdaugiang

Xe buýt
Cụ WHITE TIGER ơi, ngày mai em có chuyến đi Đồng Văn - Lũng Cú cụ từ vấn tình hình các nhà nghỉ khách sạn trên Đồng Văn cho em với. Trên đó có hay cháy phòng vào cuối tuần không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều!

WHITE TIGER

Xe container
mùa này thoải mái đi đi nhé

hungsatria

Xe hơi
Đọc xong bài này e quyết định chuyển hẳn sang uống bia Tiger. Like cụ chủ
Mời các cụ ghé chợ Mèo Vạc cùng làm chén rượu, bát tiết với bà con Mông

hoangdieu123

Xe máy
Tour đi Hà Giang-Đồng Văn-Lũng Cú-Mã Pí Lèng trên dưới 1000km

Lịch trình hiệu quả nhất trong tour là đi 3 ngày 3 đêm,xuất phát vào chiều thứ 5.Để hiệu quả nhất trong việc chụp ảnh ở Hà Giang tốt nhất các bạn nên tham khảo ngày xuất phát trước để chụp được các phiên chợ lùi được hiệu quả nhất

_Lịch họp các phiên chợ trong tuần
Thứ năm chợ Tráng Kìm
Thứ sáu chợ Minh Tân
Thứ bảy chợ Quyết Tiến
Chủ nhât chợ Quản Bạ,Yên Minh,Đồng Văn,Mèo Vạc

_Lịch họp các phiên chợ lùi
Ngày Tý,Ngọ chợ Phó Bảng
Ngày Dần,Thân chợ Lũng Phìn
Ngày Tỵ,Hợi chợ Sà Phìn
Ngày Thìn,Tuất chợ Phó Cáo

Lịch trình chính
Ngày 1 Thứ 5 xuất phát lúc chiều tối
Hà Nội-Hà Giang 310km và ngủ đêm tại Hà Giang mất 8h
Ngày 2:Thứ 6,chú ý các điểm này có thể thay đổi chứ không nhất thiết đi cả trong 1 ngày thứ 6 mà có thể sang cả ngày thứ 7 hoặc đến hôm về tức ngày chủ nhật sẽ qua

_Sáng sớm dậy trả phòng đi lên Đồng Văn.Có thể ăn phở tại Hà Giang hoặc ăn sáng với nhưng món ăn mà người dân ở chợ Minh Tân ăn ở đó,chụp ảnh cũng tại đó.
_Từ Minh Tân đi lên đến cây độc mộc và chụp đèo nếu gặp mây mù thì đó chính là nơi chắn mây cũng rất đẹp
_Đi tiếp đến núi đôi Quản Bạ lên cổng trời và ngắm núi đôi cô Tiên.
_Qua Quản Bạ sẽ đến tiếp là Lùng Tám.Chỗ này có cửa hàng bán đồ vải đay khá đẹp cũng như xưởng làm đay ở bên cạnh của nhà cô Mai.Một nơi mua đồ vải đay đẹp mà lại rẻ
_Qua Lùng Tám đế Cán Tỷ nơi 1 bản người Mông sống dọc con sông Miện
_Đi qua Cán Tỷ sẽ đến nơi ngắm khu địa chất Lao và Chải để có thể nhìn thấy tầng địa chất cũng như ruộng bậc thang
_Cách Yên Minh khoảng 11km sẽ đến rừng thông và vườn tre Yên Minh với phía đăng xa là ruộng bậc thang(đầu tháng 10)
_Ăn trưa tại Yên Minh
_Yên Minh - Phố Cáo qua con đèo có nhiều khúc ngoặt gấp và chụp xuống toàn cảnh con đèo để đến Phố Cáo.Đến bản Phố Cáo với lối kiến trúc cơ bản nhất và giữ được nhiều nét cổ xưa của người Mông với mái ngói âm dương,nhà trình tường bằng đất với hàng rào đá đặc trưng của người Mong vùng cao(Đây là nơi săn ảnh tốn nhiều thời gian nhất)
_Phố Cáo-Sủng Là cũng là 1 bản của người Mông và ngay đầu bản có ngôi nhà mà năm xưa là nơi đã quay bộ phim "nhà của Pao"
_Qua Sủng Là sẽ đến di tích nhà họ Vương nơi mà Vua Mèo từng ở
_Nhà Họ Vương-Lũng Cú nơi có cột cờ và lá cờ 54m2 tượng trưng cho 54 dân tộc
_Lũng Cú - Đồng Văn với cafe phố cổ,nhà cổ,chợ cổ đồng văn và chợ mới Đồng Văn
_Đồng Văn - Mã Pí Lèng

Lịch trình thay đổi liên tục để phù hợp việc chụp được các phiên chợ lùi.Chợ lùi được ưu tiên trước tiên so với các chợ cố định như Đồng Văn hay Mèo Vạc do những chợ lùi này thường có rất ít người Kinh nên rất tiện cho việc săn ảnh mà không lẫn hay bị mấy anh tộc Kinh lên chụp ké

Chủ nhật Đồng Văn-Hà Nội

Cung đường đi như vậy chỉ dành cho những người đi săn ảnh,nơi đến tham quan có thể thay đổi đi trước hoặc đi sau nhưng vẫn sẽ đi đủ theo chương trình để đảm bảo nơi cần chụp chụp đúng giờ cần chụp

Vì xe Mercedes Sprinter 16 chỗ chỉ phù hợp cho tối đa từ 8 đến 12 người cả lái khi đi trên đèo núi đông tây bắc nên mọi người đi cá nhân hay theo đoàn tớ sẽ tư vấn sao cho hiệu quả nhất để chụp ảnh.Kể cả những ai muốn đi Hà Giang để chụp ảnh mà không thể đi với tớ thì cũng cứ gọi tớ sẽ tư vấn hiệu quả nhất cho việc chụp ảnh,nơi ăn,chỗ nghỉ để mọi người đi lại cho an toàn và hiệu quả nhất

Thêm vài ảnh về HG
Dốc Bắc Xum

Dốc Thẩm Mã

Lũng Táo

Dốc chữ M

Ngoài ra em sẽ cập nhật tọa độ ảnh thông qua trang panoramio từ hôm nay 16-9-2015 để các cụ tiện nhận diện tọa độ

Các cụ có thể tìm qua Google map với chế độ vệ tinh là sẽ thấy
http://www.panoramio.com/user/6979236

Vì có quá nhiều người hỏi đi Hà Giang như thế nào cho thuận tiện nên em lấy luôn chương trình Photo tour em làm để các cụ lấy khung làm chuơng trình để tự đi.Nhưng đi khi nào thì cứ gọi em để em xem xuất phát từ đâu và ngày nào để tính lịch.Các bài trả lời của em do toàn bị trôi nên em không tìm lại các bài đã comment nên làm topic riêng để tiện trả lời.Các cụ nào muốn tự đi thì nên hỏi em trước để em lên lịch đi ntn cho trọn vẹn chuyến đi.Số đt của em ở chữ ký bên dưới

Linh FB của em

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh
Em tới đây đi Sapa rồi qua Hà Giang - Cao Bằng - Lạng Sơn từ 01-06/7, nhờ bác góp ý cho cái lịch trình cho phù hợp với ạ? Trước khi sang Hà Giang xin được gọi điện nhờ bác tư vấn với nhé.
Links lịch trình của em đây ạ: https://www.otofun.net/threads/xin-gop-y-lich-trinh-sapa-ha-giang.1060846/#post-29574618
Tks cụ.

amthambenloa

Xe đạp
ôi mảnh đất với nhiều kỉ niệm khao khát được đến lần thứ 3

Minh.Yen

Xe hơi

Tiết canh bán theo lô hả cụ? Phê nhỉ!

WHITE TIGER

Xe container

Autokin

Xe hơi

Tiết canh gì mà to thế cụ ơi, ăn nhiều thế có ổn không hả cụ?

WHITE TIGER

Xe container

nha-trang

Xe buýt

hungsatria

Xe hơi
Tiết của bà con ở đây đánh 8 phần tiết, 1 phần hành, 1 phần tí thịt thủ. Coi như ăn tiết sống không nhân. 5k/bát hơi bị đắt hàng

lucdaugiang

Xe buýt

nha-trang

Xe buýt
Em đi Đồng Văn về rồi. Em nghỉ ở Ks Lâm Tùng gần chợ Đồng Văn. Phòng nghỉ sạch sẽ, có thang máy. Tinh thần phục vụ của nhân viên cũng được.
KS này mới phải ko cụ? Giá cả bao tiền 1 phòng và có rẻ hơn chỗ khác không? Chỗ khác 350K