Tour:Hà Nội - Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Phú Quốc - Sài Gòn

Audioto

Xe tăng
Nhìn đám lục bình này bất giác em lại liên tưởng đến câu "phận gái 12 bến nước" ... Biết bến nào đục Bến nào trong ...:-s

Mợ nhiều suy tư thế, quả thực là biết đâu là bến đục bến trong, con thuyền biết neo ở đâu và cánh bèo biết trôi đi mô !

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Bước qua chiếc cổng này là vào phía trong khu Biệt Thự (giờ là khu nhà hàng nằm trong quần thể KS Công Tử Bạc Liêu):

Khuôn viên phía sau toà nhà:

Lại thêm 1 bằng chứng nữa cho sự tu sửa của KS:

Kể ra được ngủ 1 đêm ở đây thì cũng thú vị đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ nhiều suy tư thế, quả thực là biết đâu là bến đục bến trong, con thuyền biết neo ở đâu và cánh bèo biết trôi đi mô !
Hì... giờ mới thấy Cụ vào đọc thread;)). Người đa sầu, đa cảm nên nhiều lúc dễ bị cảm lắm Cụ ạ. Nhìn khói lam chiều cũng rưng rưng huống chi là ... bất cứ thứ gì cũng dễ liên tưởng lắm. Nhất là mỗi độ thu về, có dịp đi ngang phố về buổi đêm, ngửi hương hoa Sữa thôi cũng thấy nao nao rùi.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nhờ có người bạn trong Đoàn sắp xếp từ trước mà tụi em có dịp tiếp xúc và chuyện trò với người con trai út của Công Tử Bạc Liêu. Bác ấy là người ngồi thứ 2 từ phải qua trái.

Người bằng xương bằng thịt, con trai 1 đại công tử nổi danh 1 thời đây ... cho dù phải trải qua rất nhiều biến cố (Có những lúc đã phải chạy xe ôm kiếm ăn qua ngày) nhưng phong thái và tướng mạo thì vẫn không chê được vào đâu. Cách nói chuyện cũng rất nhẹ nhàng, điềm đạm. Cái này em nghĩ nó có gien và ăn sâu vào dòng máu rồi, cho dù có phải chạy xe ôm thì con người họ cũng vẫn thế thôi.

Buổi hàn huyên với Bác ấy khá lâu, nói chuyện cũng thân tình và ấm áp. Trong câu chuyện Bác kể, có đôi lúc không tránh khỏi ngậm ngùi khi nhắc đến kết cục của dòng họ mình. Nổi danh là thế ... giàu có là thế, đất đai bạt ngàn cả mấy Tỉnh Nam Kỳ mà giờ đây 1 chỗ nương thân "tử tế" để thờ tự ông bà, cha mẹ cũng chưa được toại nguyện. Mặc dù vậy, qua những lời Bác nói em vẫn thấy ở Bác ấy toát lên sự lạc quan và tin tưởng vào tương lai, dù năm nay Bác ấy đã hơn 60 tuổi rồi. Kết thúc buổi nói chuyện, đích thân Bác ấy tặng cho tất cả các thành viên trong Đoàn em mỗi người 1 cuốn sách nói về thân thế và sự nghiệp người cha của mình. Đọc nó các Cụ sẽ hiểu hơn về cuộc đời và những giai thoại 1 thời của Công Tử Bạc Liêu. Để có cái nhìn nhiều chiều và đánh giá những cái được và chưa được về 1 con người mà lâu nay vẫn để lại trong lòng mọi người nhiều câu hỏi.

Ký tặng sách cho cả Đoàn:

Riêng em được tặng 2 cuốn:

Chia tay Bác, cả Đoàn em chỉ biết chúc Bác luôn mạnh khoẻ và sớm đạt được những điều mà Bác luôn mong muốn và ấp ủ... đây sẽ là 1 kỷ niệm đáng nhớ của các thành viên trong Đoàn. Vì ở tuổi của Bác, biết khi nào tụi em lại có dịp để được hàn huyên như dịp này...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Rời nhà Công tử Bạc Liêu, cả Đoàn em được anh bạn dẫn đi thăm quan tiếp khu Biển Nhãn, thăm vườn Nhãn cổ Thụ và khu lấn biển.

Tại khu lấn biến, thăm quan 1 ngôi Chùa rất lớn có tên gọi là Phật Bà Quan Âm Nam Hải nằm sát ngay bờ biển:

Phía xa, nơi có cột anten ấy là Biển. Nơi này trước đây chưa có mà hoàn toàn là khu lấn biển...

Các nhà hàng, dịch vụ bắt đầu mọc lên:

Chỉnh sửa cuối:

30M60xx

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi em đang hóng đây, hay quá

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em xin phép giới thiệu sơ qua vài nét về nơi này để các Cụ hình dung: Khu Quán Âm Phật Đài với diện tích gần 3ha, nằm trong khu du lịch Nhà Mát, có tượng Phật Bà cao 11m (không kể phần bệ tượng), được xây dựng năm 1973; Đây là điểm du lịch tâm linh phù hợp dành cho du khách mọi miền đất nước hành hương. Hàng năm, vào ngày 21 - 23 tháng 3 âm lịch, nơi đây sẽ diễn ra lễ hội Quán Âm Nam Hải.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Rời khỏi cổng Chùa, xung quanh là những hàng quán bán toàn đồ khô và tươi ntn:

Với hệ thống sông ngòi chằng chịt và sát với bờ biển, quả là không sai khi nói thiên nhiên quá ban tặng cho bà con nơi đây những sản vật của Trời ... cũng phải ghi nhận công sức lấn biến của bà con mình thì mới có được thành quả như ngày hôm nay...

Lần đầu tiên trong đời em được biết con này là con Ba Khía, một loại hải sản ứng với tên 1 loại Mắm quá nổi tiếng...

Cua đầm, giá rổ thì rẻ thôi rồi. 120k/1kg nhưng anh bạn đi cùng Đoàn bảo không sài được vì Cua này là Cua nước. Chỉ được cái vỏ thôi còn trong ruột thì óp ọp không có gì. Cụ nào tham rẻ mua về thì chỉ lấy nước thôi.:P

Chỉnh sửa cuối:
He...he... Xe Cụ là xe Ngựa còn đây là xe Trâu, chắc cũng có họ hàng Cụ nhể?;))
Xe bò thế mà lại bảo xe trâu - khéo ngựa nhà em đến lại tưởng chó cún mà ra xoa đầu ;))

Mợ tiếp đi, bên này nhanh hơn ở nhà 1h nên cuối giờ làm việc nhàn nhã đang tranh thủ đi du lịch qua OF tí :D, em chờ tiếp những điểm sau ở Rạch Giá & Phú Quốc vì trước em cũng sống ở Phú Quốc 1 năm nhưng 7 năm đã qua chưa quay trở lại được :)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chia tay với Chùa Quán Âm, trên đường trở ra, Đoàn em ghé vào thăm quan tiếp ngôi Chùa Xiêm Cán, với lối kiến trúc đậm chất Khmer, đẹp và hoành tráng ...
Em lại phải giới thiệu sơ qua vài nét để các Cụ biết về ngôi Chùa này:

Chùa Xiêm Cán có tên Khmer là KOM PHIR SAKOR PRÊK CHRU toạ lạc tại xã Vĩnh Trạch Đông, TP Bạc Liêu. Chùa được xây dựng năm 1887 và đã qua nhiều lần tu bổ, nâng cấp. Hiện nay, chùa vẫn giữ được nét kiến trúc truyền thống của người Khmer và còn lưu giữ được khá nhiều tượng cổ và các tác phẩm nghệ thuật độc đáo.

Màu sắc chủ đạo là Vàng:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Xe bò thế mà lại bảo xe trâu - khéo ngựa nhà em đến lại tưởng chó cún mà ra xoa đầu ;))

Mợ tiếp đi, bên này nhanh hơn ở nhà 1h nên cuối giờ làm việc nhàn nhã đang tranh thủ đi du lịch qua OF tí :D, em chờ tiếp những điểm sau ở Rạch Giá & Phú Quốc vì trước em cũng sống ở Phú Quốc 1 năm nhưng 7 năm đã qua chưa quay trở lại được :)
Ờ, nghe Cụ nói giờ mới giật mình nhìn lại Té ra là Xe Bò thật;)). Tại đánh vật với cái đống ảnh này nên mắt em nó nhoè đi đấy ...;))

P/S: Rạch Giá - Phú Quốc thì Cụ phải chờ vì nhà em phải post cho liền mạch đã.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mải mê với kiến trúc của ngôi Chùa ... nhà em chụp không biết mỏi tay:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tiếp nào ...

Cụ OF nào vào dắt hộ nhà em chiếc xe máy đi cái ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nốt nào ...

Nom giống Rắn Hổ Mang nhể các Cụ?

Nốt Pic này để còn về thăm vườn Nhãn Cổ nào ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đường về Vườn Nhãn cổ:

Nhắc đến địa danh này, nhà em lại phải giới thiệu qua qua để các Cụ biết;

Vườn Nhãn Bạc Liêu với diện tích trên 50ha, kéo dài gần 7km từ phường Nhà Mát đến xã Vĩnh Trạch Đông, nằm cặp ven biển cách trung tâm TP Bạc Liêu 6km. Nơi đây có những gốc nhãn cổ hàng trăm năm tuổi, thật sự là mô hình du lịch vườn hấp dẫn. Đến thăm quan Vườn Nhãn Bạc Liêu các Cụ sẽ được thưởng thức mùi vị quyến rũ của những chùm nhãn thơm ngon cùng với những món ăn dân dã từ đặc sản biển.

Và đây là điểm dừng chân của Đoàn nhà em. Một nhà hàng kiêm vườn Nhãn Cổ luôn...

Phía sau vườn ... đây là một trong những cây Nhãn Cổ:

Và đặc sản đây ạ:

Mua vài ký ăn thử cho biết:

Ngay sát bên cạnh nhà có hàng rào hoa. Từ hôm đi tới giờ nhà em mới có thời gian để mắt đến Hoa...:)

Chỉnh sửa cuối: