[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

Xe Zin1979

Xe buýt
ủa,em tưởng em gửi tin nhắn lịch cuối tuần này cho cụ rồi mà
Cụ hổ ơi, em định đợt 30/4 tới đi Hà Giang 3 ngày, dự kiến:
Ngày 1: HN - Yên Minh
Ngày 2: Yên MInh - Lũng Cú
Ngày 3: về 1 mạch
Cụ tư vấn giúp em chỗ nghỉ đêm ở Yên Minh & Đồng Văn với. Nhà đi có trẻ con nên ưu tiên phòng khép kín ạ. Em thấy ở Đồng Văn có ĐỒng Văn Resort không biết có ổn không
Cám ơn cụ nhiều
Em cùng mục đích giống Cụ cn39 nhưng em đi 5 ngày (đi từ chiều thứ sáu 27/4 và chiều tối 01/5 em có mặt tại Hà Nội) + Thác bản Giốc Cụ Hổ nhé. Cụ cho em xin lộ trình chuyến đi với ạ. Em đang nhiều Rượu chờ Cụ để em rót

ghetcongaixau

Xe tăng
Cụ hổ ơi, em định đợt 30/4 tới đi Hà Giang 3 ngày, dự kiến:
Ngày 1: HN - Yên Minh
Ngày 2: Yên MInh - Lũng Cú
Ngày 3: về 1 mạch
Cụ tư vấn giúp em chỗ nghỉ đêm ở Yên Minh & Đồng Văn với. Nhà đi có trẻ con nên ưu tiên phòng khép kín ạ. Em thấy ở Đồng Văn có ĐỒng Văn Resort không biết có ổn không
Cám ơn cụ nhiều
Cụ ngủ ở Đồng Văn mà đi về thằng HN thì sẽ rất mệt đấy.

ghetcongaixau

Xe tăng
Vâng, em Gúc thấy khoảng 450km, xông xênh chắc khoảng 11 tiếng rưỡi cả ăn trưa thì chắc em chơi được :)
Đi theo GÚC thì mệt đấy cụ ạ. Em vừa đi tết vừa rồi, cụ đi đường nào thì đoạn Đồng Văn - Hà Giang cũng là đường đèo. Riêng đoạn đó không dưới 5 tiếng rồi cụ ạ. Mà em thấy cụ nói đi có nhiều trẻ con thì cụ chạy được nhưng trẻ nó mệt. Cụ nên đi 4 ngày, hoặc nếu bắt buộc 3 ngày thì ngày thứ 2 cụ đi Yên Minh --> Lũng Cú--> Đồng Văn -->Mèo Vạc --> Yên MInh (ngày này ngủ Yên Minh) để ngày cuối về HN cho đỡ căng .

cn39c2001

Xe tăng
Đi theo GÚC thì mệt đấy cụ ạ. Em vừa đi tết vừa rồi, cụ đi đường nào thì đoạn Đồng Văn - Hà Giang cũng là đường đèo. Riêng đoạn đó không dưới 5 tiếng rồi cụ ạ. Mà em thấy cụ nói đi có nhiều trẻ con thì cụ chạy được nhưng trẻ nó mệt. Cụ nên đi 4 ngày, hoặc nếu bắt buộc 3 ngày thì ngày thứ 2 cụ đi Yên Minh --> Lũng Cú--> Đồng Văn -->Mèo Vạc --> Yên MInh (ngày này ngủ Yên Minh) để ngày cuối về HN cho đỡ căng .
Em cũng đi nhiều và toàn đi nhanh hơn Gúc, lần này Gúc nó cũng tính giống như cụ, là đoạn ĐV - HG tốc độ trung bình 30km, đi mất 5 tiếng nên cũng có thể tin được :))
Trẻ con nhà em nó cũng chiến nhiều nên không ngại lắm. Thực ra thì em vẫn có 1 quả back up nữa là có thể ngủ ở Tuyên QUang nếu chíp hôi đó mệt hoặc sáng đi muộn ạ :o):)]

Hoathanhtao

Xe điện
Em cũng đi nhiều và toàn đi nhanh hơn Gúc, lần này Gúc nó cũng tính giống như cụ, là đoạn ĐV - HG tốc độ trung bình 30km, đi mất 5 tiếng nên cũng có thể tin được :))
Trẻ con nhà em nó cũng chiến nhiều nên không ngại lắm. Thực ra thì em vẫn có 1 quả back up nữa là có thể ngủ ở Tuyên QUang nếu chíp hôi đó mệt hoặc sáng đi muộn ạ :o):)]
Em vừa đi về đây:), sáng 9h trả phòng ở Đồng Văn,qua Mã pí Lèng chụp choẹt các kiểu(mất chừng 1h). Đi tiếp về Mèo Vạc-Yên Minh-ăn trưa Quảng Bạ. Về Việt Trì ăn tối,đến trung tâm HN là 21h.
Chú ý: qua Yên Minh,lên đỉnh đèo có lối rẽ trái,đường mới làm tiết kiệm được 18km.:-bd

cn39c2001

Xe tăng
Em vừa đi về đây:), sáng 9h trả phòng ở Đồng Văn,qua Mã pí Lèng chụp choẹt các kiểu(mất chừng 1h). Đi tiếp về Mèo Vạc-Yên Minh-ăn trưa Quảng Bạ. Về Việt Trì ăn tối,đến trung tâm HN là 21h.
Chú ý: qua Yên Minh,lên đỉnh đèo có lối rẽ trái,đường mới làm tiết kiệm được 18km.:-bd
Như vậy là chạy mất khoảng hơn 9 tiếng vì cụ còn ngắm 1 tiếng và ăn 2 bữa ;)b-)
Cho em hỏi đoạn Chú ý của cụ là đường từ Yên Minh đi Quản Bạ à hay đoạn nào nhỉ

Hoathanhtao

Xe điện
Như vậy là chạy mất khoảng hơn 9 tiếng vì cụ còn ngắm 1 tiếng và ăn 2 bữa ;)b-)
Cho em hỏi đoạn Chú ý của cụ là đường từ Yên Minh đi Quản Bạ à hay đoạn nào nhỉ
Là đoạn Quảng Bạ< - >Yên Minh đó Cụ:).
Lúc đi,Qua TT Quảng Bạ,Cụ sẽ đi qua một cây cầu xi măng để đi Yên Minh. Mọi khi thì sẽ rẽ trái đi dọc sông,bây giờ Cụ vẫn rẽ trái nhưng khoảng 1-200m có đường chếch lên núi,sẽ rút ngắn đáng kể đấy!

p/s: Đoạn chấm trắng là em mô tả,không nhất thiết phải chính xác bắt đầu từ đó.:D

cn39c2001

Xe tăng
Là đoạn Quảng Bạ< - >Yên Minh đó Cụ:).
Lúc đi,Qua TT Quảng Bạ,Cụ sẽ đi qua một cây cầu xi măng để đi Yên Minh. Mọi khi thì sẽ rẽ trái đi dọc sông,bây giờ Cụ vẫn rẽ trái nhưng khoảng 1-200m có đường chếch lên núi,sẽ rút ngắn đáng kể đấy!

p/s: Đoạn chấm trắng là em mô tả,không nhất thiết phải chính xác bắt đầu từ đó.:D
Hay quá, em thấy từ QB sang Yên Minh có mỗi cái cầu nên chắc chỗ rẽ như hình này phải không cụ

ĐƯờng mới dễ đi không cụ?

Hoathanhtao

Xe điện
Hay quá, em thấy từ QB sang Yên Minh có mỗi cái cầu nên chắc chỗ rẽ như hình này phải không cụ

ĐƯờng mới dễ đi không cụ?
Đúng rồi Cụ,chính là cái đường trăng trắng trên bản đồ đó!

Xe sedan thì hơi khó vì đôi đoạn còn đang làm,gầm cao thì vô tư.

cn39c2001

Xe tăng
vậy ngon rồi, vợ 2 em được cái chân dài hơn sedan. Cám ơn cụ Hoathanhtao em sẽ thử trải nghiệm xem sao
Giá kể ôm hoa khôi bán tải chạy thì chắc phê lắm ~:>o=>

cn39c2001

Xe tăng
Cụ Hoathanhtao với các cụ cho em hỏi, nên đi đường cao tốc NB-LC rồi ra lối IC9 (Phú THọ) đi tiếp QL2 lên Tuyên QUang như Google Maps hay đi như cụ Hổ hướng dẫn là ra IC4 rồi đi Hợp Châu - Đồng Tĩnh?
Em thấy Gúc chỉ tuy xa hơn nhưng thời gian lại ngắn hơn nên hơi phân vân

hornet_600

Xe tăng
30/4 đi HG,chắc đông lại chen chúc nhau,có khi chạy qua HSP vào cao lầu thi chơi khéo lại hay cụ nhể

MK2007

Xe tăng
Đến Sủng Là thì đi tiếp lên hướng Đồng Văn,khi nào thấy biển rẽ trái đi Phó Bảng thì rẽ Phó Bảng,trên đường đi ngay đầu có chỗ nhìn xuống bản.Phó Bảng noi phần lớn người gốc TQ sống nên nếu chụp ảnh mà người ta không thích thì đừng cố chụp.Quay lại đi Đồng Văn sẽ đến Ngã Ba rẽ trái đi Lũng Cú thì không lên mà chạy thẳng đến nhà họ Vương cách đó hơn 1km.Vào đó xong qay lại chỗ ngã ba lúc này rẽ lên Lũng Cú.Lũng Cú xuôi xuống thì có lối rẽ đi Đồng Văn thì xuống đường đó chứ không qua lại đường cũ là xuống đầu thị trấn Đồng Văn Luôn
Cụ cho Em cái bản đồ để Em dễ hình dung đoạn này được không ạ? Em cám ơn Cụ

dochoitre

Xe đạp
Website
travelus.vn
30-4 này lại phải về thôi bcác bác ak

Suvita03

Xe tải
Vì nhiều người hỏi đường nên đi đường nào thì em xin chỉ dẫn đường em hay đi

Xuất phát từ HN-cao tốc Võ Nguyên Giáp-QL2-cao tốc Lào Cai-xuống CI4 đi về hướng Tam Đảo-Đến bùng binh to có biển Hợp Châu-Đồng Tĩnh thì rẽ trái đi hết đường sẽ tới QL2C-Rẽ phải đi theo đường nhựa đến QL37 thì rẽ trái đi Tuyên Quang.Qua cầu Nông Tiến chạy thẳng qua bùng binh cổng thành cổ Tuyên Quang.Cứ chạy thẳng đường đó sẽ có biển chỉ dẫn đi Hà Giang

Hàng ăn trên đường

Tuyên Quang cách HN 160km:Hảo Trang ở đường Xã Tắc
Tuyên Quang cách HN 200km:Ánh Tuyết cuối thị trấn Hàm Yên gần cầu Bắc Mục
Hà Giang:Khu ẩm thực,thích nhà nào vào nhà đó nhưng em hay ăn ở Cơm Dân Tộc giá phải chăng.Cháo Ấu Tẩu ở đường Trần Hưng Đạo
Quản Bạ quán nào cũng như nhau
Yên Minh:nhà Phúc Cái đồ ăn làm sẵn,đối diện nhà phúc cái thì ăn gì làm đó
Đồng Văn:Nhị Tiến làm ok nhưng đắt 1 chút,giờ các nhà mở nên cũng nhiều hàng ăn
Mèo Vạc :xuân Hạc

Còn có mấy cái nhà hàng khá đắt phía Tuyên Quang nên em không tiện viết.Bởi toàn đặc sản nên giá cũng đặc sản nên thôi không viết
Cụ Hổ cho hỏi em định đi 4 ngày dịp 30.4 này xuất phát chiều thứ 6 ngày 27.4 thì ngày 2 đi theo chiều ngược lại: Hà Giang - Yên Minh - Mậu Duệ - Lũng Phìn - Mèo Vạc - Khau Vai - Đồng Văn; ngày 3: Đồng Văn - Lũng Cú - Nhà Vương - Sủng Là - ... - Yên Minh - Hà Giang ... có được không, có cần chú ý gì về đường xá không ? Em muốn thay đổi lịch trình chút so với lần đi trước.