Tour:Hà Nội - Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Phú Quốc - Sài Gòn

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chuyến đi thú vị quá, hôm tết nhà em cũng có đi cung này, bây giờ xem lại ảnh của Mợ lại ngứa chân rồi, khoái nhất là xem ảnh đến đâu mình hình dung được đến đó, mời Mợ kể tiếp ạ :D (b)
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ. Nhà em đang on với Cụ bằng Ipad mini nên post ảnh không tiện cho lắm. Hẹn Cụ mai em lại tiếp tục Cụ nhé!

Em không kịp đi miệt vườn Cụ ạ. Chương trình của em là sáng đi chợ nổi, về đánh 1 trận Tennis giao lưu với mấy Bác ở Cần Thơ, sau đó ăn sáng trả phòng và cả Đoàn sẽ xuôi về Sóc Trăng - Bạc Liêu. Thời gian không có nhiều nên nhà em không la cà được ạ. Chuyến đi này xem như tiền trạm cho các lần sau ...;))
Em chờ xem ảnh biệt thự của công tử Bạc Liêu, lẩu mắm Sóc Trăng, chùa dơi, chùa nến 8-> 10 năm rồi em chưa quay lại nơi đây mà lúc trước thì chưa có OF nên có đi cũng hổng chụp :D

Khách sạn này nằm sát bên bờ sông (em chưa kịp hỏi tên) không biết có phải sông Ninh Kiều không. View thì quá thích đối với 1 người hay "mơ mộng" như em...
Bến Ninh Kiều nhưng sông là sông Hậu ;)) . Lục tỉnh miền tây nổi tiếng 2 con sông này, đã đi vào rất nhiều bài hát lời ca. Đi từ TP HCM xuống đến Long An, Mỏ Cày, Bến Tre, Cai Lậy thì gặp sông Tiền trước, đi tiếp Cần Thơ, Cà Mau, Hà Tiên, Đồng Tháp, Cao Lãnh, Bạc Liêu thì gặp sông Hậu :D

Tặng Mợ Hoa bài hát Chiếc Áo Bà Ba tình cảm mượt mà & sâu lắng @};-(nổi tiếng qua giọng ca Cẩm Ly)

[video=youtube;Xk07zP28vQs]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=Xk07zP28vQs[/video]​

(Không hiểu sao hôm nay em lôi youtube vào OF lại không được, Cụ nào giúp em với [-O<)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em chờ xem ảnh biệt thự của công tử Bạc Liêu, lẩu mắm Sóc Trăng, chùa dơi, chùa nến 8-> 10 năm rồi em chưa quay lại nơi đây mà lúc trước thì chưa có OF nên có đi cũng hổng chụp :D
Dạ vâng, từ từ rồi em sẽ Up hầu các Cụ.:) Chuyến đi này 1 điều khiến em cảm thấy thú vị hơn nữa là được gặp, tiếp xúc và nói chuyện với con trai của Công Tử Bạc Liêu. Được tặng sách và chụp ảnh kỷ niệm, nghe những câu chuyện từ chính người con trai của ông kể về cuộc đời của giai thoại 1 thời mà cho đến giờ vẫn gây ấn tượng với mọi người.

Bến Ninh Kiều nhưng sông là sông Hậu ;)) . Lục tỉnh miền tây nổi tiếng 2 con sông này, đã đi vào rất nhiều bài hát lời ca. Đi từ TP HCM xuống đến Long An, Mỏ Cày, Bến Tre, Cai Lậy thì gặp sông Tiền trước, đi tiếp Cần Thơ, Cà Mau, Hà Tiên, Đồng Tháp, Cao Lãnh, Bạc Liêu thì gặp sông Hậu :D

Tặng Mợ Hoa bài hát Chiếc Áo Bà Ba tình cảm mượt mà & sâu lắng @};-(nổi tiếng qua giọng ca Cẩm Ly)

(Không hiểu sao hôm nay em lôi youtube vào OF lại không được, Cụ nào giúp em với [-O<)
Tks Cụ nhiều. Hôm ăn trên du thuyền Cần Thơ, nhà em cũng vừa ăn vừa nghe những giai điệu dân ca mượt mà và sâu lắng của đồng bằng Nam Bộ, thích lắm Cụ ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau bữa ăn sáng (gọi là ăn sáng thôi chứ lúc ý cũng hơn 9h sáng rồi). Nhà em làm thủ tục trả phòng và tiếp tục lên xe dong duổi. Đích đến sẽ là Sóc Trăng.

Chạy khoảng gần chục km thì đến cây cầu này. Phía dưới chân cầu chính là chợ nổi Cái Răng, điểm mà sáng sớm nay nhà em đi:

Giờ thì có vẻ như là tan chợ rồi:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sắp đến Ngã sáu Phụng Hiệp. Một trong những địa danh gắn với lịch sử:

Ngó trên tay đồng hồ cũng hơn 11h trưa. Cả đoàn quyết định ghé vào đây ăn trưa chứ chạy tới Sóc Trăng thì lại muộn quá. Đây cũng là 1 nhà hàng quen thuộc của anh Bạn dẫn Đoàn nhà em.

Nom hình thức có vẻ như hơi tuềnh toàng nhưng món ăn thì không chê vào đâu ... và đây là các loại rau ăn kèm cho món lẩu mắm: Em nhìn đã thấy mê rồi...

Trong nhà hàng còn bán rất nhiều trái cây:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ăn trưa xong, cả Đoàn lại tiếp tục lên đường ...

Ngã 7 đây rồi:

Và đây là cây cầu Phụng Hiệp: Xin phép các Cụ cho em gán 1 ít tư liệu em lấy trên mạng để giới thiệu về tính chất lịch sử của cây cầu này.

Xuôi quốc lộ 1 về miền cuối Việt, cách thành phố Cần Thơ trên ba mươi hai cây số, bạn sẽ gặp cầu đúc Phụng Hiệp. Nơi đây những chiều nhạt nắng, đứng trên cầu nhìn ra hướng Sông Hậu bạn sẽ thấy dòng kinh Cái Côn thẳng tắp đến mút mắt, hai bên bờ thấp thoáng từng đụn khói nhà ai đang nhóm bếp nấu cơm. Hai cây dương liễu ở vàm Bưng Thầy Tần nhô cao như thử thách với thời gian và lửa đạn, bởi thời chiến tranh nơi đây đã từng xảy ra những cuộc chạm trán đầy máu lửa, mà hai cây dương liễu vẫn vươn lên không hề bị vết thương ! Xa hơn nữa là vàm Rọc Ngay, nơi giáp ranh hai quận Phụng Hiệp và Phong Thuận (Cái Côn), cũng là nơi tranh chấp từng tấc đất giữa hai bên quốc - cộng, mà hôm nay nghĩ lại thật đau lòng, bởi đất đai là của cha ông khai phá mà chỉ vì ý thức hệ phải đối kháng và bắn giết lẫn nhau. Nhìn về hướng chợ, bạn càng choáng ngợp bởi ghe xuồng: chiếc đậu cặp kè, chiếc di chuyển ngược xuôi, tấp nập ken nhau, bởi nơi đây là chỗ giao tiếp của bảy ngã. Ba ngã chánh là đường nối mạch giao thông liên tỉnh : từ Phụng Hiệp xuôi ngã Cái Côn ra Sông Hậu để đi Cần Thơ, Vĩnh Long, Ðồng Tháp, An Giang, Châu Ðốc, Camphuchia, Trà Vinh, Mỹ Tho, Bến Tre, Sài Gòn hoặc ra biển Ðông; từ Phụng Hiệp xuôi kinh Búng Tàu sẽ đi Ngã Năm, Vĩnh Thuận (Cà Mau); từ Phụng Hiệp theo kinh Lái Hiếu qua Trà Bang, Long Mỹ đi Chương Thiện, Rạch Giá... Bốn ngã còn lại nối liền kinh rạch trong phạm vi huyện, tỉnh như Xẻo Môn, Sóc Trăng...
Ngã Bảy chia dòng xuôi lục tỉnh
Cà Mau, Rạch Giá nối Hậu Giang
Khách thương hồ nổi trôi sông nước
Năm tháng thuyền dong lướt dặm ngàn.
(Thơ: UYÊN THẢO)

Ngày trước, cầu Phụng Hiệp là cầu quay để tàu ghe lớn có thể qua được. Những năm chiến tranh, hãng thầu RMK thi công làm quốc lộ 4 (nay là quốc lộ 1), đã xây cầu đúc kiên cố như ngày nay. Chợ Phụng Hiệp từ trước đến giờ, lúc nào cũng sung túc, nhộn nhịp kẻ mua người bán. Nhiều loại trái cây, tôm cá, một số loại đặc sản quý hiếm như rùa, rắn, trăn, lươn, chim, chuột theo mùa có mặt nơi đây, các thương lái thu mua chuyển đi khắp nơi theo mạng lưới sông rạch chằng chịt kể trên. Kinh rạch chảy qua Phụng Hiệp nước ngọt quanh năm, thuận lợi cho môi trường sinh hoạt thường ngày của cư dân. Nổi bật ở khu vực Ngã Bảy - Phụng Hiệp là nơi họp mặt của nhiều ghe thương hồ. Nghe kể rằng, từ thuở xa xưa, ghe xuồng chở hàng hoá giao lưu miền lục tỉnh thường tập hợp quanh đây để “chờ con nước” cho tiện việc ngược xuôi. Những đêm trăng sáng hữu tình, điệu hò, câu hát đối đáp nhau tạo nên nền văn hoá “miệt vườn” thật sinh động. Bao nhiêu mối tình "trai tài, gái sắc" chớm nở; bao nhiêu cặp vợ chồng gá nghĩa, được kết thành, sống hạnh phúc đến bạc đầu cũng bắt nguồn từ cảnh trí nên thơ của vùng sông nước nầy!
Sống ở Hậu Giang, chắc khó ai quên được giọng ca bất hủ của nghệ sĩ Út Trà Ôn khi anh hát bản Tình Anh Bán Chiếu của soạn giả Viễn Châu (tức nhạc sĩ Bảy Bá): "Ghe chiếu Cà Mau đã cắm sào trên bờ kinh Ngã Bảy, sao cô gái năm xưa chẳng thấy ra chào. Cổng nhà cô đã khép kín tự hôm nào. Tôi vác đôi chiếu bông từ dưới ghe lên xóm rẫy, chiếc áo nhuộm bùn lấm tấm giọt mồ hôi...". Giọng ca trữ tình, mùi mẫn của anh đã một thời ghi vào lòng người nỗi xao xuyến, ngậm ngùi, và cũng đã dệt nên những sắc nét đáng yêu của vùng quê sông nước chằng chịt, ghe xuồng giao thông mát mái. Hình ảnh quê hương đẹp như tranh họa đồ đã thắm đượm nghĩa tình đối với mỗi dân cư ở đây. Có một thời chiến tranh khốc liệt, đạn bom loang lỗ, bao nhiêu tang tóc bi ai, ngậm ngùi thương cảm... Và, những năm tháng dấn thân vào lửa đạn, tôi đã có dịp sống khắp cùng quê hương Phụng Hiệp, từng tấc đất, từng cánh đồng, con rạch, dòng sông; từng địa danh có tên và không có tên trên bản đồ đất nước cũng đã in sâu trong tâm khảm mình.

Nguồn: ST trên mạng.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Biển chỉ dẫn phía trước, còn hơn chục km nữa là tới Sóc Trăng:

Và đây là tấm Pano lớn véo cằm các quí khách::)

Vô tình thôi, nhưng thread của em có nhiều ảnh trùng với ảnh Cụ Chuột Làng, đến hôm nay ngồi xem lại thread Cụ Chuột em mới biết. Đồng cảm phết nhể?;))

Trên đường đi, nhà em ghé thăm ngôi Chùa này:

Chùa có tên gọi là Chùa Đất Sét:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm ngôi Chùa Đất Sét xong thì nhà em tới Chùa Dơi:

Vào đây, tất cả các xe phải đậu vào bến và từ đây các Cụ sẽ được chuyên chở vào thăm Chùa bằng phương tiện này: Phương tiện xanh để bảo vệ môi trường:)

Em này chính là Shốp phơ (gọi theo phiên âm tiếng Pháp), đó là tài xế.:) Chở Đoàn nhà em vào thăm Chùa:

E thẹn vì 1 Cụ trong Đoàn em trêu:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cổng vào Chùa:

Nhà nghỉ chân uống nước:

Vào trong này đi đến đâu cũng bắt gặp kiến trúc của Dân Tộc Khme, màu sắc rất bắt mắt ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Dơi bây giờ về Chùa rất ít, nghe Bà Con ở đây nói nguyên nhân là do từ ngày Chùa bị cháy ... Đi tít vào trong vườn cây lớn nhìn kỹ mới thấy độ khoảng vài chục con. Tiếc là em không mang theo ống Room lớn đi theo nên không chụp rõ Dơi để các Cụ coi.

Không chụp được Dơi thì em quay qua chụp cảnh vậy:

Ao cá trong Chùa:

Khộ, để các Cụ phải căng mắt nhìn Dơi nhà em cũng thấy khó nghĩ lắm. Mấy cái chấm to to đen đen đó là Dơi đấy các Cụ ạ::)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vào thăm cho biết thôi chứ ở đây cũng không có nhiều ấn tượng. Cả Đoàn lại lục tục kéo nhau ra:

Giải khát với mấy quả Dừa Xiêm...

Nhờ sự khéo léo của những đôi bàn tay bà con nơi đây, nó khiến du khách không thể ngoảnh mặt trước những trái Dừa Xiêm ngọt lịm như thế này ...=D>

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Rời Sóc Trăng, nhà em tới Bạc Liêu.

Trong chương trình, đáng lẽ anh bạn người Cà Mau sẽ book phòng cho tụi em ở KS Công Tử Bạc Liêu nhưng đúng dịp này KS đang sửa sang nên ngừng đón khách. Vì thế nên chuyển qua khu du lịch này...

Đường vào khu du lịch Hồ Nam.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cảnh quan xunh quanh khu Hồ Nam... 1 địa chỉ đáng nghỉ ngơi tại Bạc Liêu.

Lối đi dẫn vào các khu nhà nghỉ. Quả đúng là 1 khu sinh thái các Cụ nhỉ?

Em Post cái này để các Cụ có dịp thì ghé qua nhé!

Phòng nào cũng có 1 cái view như thế này ... các Cụ có thể thư giãn bằng cách câu cá ngay tại Hồ hoặc không thì ngồi chơi ngắm cảnh quan hồ:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thêm vài Pic nữa để PR Free cho khu du lịch này với các Cụ:

Khu ẩm thực, nằm trong khuôn viên của Rersort:

Đích thân em cũng phải oánh dấu nơi này 1 cái:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nhận phòng và nghỉ ngơi khoảng 2h, cả Đoàn lại xuất phát đi thăm TP Bạc Liêu và lần này sẽ tới thăm khu biệt thự của Công tử Bạc Liêu:

Cầu Bạc Liêu. Trước đây, thời Pháp Thuộc cây cầu này là cầu quay gần giống như cầu quay Đà Nẵng. Khi có tàu lớn đi qua thì mới quay.

Tranh thủ quảng cáo Điện gió Bạc Liêu ...:) . Nói tới Dự án điện gió Bạc Liêu nhà em không thể giới thiệu thêm để các Cụ biết (cái này là thông tin em cũng mới biết sau chuyến đi này thôi). Trước giờ em cứ tưởng đây là Dự án của Ngành điện vì vốn của nó không hề nhỏ, té ra bản thân em cũng nhầm. Công trình này lại do 1 Bác tư nhân người gốc Cà Mau tự bỏ vốn của mình và liên doanh với nước ngoài để làm. Thực sự để làm cái này người ta phải có "tâm huyết" lắm thì mới dám làm các Cụ ạ, bởi tiền đầu tư lớn, lợi nhuận thu về lại không cao nhưng xét về lợi ích xã hội thì vô cùng lớn. Có thể nói đây là nguồn năng lượng sạch mà trên thế giới người ta đang có xu hướng phát triển và khuyến khích phát triển. VN mình là 1 nước có lợi thế để phát triển nguồn năng lượng này vì suốt dọc chiều dài đất nước đều nằm bên bờ biển nhưng kẹt 1 nỗi vì không có tiền để làm nên đành phải quay ra làm Thuỷ Điện. Mà Thuỷ điện thì các Cụ biết rồi đấy! Tác động về môi trường thì thật là kinh khủng ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đây, dinh thự của Công tử Bạc Liêu, nổi danh 1 thời đây ạ: Ngôi nhà này giờ như 1 nhân chứng, bởi chứa đựng không ít vui buồn, những thăng trầm của lịch sử, của những giai cấp con người trong xã hội thế kỷ 19.

Nó được xây dựng từ những năm đầu thế kỷ 19 mà giờ vẫn giữ được vẻ hoành tráng ntn thì các Cụ cũng hình dung ra rồi ạ:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đúng như anh bạn nói, dịp này KS đang tu sửa nên tụi em chỉ có thể đứng ngoài thăm quan vì phía trong toàn cát đá ...

Phía trước toà nhà là cả con sông lớn. Nơi đây diễn ra rất nhiều sự kiện lúc bấy giờ đối với dòng họ Công tử Bác Liêu nói riêng và cả vùng Bạc Liêu nói chung:

Giờ thì nó được toạ lạc trên con phố mang tên gọi như này:

Chỉnh sửa cuối: