Tour:Hà Nội - Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Phú Quốc - Sài Gòn

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ngay sảnh KS có đặt 1 chiếc xe mô hình:

Đây là tên gọi của nó:

Tắm táp và nghỉ ngơi 1 lát, nhìn sang bên kia sông, TP đã lên đèn...

Định bụng làm trận banh rồi cả Đoàn mới đi ăn tối, nhưng ai nấy đều mệt vì đi cả hành trình dài ... nhất là em, người duy nhất trong Đoàn bị say máy bay:P. Cuối cùng thì lấy biểu quyết là cả Đoàn tối nay không đánh bóng mà chuyển qua ăn tối luôn. Và tối nay nhà em sẽ ăn tối ở đây...

Trên chiếc du thuyền này ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lối lên du thuyền:

Anh bạn của Sói đã chỗ từ trước, nên nhà em không phải chọn chỗ.

Đây là 1 trong những món mà nhà em ăn ở Du Thuyền ngày hôm đó. Thật sự với em, ăn 1 lần và nhớ mãi ... giờ ngồi Post ảnh với các Cụ mà nghĩ đến vẫn muốn ăn lại::) Em không nhớ cái tên hoa mỹ của nó nữa mà chỉ nói nôm na là Cá om Bầu. Món này ăn thì chết Bầu, món chính ăn kèm thì chỉ có 1 đĩa bầu thôi nhưng nhà em hôm đó ngon miệng phải gọi thêm đến 3 đĩa bầu nữa. Kể chuyện này em lại thấy buồn cười, cũng vì cái tội thấy ngon và tham ăn nên ăn no món này, đến khi các món khác ra không tài nào mà nhét thêm vào bụng nữa. Về cứ nghĩ đến bữa ăn này vừa tiếc lại vừa buồn cười:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Kế đến là món mực 1 nắng nướng và Tôm nướng. Tôm trong này ăn khác với với Tôm ngoài mình. Ngọt và thơm hơn rất nhiều các Cụ ạ: Chỉ vì cái món Bầu om mà nhà em phải ép nhau ăn món này mãi mới hết.

Tiếp nữa là món lẩu mắm:

Ăn kèm với các loại rau đặc trưng của người Miền Tây. Nhìn thấy đĩa rau này mắt em cứ sáng lên như đom đóm ấy. Chả thế mà mấy hôm sau đi chỗ nào em cũng đòi gọi cho được món này ...

Bữa này ai cũng oánh chén no nê. Đã thế lại còn được Free ca nhạc sống nữa chứ. Cùng ăn trên du thuyền này ngày hôm đó với nhà em có 1 Đoàn đông phải đến 5 - 60 người của Sở Văn Hóa tỉnh Hải Dương cũng đi du lịch kết hợp giao lưu với Ban Văn Hóa Quận Ninh Kiều. Họ thuê gần như trọn cả 1 tầng du thuyền, vừa ăn vừa giao lưu văn nghệ. Vui và rôm rả lắm. Các em phục vụ ở đây thì thôi rồi, các Cụ mà đi với nhau thì chắc là chả ăn mà chỉ ngồi ngắm không cũng no. Nhà em cũng định chộp vài tấm để gọi là nói có sách mách có chứng nhưng lại e mình bị quở là "mất lịch sự" nên lại thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em Post vài Pic để các Cụ hình dung không khí sôi động của buổi giao lưu trên du thuyền hôm ấy. Hết dân ca Nam Bộ rồi đến Bắc Bộ và sau cùng là màn dancing...

Đêm Cần Thơ với đủ mọi sắc màu ...

O Phở nên đi đâu cũng phải có tí xe cộ::)

P/s: Picasa lại trục trặc rồi hay sao ấy. Em room to lên thì không lấy được link nên đành phải up size ảnh nhỏ ntn, các Cụ xem tạm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thuyền đi 1 vòng đến tận chân cầu Cần Thơ, lúc quay trở về cũng là lúc tàn cuộc vui. Nhà em tạm biệt du thuyền về ngủ lấy sức mai lại tiếp tục chiến đấu:

Trong đêm, con nhìn con Thuyền cứ như được giát vàng ấy các Cụ nhể?

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đã lấy biểu quyết từ bữa tối. Các Bác nam trong đoàn (trong đó có cả Sói nhà em) thống nhất là ở nhà ngủ chứ không đi thăm chợ nổi, chỉ có em và 1 cô bạn trong đoàn là quyết chí đi. Sau 1 đêm ngon giấc, nhà em đặt đồng hồ đúng 5h báo thức. Đánh răng, rửa mặt 5h30 em và cô bạn trong đoàn đi bộ ra bến tàu. Đích đến là chợ nổi Cái Răng...

Nơi lòng không muốn về ...

Bến tàu để ra chợ nổi Cái Răng. Lúc này đã gần 6h sáng, xa xa mặt trời đã lấp ló...

Vừa ra khỏi cổng KS thì gặp ngay 1 chị Lơ, chị ấy mời 2 chị em đi chợ nổi. 1 thuyền máy trọn gói cho 2 chị em là 300k (quá rẻ so với giá rổ Hà Nội) phải không các Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Mợ chủ tối ngày trên đường nhỉ? Ngưỡng mộ quá!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

HN-VN

Xe máy
Hôm em đi chợ nổi, Vì đọc thớt cụ Chuột Lang từ trước nên đặt thuyền từ 5h sáng. Lọ mọ dậy xuống bến mà tối om! Hôm đấy có bão vào Quảng Ninh nữa nên mưa lất phất! :(( Bù lại khi tự đi miệt vườn trời hửng nắng và vớt vát lứa trái cây cuối vụ! :D Khả năng mợ Mộc đi miệt vườn thì đã hết trái cây rùi! :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hôm em đi chợ nổi, Vì đọc thớt cụ Chuột Lang từ trước nên đặt thuyền từ 5h sáng. Lọ mọ dậy xuống bến mà tối om! Hôm đấy có bão vào Quảng Ninh nữa nên mưa lất phất! :(( Bù lại khi tự đi miệt vườn trời hửng nắng và vớt vát lứa trái cây cuối vụ! :D Khả năng mợ Mộc đi miệt vườn thì đã hết trái cây rùi! :P
Em không kịp đi miệt vườn Cụ ạ. Chương trình của em là sáng đi chợ nổi, về đánh 1 trận Tennis giao lưu với mấy Bác ở Cần Thơ, sau đó ăn sáng trả phòng và cả Đoàn sẽ xuôi về Sóc Trăng - Bạc Liêu. Thời gian không có nhiều nên nhà em không la cà được ạ. Chuyến đi này xem như tiền trạm cho các lần sau ...;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thuyền máy rất sẵn, các Cụ/Mợ chưa kịp ra tới bến là đã có người xi nhan rồi.

Đây mềnh bác lái Thuyền với 2 chệ em em:

Từ bến tàu mà ra tới chợ nổi Cái Răng cũng khá xa ... đại thể cả đi và về cũng khoảng hơn chục cây số.

So với phiên chợ thì tầm h này cũng đã vãn đi nhiều rồi. Bà con vẫn họp chợ để mua bán các sản vật của địa phương:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mít Tố Nữ nhiều vô kể:

Nhìn đám lục bình này bất giác em lại liên tưởng đến câu "phận gái 12 bến nước" ... Biết bến nào đục Bến nào trong ...:-s

Giờ đang là Thu, nhắc đến Thu khiến người ta liên tưởng đến sắc vàng ... em mạn phép Post 1 Pic em với chiếc đầm vàng cho nó đúng với chủ đề Thu vàng giữa sông nước Cần Thơ...

Đời sống của bà con mềnh, dù ở đâu thì cũng vẫn lạc quan yêu đời ... và cái này là để làm đẹp cho đời...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Các Cụ đừng trách em cứ mải mê với cái chợ nổi này nhá! Em lần đầu tới đây nhưng lại yêu quá đỗi vùng sông nước này mất rồi ...

Đủ các loại hàng hoá các Cụ ạ:

Dưa muối cả cây:

Treo gì bán nấy:

Cả thuyền Dưa Hấu:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Nốt Pic này rồi nhà em quay về:

Thuyền về bến rồi các Cụ nhé!

Đây bến Cần Thơ:

Trên đường về KS:

Về đến KS, thay quần áo là nhà em ra sân luôn. Lúc này Sói nhà em và mấy người bạn đã làm được mấy rơ roài...

Em cũng làm 2 rơ rồi về tắm táp và đi ăn sáng.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bữa sáng ăn tại KS. Chỗ ngồi cũng view ra mé sông luôn:
Vì chơi bóng xong thì cũng đã muộn, đồ ăn Buffet cũng không con nhiều món. Nhà em đành ăn đạm bạc với mấy món như này ...

Còn đây là món bánh canh. Một trong những món ăn đặc chưng của miền Tây. Em ăn thấy cũng ngon. Nước lèo rất ngọt và thơm ...

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
Mợ ăn đạm bạc thế này thì lấy sức đâu mà đi thăm thù xứ gạo trắng nước trong hả mợ:P

vumanhduy

Xe tăng
Chuyến này quá hay em hóng tiếp :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ ăn đạm bạc thế này thì lấy sức đâu mà đi thăm thù xứ gạo trắng nước trong hả mợ:P
He... He... Không được soi nhà em đâu nhé! Với em, bữa sáng là ăn cho mình, bữa trưa cho bạn và bữa tối là ăn cho kẻ thù. Thía nên với em, ăn thế là đạm bạc rùi.:P

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Chuyến đi thú vị quá, hôm tết nhà em cũng có đi cung này, bây giờ xem lại ảnh của Mợ lại ngứa chân rồi, khoái nhất là xem ảnh đến đâu mình hình dung được đến đó, mời Mợ kể tiếp ạ :D (b)