Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

bmv màu cờ

Xe tăng
@bmv: Cái avanta của cụ có phải là Con mèo đang đập chết con gà không? Sorry vì em lạc đề tí, em thấy nó buồn cười quá!

Đó là con Sói đạp chết co Gián ( chóa ) đó mợ :))
Mợ chạ có ava để e e cười j nhể ???

bmv màu cờ

Xe tăng
@bmv: Cái avanta của cụ có phải là Con mèo đang đập chết con gà không? Sorry vì em lạc đề tí, em thấy nó buồn cười quá!

Đó là con Meo meo quạt cho con CHóa đó ạ, nhưng thay vì quạt mát, con meo meo nó dồn hết công lực làm con chóa ứ chịu được nên Hộc tiết canh ra thoai !!! =))
E chạ thấy buồn cuowif j cả mợ ah !!!
Mợ ko có ava nhể ???/

AN_NHIEN

Xe buýt
Hóa ra là thế, em nghĩ là con Mèo đập chết con gà cơ! Em xin hứa em sẽ kiếm cái avata độc đáo và buồn cười! ;))

Đó là con Meo meo quạt cho con CHóa đó ạ, nhưng thay vì quạt mát, con meo meo nó dồn hết công lực làm con chóa ứ chịu được nên Hộc tiết canh ra thoai !!! =))
E chạ thấy buồn cuowif j cả mợ ah !!!
Mợ ko có ava nhể ???/

Maika87

Xe tăng
dạ e vẫn nhớ cụ ạ:)
Mai ka !!! Cô nàng xinh đáo để và sắc sảo ghê !!!
E chưa được nge giọng nói của mợ, giọng mợ Lúa hay lắm đây :D
E vẫn còn 2 cái ảnh của mợ hôm siu ọp nhá, nhưng tiếc là chộp bằng ip và uốn rịu run tay nên hem có nét như sony !!! :)) Mợ có nhớ yEm là ai vụt tắt qua mắt mợ hem ???

bmv màu cờ

Xe tăng
dạ e vẫn nhớ cụ ạ:)
He he sướng cái thằng người quá mợ ạ !!! Cảm ơn mợ vẫn nhớ tới yEm !!! :D

@ Mợ Be và Mr Sim nha : 2 cụ mợ tạm dừng tranh luận để e ss Cả đô và 2 Lúa tiếp nha !!!

- Cả Đô : trọng hình tthứcc, thích nhà cao cửa rộng, có thiếu = mấy , vay mượn là bao nhiêu nhưng mà cứ phải có cái nhà to to, cái 4 bánh or 2b hịn hìn là vênh mặt với đời roài :D
- Hai lúa dek cần nhà to, xe đẹp.... CỨ cơm no rịu say, ái đẹp , 1 phút lên tiên là sướng cái thằng người rồi !!! Sống nagf nay măcx kệ ngày mái....
.................................
- Cả đô có tính tích cóp, dồn hết tâm trí sức lực và lợi thế vào làm giàu
- 2 Lúa cứ ăn cứ chơi, hnat kiếm dc 1 đồng là phải Ăn, phải chơi, phải thư giãn hết O,8 đồng mới yên cái bụng được !!!

.....................
E non nên mới nhận ra ngần ấy thoai !!! Ko biết đã cụ mợ nào nêu ra chưa :>

Be Grace

Xe điện
Cụ Kraz255b : ngày mai cụ ra Hn hả cụ ??? em ko có gì gửi từ SG ra ..nhưng em có gì gửi từ HN vào ..cụ có mang vào dùm cho em được ko ah .em mong tin cụ và em cám ơn cụ trước ah :) ...

knedi1

Xe tăng
E đọc lại chục com men của cụ Số và mợ Be thấy căng thẳng quá, mợ Be tính thẳng thắn nên ko câu nệ và vòng vo j, Cụ số hiểu lầm mợ Be nên đam ra nhời nhẽ giữa 2 người ko hay lắm, e nghĩ 2 cụ mợ nên xóa, chỉnh sửa nhũng CM của mình đi để cả nhà cùng vui !!!
Các cụ mợ tranh cãi nhau làm j vì có khi cả đời 2 ng ko gặp nhau thì có ảnh hường j đến lối sống, tính cách và quyền lợi của nhau đâu.
Cta vào đây để vui, để học hỏi, ttyrair nghiệm và đưa ra những kinh nghiuệm cá nhân khi trải qua những quãng đường, từng địa phương chia sẻ cùng mọi người cũng như thể hiện sự từng trải !!!
E chưa giao lưu hay cm cùng cụ Số bao h nên e chưa biết tính cụ ntn nhưng Mợ Be e đã tham gia mấy thớt ucngf mợ nên e cũng nắm sơ qua đc phong cách của mợ ấy !!!
Thôi thì cụ mợ coi như chưa tùng va chạm như 2 ng đi 2 tour du kịch khác nhau đi, đấu đá , tranh cãi nhau làm j cho mệt, mua bực vào mình .
Phăn và cười Nhăn nhở là chính nhá nhá !!!!
Cụ này sai lỗi chính tả nhiều quá. lần sau bật điện lên mà gõ hoặc là sang hẳn phòng khác nhé vừa nằm trong chăn vừa làm việc thế không tốt đâu.

hiepsiit

Xe hơi
Cố gắng cho xong đi, mất điểm bcs quá =)). Chú chơi chai 75 thì A khiếp chú rồi. Phét thì cũng có cơ sở tí, để hôm tới A check lại xem chú có tiến bộ hơn k nhá?
Em đang rất cố đấy anh ah; Dạo này KT quá căng nên đành từ từ vậy; Đành chịu chậm một tí, nhưng cố gắng không để mất mặt bcs :)); Chai 75 đấy là em nói có lúc đã từng... nhưng là dưới 5 ngón tay :D, giờ em đuội lắm rồi may được nửa chai :D;

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Tết :

- Trong khi anh cả Đô lúc đêm Trừ Tịch sẽ làm mâm cúng ngoài trời, để cúng các quan hành khiển tiếp quản đầu năm mới bằng con gà sống ngậm hồng hàm tiếu, sau khi cúng xong sẽ chặt lấy đôi chân gà, một là treo trước cửa nhà cho gió thổi khô chân, hai là treo trong gác bếp để khô, lúc đó con gà có nổi gân đỏ sắc hồng tươi tốt - hoặc gân đen hay gân tim sẽ mời thầy về nhà để bói chân gà xem hung cát của gia chủ một năm mới. Ngoài bói chân gà thì nhiều nhà còn bói cả đầu gà - hình dáng đầu gà mà tươi trắng, mở mắt, mở mồm, không có máu kết chẳng chịt là tốt lành, nếu thấy đầu gà không tươi, nhắm mắt, ngậm miệng, lại có máu kết chằng chịt là độc.

Bonus các cụ bài thơ phú bói chân gà :)

Đầu năm ra mắt mùng ba
Cúng ông Hành Khiển cùng là Hành Binh
Bói giò phải bói cho tinh
Xem tường màu sắc chân hình rủi may
Đôi giò cần để thẳng ngay
Nhuận hồng vàng ánh năm nay chắc giàu
No bồi chân móng khít khao
Đỡ cái chặt chẽ cũng giàu cũng sang
Đỏ mà gân máu nổi loang
Là điềm tán của tan hoang cửa nhà
Trắng xanh bền bệt thây ma
Ấy điềm tang ông bà cháu con
Da già tươi mướt vàng son
Đi thi chắc đậu thi buôn chắc lời
Khe chân gà hở tơi bời
Tiền vô rồi cũng phủi rồi tay không
Ba ngón đội lên một chồng
Tốt thì có tồt phải phòng người trên
Nhờ người giúp đỡ mới nên
Tự mình tự chủ không bền được lâu
Cũng ba ngón chân chụm đầu
Một hang ngang mặt thúng đâu đựng tiền
Ngón cái mà cong nghiên nghiêng
Đâm vào khe hở luỵ phiền đến nơi
Quan phi khẩu thiệt tơi bời
Tai bay vạ gió kêu trời sao đang
Bốn chân cong quẹo loạn hang
Cả năm bươn chải biết đằng nào yên
No nồi như nở cười duyên
Da hồng tươm mỡ của tiền đầy kho
Da chân xam xám màu tro
Gân xương khô héo có lo cũng nghèo
Đôi giò cái trễ cái treo
Bên ngay bên quẹo nằm ngay một mình
Da gà mỡ đọng lung linh
Làm choi được thật mặc tình vui chơi
Bốn ngón đều ngay lên trời
Nồi gọ xẹp lép thi thôi còn gì
Gặp năm tuổi xấu them nguy
Ốm đau tang chế quan phi tụng đình
Ngón chân rời rạc than hình
Thiếu người giúp đỡ thiếu người hữu giao
Gặp cơn song gió ba đào
Một tay lèo lái ai nào giúp ta
Chân gà cấm hở quẹo ra
Da gà tươi nhuận mới là bình an
Cúng gà ra mắt nghiêm trang
Làm gà kĩ lưỡng luộc càng thêm tinh
Có kiêng chắc có thần linh
Cầu ông Hành Khiển Hành Binh hộ trì
Cho mình gặp hội khả nghi
Mỗi chu niên chọn chu kì bình an
Mùng ba tết tới bước sang
Lại cúng ra mắt huy hoàng như xưa.

- Ngược lại anh hai Lúa cũng cúng lễ Trừ Tịch bằng gà sống nhưng cho mỏ gà ngậm quả ớt chẻ hình hoa loa kèn chứ không ngậm bông hồng hàm tiếu, và anh hai Lúa lại có tục Bói Dưa Hấu đầu năm chứ ko bói chân gà kiểu anh Đô. Sáng mồng một Tết, người nhà cử người bổ quả dưa để lấy hên xui. Nếu thấy quả dưa đỏ ruột thì tin tưởng trong năm mới vận hạn sẽ đỏ, gặp nhiều may mắn, mọi việc hanh thông, bác hai Lúa nào mà bổ dưa hấu ra mà ruột tái nhợt thì buồn da diết vì tin rằng thời vận trong năm mới không đỏ => chính vì vậy mà người phụ nữ hoặc ai đó trong gia đình đi sắm Tết phải sành các loại dưa. Dưa hấu cũng có nhiều loại, có loại thì quả tròn vo, có loại thì quả dài, có loại ruột đỏ tươi và có loại ruột vàng như nghệ...v..v.. Ngoài bói dưa hấu có nhiều nhà còn bói giá đỗ, lót một lượt lá tre một lượt đỗ sau đó cho vào vại hoặc chum nhỏ nén lại, sáng mùng 1 Tết mở ra nếu có nhiều giá nẩy mầm ngổng lên là điềm có lộc cho gia đình, giá này sẽ được đem trộn với gà luộc xé phay rồi trộn dấm kèm thêm hoa chuối hoặc bắp cải tươi thái mỏng thêm rau răm và các loại rau thơm khác nữa làm món gỏi gà - ngon thôi rồi

Cách chọn được quả dưa hấu ngon ngày Tết :

Muốn chọn quả dưa đỏ và ngọt thì phải chọn quả đủ già (trừ loại ruột vàng). Trước hết, cần xem:

- Cuống dưa: nhỏ, héo khô lại là dưa đã già. Cần để ý những quả dưa cuống héo do hái non nên cuống không teo lại.
- Núm dưa: Tròn đều, hơi lõm xuống.
- Vỏ dưa: căng tròn, láng bóng, các sọc đen phải nổi rõ. Nhấc quả dưa lên, dùng ngón tay ấn nhẹ vào vỏ, dưa tốt thì vỏ cứng.
- Đ.ít dưa: Xem phần đ.ít của quả dưa lớn hay bé (càng bé càng tốt), đồng thời, xem nó có lõm vào hay không. Lõm càng sâu dưa càng ngọt. Đối với quả dưa hình cầu cần chú ý: nếu lõm sâu thì thường là quả đã chín già.
- Phần giáp đất của quả dưa có vàng không, nếu càng vàng càng tốt. Nếu vỏ xanh và hơi vàng là dưa còn non.
Ngoài ra, để tránh dưa xốp vì quả già, cần chọn quả tròn đều, nặng tương xứng kích cỡ. Sau đó, đặt hoặc ôm trái dưa trên tay, lấy tay kia vỗ nhẹ lên quả, nếu nghe tiếng kêu là trầm đục là dưa chín, không bị xốp.

Chỉnh sửa cuối:

kcar

Xe tải
- Mâm ngũ quả của anh Đô gồm : chuối - bưởi - bòng - đào - hồng - quýt - quất - ớt . Thay thế cho quả bưởi có thể là quả phật thủ. Nói chung, người miền Bắc không có phong tục khắt khe về mâm ngũ quả và hầu như tất cả các loại quả đều có thể bày được, miễn là nhiều màu sắc. Vì họ coi trong cuộc sống phải có đầy đủ ngọt - bùi - đắng - cay đi kèm, như thế con người mới biết chịu đựng để thành công mọi việc trong cuộc sống.

- Trái lại mâm ngũ quả anh 2 Lúa rất khác : gồm mãng cầu Xiêm, dừa, đu đủ, xoài, sung, với ngụ ý "cầu sung (túc) vừa đủ xài". Đôi khi thêm trái dứa ( anh 2 Lúa gọi là "thơm") và thường là phải có một cặp dưa hấu để riêng bên cạnh. Khác với anh Đô vô sờ tư cái khoản này thì gia đình anh Lúa thường kiêng kỵ trưng bầy trái có tên mang ý nghĩa xấu nên mâm trái cây của họ không có chuối ( vì âm chuối đọc như "chúi nhủi", ngụ ý trượt vỏ chuối - kiểu thất bại), cam ("quýt làm cam chịu"), lê ("lê lết"), táo ( 2 Lúa gọi là "bom"), lựu ("lựu đạn") và không có cả sầu riêng, dù anh chị 2 Lúa bình thường rất thích ăn sầu riêng, và không chọn trái có vị đắng, cay như trái ớt.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chùa miền Nam khác nhiều với chùa miền Bắc mà không thấy các thí chủ nhắc đến :63:

Bạch thầy ! chúng em thấy ở trỏng chùa nào cũng có tháp - mà tháp để chui ra chui vào tụng kinh khấn vái đi lại như chung cư, chứ không phải tháp làm cảnh như anh cả Đô. Có gì thầy chỉ bảo thêm :)

ldt_tx

Xe tăng
Em thấy trong miền nam khi lễ chùa thắp hương rất khó chịu chứ không được thơm như hương ở ngoài bắc

vudinhquang

Xe container
Chùa Quán Sứ Hà Nội cũng có 3 tầng đó cụ!

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hai Lúa: có cả chùa "ống" và chùa "cao tầng" (làm chánh điện trên cùng, có cầu thang rộng đi lên, dưới là nhà ngủ nghỉ), màu sắc gì cũng được, càng tươi càng tốt, hoa văn hoa tiết phóng khoáng, muốn làm kiểu gì cũng được
Vd:
Chùa Vĩnh Tràng

Chùa Vĩnh Nghiêm

Có ít ảnh chùa Vĩnh Nghiêm dưa góp với cụ :

CỬU VĂN LONG

Xe container
Em thấy trong miền nam khi lễ chùa thắp hương rất khó chịu chứ không được thơm như hương ở ngoài bắc

Đây là chùa Việt Nam Quốc Tự nằm trên đường 3 tháng 2 - Q10, chùa này có từ thời anh Khánh. Cảm nhận em vào chùa là người dân đốt nhang rất nhiều, ai cũng cầm một bó to, không bị ngăn cấm đốt ít nhang như anh Đô, tuy nhang có thơm nhưng đúng là ko thơm đậm đà ngạt ngào bằng nhang anh cả Đô nhưng que nhang lại rất to :)