[Funland] TQ đánh mãi không chiếm được Kim môn & Mã tổ

poiuy

Xe cút kít
Không chiếm được 2 cái đảo bé tí này nên nó mới akay nghĩ cách cải tiến quân đội và rồi nó chiếm được cả quần đảo còn gì. Vì vậy không nên lấy cái yếu kém quá khứ của nó để tự sướng làm gì. Giờ nó đáng ngại hơn nhiều.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Tàu thời M aoist thì lục đục, quân sự chưa mạnh về hải quân,đến Đặng là tái cơ cấu và tập trung ở triển kinh tế, thân với Mĩ. Đến Tập có tí của ăn của để, định ra oai cái lại bị cấm vận, bao vây. Đâu dễ xơi, như Mĩ với Cuba thôi.
Một là cấm vận cho nó đói, tự phục, hai là vỗ về, gả công chúa như ngày xưa. Cực chẳng đã mới oánh.

ibaben

Xe tải
Cụ thớt có biết bờ Đông là động lực phát triển của TQ ko, 7/10 cảng container lớn nhất thế giới nằm ở đây, bất kỳ 1 xung đột vũ trang nào ở khu vực này sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến cả nền kinh tế.
Đây mới chuẩn này, đâu cứ phải súng to đạn nhiều là lao vào đánh bất chấp.

namson229

Xe điện
đài loan, kinh tế phát triển, dư tiền, mua vũ khí mỹ, ngán gì TQ....chiếm dc đảo thì cũng sứt đầu mẻ trán, VN kinh tế đì đẹt tiền đâu mà mua vũ khí hiện đại: máy báy, tên lửa, pháo...như mấy dự án dầu khí, tàu làm mạnh lại phải rút, đền khối tiền cho nhà đầu tư

h_mdc

Xe điện
Đấy là ngày xưa bồ đội anh Mao còn đói khổ lạc hậu thôi, chứ giờ bồ đội anh Tập tinh nhuệ hiện đai hơn nhiều lắm rồi. Pháo binh Trung cuốc có thể nói là số 1 thế giới, gồm cả lực lượng nhị pháo nữa thì nếu muốn họ có thể giã hai mục tiêu này ra bột được.
Lúc đó Thượng Hải cũng thành đống gạch vụn, chẳng biết ai thiệt hơn?

AkiraBin

Xe tăng
Theo em TQ nên lập tức đánh Đài Loan để xem ai làm chủ Trung Nguyên. Thời đại này rồi mà còn chưa thống nhất đất nước để Việt Nam cười cho
Cụ còm hay phết..., Tập uất ức thay thế hệ trước muốn oánh lắm rồi hô hào võ mồm nhiều nhưng chắc chưa dám vì liên quan nhiều vấn đề kinh tế, quan hệ quốc tế, (Nhưng Đài loan mà tuyên bố độ lập có khi nó oánh thật chứ đùa...).

Khựa vẫn tính bài "dụ dỗ" kiểu một quốc gia hai chế độ như HK & MC nhưng Đài nó khác và vì nó có quân đội riêng khi Tưởng tháo chạy ra đấy, giờ nghe theo Bắc Kinh từ bỏ quyền lực tiếc lắm chứ.

humxam75

Xe điện
Cụ thớt có biết bờ Đông là động lực phát triển của TQ ko, 7/10 cảng container lớn nhất thế giới nằm ở đây, bất kỳ 1 xung đột vũ trang nào ở khu vực này sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến cả nền kinh tế.
Giờ ai dám xung đột với Tung của hả cụ. Cụ đừng mong Mẽo nhé. Đến IRAN mà Mẽo còn ko dám leo thang căng thẳng kìa.

Xe nội lước

Xe container
Theo em TQ nên lập tức đánh Đài Loan để xem ai làm chủ Trung Nguyên. Thời đại này rồi mà còn chưa thống nhất đất nước để Việt Nam cười cho
Nó khôn lắm kụ ạ.chỉ xui ,kích ,khích ,ép thằng khác nồi da nấu thịt thôi..còn việc nhà nó thì còn lâu..
À mà chắc nó cũng lo.lỡ oánh nhau là bị hao máu.thằng vn nó bất ngờ chiếm .đưa bắc kinh thành 1 huyện ngoại thành hn thì bủ mợ..he

Grayson

Xe buýt
Chưa biết thằng nào cười thằng nào nhé!
Thời đại này mà còn kích đểu ae trong nhà phang nhau dc á?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là ngày xưa bồ đội anh Mao còn đói khổ lạc hậu thôi, chứ giờ bồ đội anh Tập tinh nhuệ hiện đai hơn nhiều lắm rồi. Pháo binh Trung cuốc có thể nói là số 1 thế giới, gồm cả lực lượng nhị pháo nữa thì nếu muốn họ có thể giã hai mục tiêu này ra bột được.
Mấy đảo này giờ nó dùng tàu bao vây không cho tiếp tế là đứt. Nhưng nếu chiến sự nổ ra thì TQ cũng thiệt hại lớn vì thành phố Hạ môn trù phú ngay cạnh đó.

pimbim

Xe tăng
Đề tài tìm hiểu về Trung Quốc vươn ra biển luôn hấp dẫn đối với em. Trong những năm qua TQ đẩy mạnh hoạt động vươn ra biển lớn không những ở Biển Đông, còn có biển Hoa đông và gây xung đột cả eo biển Đài Loan nữa. ). Xem lại lịch sử TQ đánh chiếm đảo thua kém quá!!

Chắc nhiều cụ ofer đã nghe đến 2 hòn đảo giáp lục địa TQ là Kim môn & mã tổ hiện vẫn do Đài Loan kiểm soát hoàn toàn từ trước 1949, khi xem bản đồ vùng biển TQ (vieiw to) thấy nó quá gần với bờ biển TQ. (trước đây chưa tìm hiểu em cứ nghĩ Kimon & Mã tổ nó nằm ở giữa eo biển Đải Loan thôi, ai rè nó cách bờ đại lục 3km chỗ gẫn nhất chưa đến 2km. Lãnh đạo TQ mỗi khi nhắc đến nó và nhìn bản đồ chắc không khỏi chạnh lòng và có phần ấm ức?)

Đảo này tháng 8 vừa qua bà Thái Anh Văn cũng đến thăm trong lễ kỷ niệm 60 năm bị TQ pháo kích để động viên tinh thần binh sĩ

Nhìn bản đồ này với năng lực hiện tại nếu TQ muốn chiếm đảo, quân đội TQ bao vây không biết quân Đài Loan trên đảo giữ được bao nhiêu ngày nhỉ?

Đọc lịch sử đánh chiếm Kim Môn thời Mao Trạch Đông, quân TQ thiệt hại quá lớn quân số sau 21 năm dòng rã tấn công và pháo kích.

Nhìn GPS cảm giác nó gần hơn nhìn từ bờ Vịnh Hạ Long ra đảo Tuần châu của bác Tuyển nhà mình.

Các đảo Kim Môn (trên) và Tiểu Kim Môn (giữa) chỉ cách Hạ Môn (Phúc Kiến) chưa đầy 2 km (Ảnh: Toutiao).
Nhìn thế này thì biển của thằng Tàu bé quá, có khi đài loan chiếm hết. Nên nó xuống phía nam ăn hiếp asean.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nó khôn lắm kụ ạ.chỉ xui ,kích ,khích ,ép thằng khác nồi da nấu thịt thôi..còn việc nhà nó thì còn lâu..
À mà chắc nó cũng lo.lỡ oánh nhau là bị hao máu.thằng vn nó bất ngờ chiếm .đưa bắc kinh thành 1 huyện ngoại thành hn thì bủ mợ..he
Chưa biết thằng nào cười thằng nào nhé!
Thời đại này mà còn kích đểu ae trong nhà phang nhau dc á?
Các cụ có nhầm không? 2 thằng này làm gì có khái niệm ruột thịt hay anh em mà trong nhà với nồi da.
Phải gọi là đuổi cùng giết tận mới đúng. Tưởng đuổi Mao chạy vòng quanh TQ, 10 chết 9; Mao đuổi Tưởng chạy ra đảo Đài Loan 10 còn 1. Link cụ thớt đưa nó oánh nhau cả mấy chục năm đấy thôi.
Nên việc 2 thằng giã nhau để xem thằng nào làm chủ Trung Nguyên chẳng có gì ngạc nhiên cả. Mỗi tội cả 2 thằng đều tự biết lực lượng yếu ko nuốt nổi thằng kia thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

AT76

Xe điện
Giờ ai dám xung đột với Tung của hả cụ. Cụ đừng mong Mẽo nhé. Đến IRAN mà Mẽo còn ko dám leo thang căng thẳng kìa.
Chiếm 2 cái đảo chả có giá trị gì nhiều, nhưng Mỹ kiếm cớ bảo vệ Đài Loan neo tàu vào đấy, đặt căn cứ ở đấy thì cũng mệt.

Duc Sang

Xe container
Giờ thì TQ cố chiếm chắc cũng sẽ được. Nhưng chắc tính toán lợi ích và chi phí thì thấy chi phí > lợi ích nhiều quá nên chưa mà thôi.

CuChuoi12g

Xe điện
Thủ dâm vừa thôi cụ những năm sau nó chiếm đảo của mình đó thôi đây là việc của họ quan tâm làm gì . quan tâm xem giữ các đảo của mình hiện còn ở BĐ kia kìa .
ngon ăn thì nó đã đớp cả mứt rồi,chứ cụ tưởng thằng đó nó tử tế mà ko chiếm à??? nó chưa chiếm có nhiều lý do, lý do chiếm được có giữ được ko,hay lại mất nốt mấy đảo vừa chiếm được.

Grayson

Xe buýt
Các cụ có nhầm không? 2 thằng này làm gì có khái niệm ruột thịt hay anh em mà trong nhà với nồi da.
Phải gọi là đuổi cùng giết tận mới đúng. Tưởng đuổi Mao chạy vòng quanh TQ, 10 chết 9; Mao đuổi Tưởng chạy ra đảo Đài Loan 10 còn 1. Link cụ thớt đưa nó oánh nhau cả mấy chục năm đấy thôi.
Nên việc 2 thằng giã nhau để xem thằng nào làm chủ Trung Nguyên chẳng có gì ngạc nhiên cả. Mỗi tội cả 2 thằng đều tự biết lực lượng yếu ko nuốt nổi thằng kia thôi :))
Giờ vẫn còn tư duy ấu trĩ như thế kỷ trước thế à.
Đuổi nhau là lđ các phe vs quân đội của các phe thôi, nó ngu gì mà vung vít xương máu nhân dân nó để thống nhất "bằng mọi giá", kể cả TQ+ đủ sức nuốt chửng ĐL nó vẫn ko nuốt dc là vì thế. Chửi thì vẫn chửi, bn năm nay giữa TQ vs ĐL vẫn quan hệ kinh tế. dân đi lại giao liu bình thường nhé!
Oánh nhau bằng mồm thì nói làm zề, cả Bắc - Nam Hàn "oánh nhau" bằng mồm hơn nửa thế kỷ tới giờ vẫn trong tình trạng chiến tranh đấy. ngu gì tụi nó thống nhất bằng mọi giá.

happyhn

Xe lăn
Việc của chúng nó mà 0 liên quan đến mình thì lập thớt làm éo j thời điểm này