[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

Md81

Xe tải
Chuyên chọn hay trường nào thì tuỳ khả năng học của cháu và nhu cầu của gia đình. Nhưng cấp 2 nên chuyển trường. Em xem điểm vào 10 của Vin mà ghê quá

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Nếu cụ xác định đích đến của con cụ là giải Toán, Lý, Hoá thì nên vào chuyên. Còn nếu coi cái đích của cuộc đời nó ở ngoài kia, xh thì thôi nhé. Vì nó ít phụ thuộc vào những kiến thức phổ thông được học nhưng lại phụ thuộc vào sự tự do mà nó có khi còn nhỏ ( trừ tố chất bản thân).
Dưng chia buồn, vì cụ khó vượt qua kẻ đối đầu cùng giường :))
Ps. Em đang cho con học Vin và sẽ cho chúng học hết C3. Chấp nhận trả phí ko mục đích gì khác ngoài mua sự tự do và tự chủ của chúng thay vì học công/chuyên

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
người lớn chơi còn nghiện
trẻ em chơi theo ý thích không nghiện sao được
Nghiện là bởi nó ko có giải trí hay niềm vui từ những cái khác.
Con nhà em em cho chơi từ 2 tuổi. Số lần nó đòi chơi chắc tháng chưa được 1 lần. Nếu bố mẹ chịu khó chơi với con, đọc truyện cho con, rồi kể chuyện, xếp hình, tô màu, đá bóng v.v... thì nó thậm chí còn ko nhớ ra là nhà có trò chơi điện tử.

Ngày xưa anh em em cũng nghiện 2 cụ nhà em sợ thành ám ảnh. Đến khi em cho cu nhà em chơi 2 cụ kêu nhiễm thói xấu cho con. Em không nghe, bảo bố mẹ cứ chứng kiến, để xem nó có nghiện không. Và giờ thì các cụ phục rồi. Nếu trẻ có nhiều thú vui mà game chỉ là 1 trong số đấy, thì đối với nó chơi game cũng chỉ như nghe kể chuyện không hơn không kém. Cuối tuần trời mưa ngại ra ngoài thì may ra con nhà em được chơi, mà chơi là bố rủ chơi, chứ nó hiếm khi chủ động đòi. Nó thích đến nhà bạn chơi hơn.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Check kết quả làm bài thì cô nói điểm con khả năng đỗ là cao cụ ạ
Thấy nguồn thạo tin dự, bài thi toán được tầm 12 điểm là đỗ lớp chọn. Bác đối chiếu bài thi của cháu mang về xem.

Học chuyên chỉ vất vả nếu phải cố gắng chạy đuổi theo người khác. Những đứa trẻ có năng khiếu chỉ cần 15 phút để giải quyết xong vấn đề mà trẻ khác cần 45 phút mới làm xong, thế thì vất vả gì đâu. Vậy bác phải xem con bác thuộc nhóm nào.

botom

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cứ kêu học chuyên mất hết tuổi thơ. Em e là hơi phiến diện. Nhiều đứa trẻ con lấy học làm niềm vui, bắt nó chơi nó lại không vui ạ. Nhưng nhiểu đứa thì lại thích chơi hơn học, một số còn lại thì cân bằng.
Ngay cả trong cùng 1 trường chuyên, lớp khác nhau thì style học cũng khác nhau. Ví dụ Ams cấp 3, bọn chuyên 1 (ví dụ Lý 1) thì học giỏi hơn chuyên 2 (ví dụ Lý 2). Vì đội chuyên 1 tập hợp những bọn thích học hơn bọn chuyên 2 :). Nhưng nếu bảo bọn nó học nặng, mất hết tuổi thơ thì không đúng. Vì em thấy bọn nó chơi cũng khoẻ lắm. Bọn nó có nhiều tài lẻ mà chưa chắc khoản chơi thua kém trường thường, nếu không nói là còn hơn. Mà môi trường chuyên thì được cái bọn trẻ con khá ngoan, gia đình hầu hết cơ bản.
Túm lại vẫn phải xem khả năng con phù hợp cái gì thì học cái đó thôi ạ. Nó có khả năng vào chuyên được thì tốt quá, sao phải nghĩ. Nếu nó không có khả năng hoặc phải cố quá thì thôi. Vì vào đó mà học đuối quá so với các bạn thì cũng hơi áp lực, không còn vui nữa. Học đâu nó thấy vui là được ạ. Theo em là vậy. Còn thành công sau này thì nhiều yếu tố khác. Trường chuyên không phải yếu tố đảm bảo thành công sau này, nhưng chắc chắn % có cuộc sống tốt đẹp nhỉnh hơn trung bình.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Các bác cho em hỏi cấp 2 Chu Văn An không phải hệ Cam có ổn không ạ?

haivanphe

Xe container
Em mong muốn cho con đi du học nhưng phải có học bổng :)
Nhà em có 1 cựu Vinser và 1 Vinser tiểu học ạ. Cựu Vinser nhà em học hết cấp 2 ở VS và vào chuyên, năm nay sẽ thi Đại học, hầu hết các trường top đầu đã đủ điều kiện nhập học, chỉ còn chờ thi Y Hà Nội. Cựu Vinser nhà em ra cấp 3 trường chuyên hòa nhập rất tốt, và cá nhân em thấy môi trường của trường chuyên rất tuyệt, chả cày như lời đồn đâu và chơi cũng rất ác đấy ạ. Lớp con em thì các bạn học từ Archimedes cấp hai lên khá nhiều, chứng tỏ để vào chuyên cấp 3 thì nên học Archimedes.

Nếu con cụ đi du học thì học tiếp VS lên hết cấp thì vẫn đi được như thường, quan trọng là học bổng bao nhiêu và trường nào thôi ạ. Chuyên thì khả năng xin học bổng là khá tốt đấy ạ. Bạn nhà em đã có trường bên Úc chào đón nhưng bạn ấy lại cứ thích học đại học ở Việt Nam cơ :D :D :D. Còn nếu con cụ xác định học đại học công top đầu thì tốt nhất là sau tiểu học thì chuyển luôn. Nhược điểm lớn nhất của VS nếu gia đình dự kiến cấp 3 ra ngoài hoặc học đại học VN là ở chỗ từ cấp 2 trở đi trường dạy môn Hóa, Sinh, Lý gộp thành 1 môn khoa học và dạy theo giáo trình dịch từ tiếng Anh chứ không dùng sách giáo khoa của VN nên nếu các Vinser phải thi thố theo kiểu VIệt Nam thì thực sự là mệt, và khi xét tuyển đại học công của Việt Nam sẽ là một thiệt thòi vì các trường đại học có xu hướng xét tuyển điểm học bạ. Về tiếng Anh thì ngày trước đến bây giờ thì Vinser vẫn có trình độ tiếng Anh tốt nhưng sau khi các trường đại học lấy chứng chỉ IELTS làm 1 điều kiện để xét tuyển thì các học sinh trường ngoài cũng ra sức học nên không hề kém cạnh đâu.

Tùy từng lựa chọn của gia đình thôi ạ. Bạn thứ 2 nhà em xác định học xong Tiểu học là ra ngoài (tất nhiên để ra ngoài được thì bố mẹ phải kèm về kiến thức khá kỹ và cũng rèn luyện chịu gian khổ nữa).

Con em vào lớp 1 Ngan già quyết cái vừa chuyển luôn nhà gần trường cho con đi học. Ngày xưa em học Ams nên thấy học chuyên cũng được :D
Cả tuần nay đi làm chưa quen, tắc đường ngán văn ngẩm, cả 1 đời vì vợ vì con là có thật.
Nhà có nóc :|

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Câu hỏi của cụ em tạm tách ra làm 2 ý:
1 - có nên học chuyên/chọn?
2- có nên học cấp 2 Vin hay chuyển sang Archimedes.

Em trả lời như sau
1 - nếu con cụ có lực học tốt, đủ sức học chuyên thì nên học. Dù gì đó cũng là môi trường được sàng lọc đầu vào, con được học ở lớp tốt, thầy cô tốt, bạn bè, phụ huynh học sinh tốt là may mắn của con.
Em vốn là dân được luyện gà từ nhỏ, sau này tuy không phải ông to bà lớn gì, nhưng trong công việc - nói về năng lực, tư duy - thì em thấy không thua kém gì ai, mà phần nhiều tự bản thân em thấy là do những gì được trui rèn từ môi trường học phổ thông.
Tuy nhiên học chuyên thì sẽ chấp nhận việc học nặng hơn, thời gian ôn luyện học hành chiếm đa số. Thời gian vui chơi, tập luyện thể chất hoặc các môn nghệ thuật sẽ ít hơn. Áp lực cho con cũng lớn hơn. Cái này phụ thuộc vào định hướng của gia đình cụ xem sau này muốn cháu sẽ như thế nào.
2 - về so sánh Vin và Archimedes thì em không có nhiều dữ kiện để bàn. Tuy nhiên, ở một góc độ nào đấy thì em không đánh giá quá cao chất lượng đào tạo của Vin - xét trên khía cạnh học thuật (cái này là ý kiến chủ quan thôi).

Sad Man.

Xe hơi
Câu hỏi của cụ em tạm tách ra làm 2 ý:
1 - có nên học chuyên/chọn?
2- có nên học cấp 2 Vin hay chuyển sang Archimedes.

Em trả lời như sau
1 - nếu con cụ có lực học tốt, đủ sức học chuyên thì nên học. Dù gì đó cũng là môi trường được sàng lọc đầu vào, con được học ở lớp tốt, thầy cô tốt, bạn bè, phụ huynh học sinh tốt là may mắn của con.
Em vốn là dân được luyện gà từ nhỏ, sau này tuy không phải ông to bà lớn gì, nhưng trong công việc - nói về năng lực, tư duy - thì em thấy không thua kém gì ai, mà phần nhiều tự bản thân em thấy là do những gì được trui rèn từ môi trường học phổ thông.
Tuy nhiên học chuyên thì sẽ chấp nhận việc học nặng hơn, thời gian ôn luyện học hành chiếm đa số. Thời gian vui chơi, tập luyện thể chất hoặc các môn nghệ thuật sẽ ít hơn. Áp lực cho con cũng lớn hơn. Cái này phụ thuộc vào định hướng của gia đình cụ xem sau này muốn cháu sẽ như thế nào.
2 - về so sánh Vin và Archimedes thì em không có nhiều dữ kiện để bàn. Tuy nhiên, ở một góc độ nào đấy thì em không đánh giá quá cao chất lượng đào tạo của Vin - xét trên khía cạnh học thuật (cái này là ý kiến chủ quan thôi).
Cảm ơn cụ

Sad Man.

Xe hơi
Nhà em có 1 cựu Vinser và 1 Vinser tiểu học ạ. Cựu Vinser nhà em học hết cấp 2 ở VS và vào chuyên, năm nay sẽ thi Đại học, hầu hết các trường top đầu đã đủ điều kiện nhập học, chỉ còn chờ thi Y Hà Nội. Cựu Vinser nhà em ra cấp 3 trường chuyên hòa nhập rất tốt, và cá nhân em thấy môi trường của trường chuyên rất tuyệt, chả cày như lời đồn đâu và chơi cũng rất ác đấy ạ. Lớp con em thì các bạn học từ Archimedes cấp hai lên khá nhiều, chứng tỏ để vào chuyên cấp 3 thì nên học Archimedes.

Nếu con cụ đi du học thì học tiếp VS lên hết cấp thì vẫn đi được như thường, quan trọng là học bổng bao nhiêu và trường nào thôi ạ. Chuyên thì khả năng xin học bổng là khá tốt đấy ạ. Bạn nhà em đã có trường bên Úc chào đón nhưng bạn ấy lại cứ thích học đại học ở Việt Nam cơ :D :D :D. Còn nếu con cụ xác định học đại học công top đầu thì tốt nhất là sau tiểu học thì chuyển luôn. Nhược điểm lớn nhất của VS nếu gia đình dự kiến cấp 3 ra ngoài hoặc học đại học VN là ở chỗ từ cấp 2 trở đi trường dạy môn Hóa, Sinh, Lý gộp thành 1 môn khoa học và dạy theo giáo trình dịch từ tiếng Anh chứ không dùng sách giáo khoa của VN nên nếu các Vinser phải thi thố theo kiểu VIệt Nam thì thực sự là mệt, và khi xét tuyển đại học công của Việt Nam sẽ là một thiệt thòi vì các trường đại học có xu hướng xét tuyển điểm học bạ. Về tiếng Anh thì ngày trước đến bây giờ thì Vinser vẫn có trình độ tiếng Anh tốt nhưng sau khi các trường đại học lấy chứng chỉ IELTS làm 1 điều kiện để xét tuyển thì các học sinh trường ngoài cũng ra sức học nên không hề kém cạnh đâu.

Tùy từng lựa chọn của gia đình thôi ạ. Bạn thứ 2 nhà em xác định học xong Tiểu học là ra ngoài (tất nhiên để ra ngoài được thì bố mẹ phải kèm về kiến thức khá kỹ và cũng rèn luyện chịu gian khổ nữa).
cảm ơn cụ, cấp 1 Vin em thấy tuyệt, cấp 2 thì thấy dân tình kêu quá nên cũng lo lắng nếu tiếp tục cho con học tiếp Vin sợ cấp 3 chả đỗ được trường tốt thì tiếc vì sức học con tốt ạ

Sad Man.

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ cứ kêu học chuyên mất hết tuổi thơ. Em e là hơi phiến diện. Nhiều đứa trẻ con lấy học làm niềm vui, bắt nó chơi nó lại không vui ạ. Nhưng nhiểu đứa thì lại thích chơi hơn học, một số còn lại thì cân bằng.
Ngay cả trong cùng 1 trường chuyên, lớp khác nhau thì style học cũng khác nhau. Ví dụ Ams cấp 3, bọn chuyên 1 (ví dụ Lý 1) thì học giỏi hơn chuyên 2 (ví dụ Lý 2). Vì đội chuyên 1 tập hợp những bọn thích học hơn bọn chuyên 2 :). Nhưng nếu bảo bọn nó học nặng, mất hết tuổi thơ thì không đúng. Vì em thấy bọn nó chơi cũng khoẻ lắm. Bọn nó có nhiều tài lẻ mà chưa chắc khoản chơi thua kém trường thường, nếu không nói là còn hơn. Mà môi trường chuyên thì được cái bọn trẻ con khá ngoan, gia đình hầu hết cơ bản.
Túm lại vẫn phải xem khả năng con phù hợp cái gì thì học cái đó thôi ạ. Nó có khả năng vào chuyên được thì tốt quá, sao phải nghĩ. Nếu nó không có khả năng hoặc phải cố quá thì thôi. Vì vào đó mà học đuối quá so với các bạn thì cũng hơi áp lực, không còn vui nữa. Học đâu nó thấy vui là được ạ. Theo em là vậy. Còn thành công sau này thì nhiều yếu tố khác. Trường chuyên không phải yếu tố đảm bảo thành công sau này, nhưng chắc chắn % có cuộc sống tốt đẹp nhỉnh hơn trung bình.
Cảm ơn cụ

haivanphe

Xe container
cảm ơn cụ, cấp 1 Vin em thấy tuyệt, cấp 2 thì thấy dân tình kêu quá nên cũng lo lắng nếu tiếp tục cho con học tiếp Vin sợ cấp 3 chả đỗ được trường tốt thì tiếc vì sức học con tốt ạ
Vâng, năm nay em đọc thấy chính sách nhận Vinser vào học cấp 3 cũng căng đấy ạ. Vinser nào định thi ra cấp 3 trường ngoài xong rồi đổi ý (hoặc trượt) muốn học tiếp cấp 3 của VS là điều kiện cao chót vót. Mầm non và cấp 1 thì đúng là tốt nhưng để con chuyển ra được cấp 2 trường khác thì lại là cả câu chuyện dài kỳ, con phải chăm chỉ học hành và bố mẹ đồng hành, cả gia đình quyết tâm, chứ nếu không là cũng khó hòa nhập. Quen sướng rồi là khổ không chịu được đâu :D :D :D.

Lớp 9 thời con em đang học ở VS thì thực sự tốt, cả lớp cón 20 bạn đỗ chuyên các loại, còn lại là đỗ trường công top đầu. VS thời đấy dạy đúng theo chương trình của BGD, tăng cường thêm Toán, Văn và Tiếng Anh và các thày cô luyện chưởng cho các con thi vào cấp 3 cũng ác liệt. Sau đó VS đã thay đổi định hướng giáo dục rồi nên bố mẹ nào muốn con thoát VS thì phải tự mà đầu tư thời gian và tiền bạc thôi, còn nếu không thì cứ thế mà học theo hệ thống của trường, cũng là tốt nếu như bố mẹ có điều kiện tài chính và mong muốn con vui tươi, nhẹ nhàng đầu óc. Khái niệm trường tốt là quan niệm của từng gia đình thôi ạ, em thì quan niệm là cứ trường có điểm đầu vào cao chót vót là tốt :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: edc

Sad Man.

Xe hơi
Thấy nguồn thạo tin dự, bài thi toán được tầm 12 điểm là đỗ lớp chọn. Bác đối chiếu bài thi của cháu mang về xem.

Học chuyên chỉ vất vả nếu phải cố gắng chạy đuổi theo người khác. Những đứa trẻ có năng khiếu chỉ cần 15 phút để giải quyết xong vấn đề mà trẻ khác cần 45 phút mới làm xong, thế thì vất vả gì đâu. Vậy bác phải xem con bác thuộc nhóm nào.
Em và con đối chiếu rồi, Toán con được 16/20; Khoa học 20/20; Tiếng Anh 18/20. Chả biết cu cậu có nhớ nhầm không nữa :)

cusao

Xe lăn
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Đánh giá con chuẩn xác là nghĩa vụ và trách nhiệm của cha mẹ, em không bàn. Tuy nhiên, nếu chắc chắn việc hy sinh tuổi thơ để có cuộc sống vững chắc sau này thì đáng làm hơn rất nhiều việc cho tuổi thơ ngọt ngào (ít học) để sau này trở thành kẻ tụt lùi về kiến thức hoạc chuyên môn so với đời sống.
Em cực lực phản đối chuyện cho chơi để sau này trông chờ vào vận may mà không dựa vaò nênf tảng kiến thức và kỹ năng. Sẽ có nhiều ý kiến cho rằng : ngày nay có rất nhiều nhà khoa học hoặc doanh nhân thành đạt vẫn có tuổi thơ đầy thú vị và ngọt ngào đấy thôi. Điều này đúng, nhưng hãy xin nhìn vào tỷ lệ này trên tổng số dân cư hay cộng đồng để có cái nhìn thực tế hơn.
Học tập chăm chỉ không phải là con đường duy nhất dẫn đến thành công trong cuộc sống nhưng nó là con đường an toàn nhất và có tỷ lệ thành công tốt nhất so với năng lực của mỗi con người. Đời sống XH càng tiến bộ thì vai trò về kiến thức càng quan trọng. Hãy nhìn quanh tàu,đài,hàn,sing, nhật họ chiến đấu thế nào để được vào đại học là cái thứ gần như phổ cập tối thiểu của một chuyên môn ban đầu.
Hãy học thật lực khi còn đang trong tuổi đi học. Không học được (vì nhiều yếu tố) thì chỉ có mỗi cách trông chờ vào cơ may, trong đó có yếu tố năng lực xuất chúng cũng là 1 cơ may mà ít người có được.

babeo

Xe điện
Con nhà em học chuyên cấp 3, vì không phải xuất chúng gì nên không học đội tuyển, học bình thường trong 1/2 top đầu của lớp. Nhưng em lại thấy rất hài lòng. Các thầy cô trường chuyên không nặng về học thêm, thậm chí ngược lại, BPH tổ chức đứa nào thích thì học không thì thôi, cuối năm cơ bản toàn điểm khá giỏi vì thầy cô quan niệm lũ chuyên nó không kém, không để thiệt thòi về điểm số so với trường ngoài. Thế là con em nó có đầy thời gian học tiếng Anh, IELST, SAT, AP, năng khiếu...các kiểu đủ cả. Khi thi ĐH thì gặp may các trường top VN lấy thẳng điểm SAT, AP nên chễm chệ có suất vào ngành hot, thi tốt nghiệp đỡ áp lực hẳn vì chỉ cần không điểm liệt. Ngoài ra vì môi trường nên toàn bạn ngoan, mới ra đời có hơi kém lanh lợi hơn tý nhưng với người bận như nhà em cũng đỡ lo lắng, an ủi rồi va chạm nó sẽ trưởng thành dần. Chuyên bây giờ các thầy cô có khi tạo điều kiện cho học sinh hơn trường ngoài ý. Chỉ có lúc thi vào chuyên thì hơi vất hơn tý.
Con cụ chắc CSP ?

nunachuoi

Xe tăng
Lúc đầu em không định còm trong thớt nhưng cụ chủ bảo muốn con kiếm học bổng du học em em mới nổi lên.
Nếu vậy thì cụ nên cho con vào học Arch cấp 2, phấn đấu vào chuyên cấp 3, rồi tìm hướng cho con kiếm học bổng du học. Chuyện du học sẽ phải tính đến kt gia đình, ngành con học sau này để chọn đích đến hợp lý nhất chứ không thể theo phong trào được đâu ạ.
Quay trở lại với chuyện tại sao nên vào Arch cấp 2 ạ. Qua trường hợp F1 em, do nhà em chủ trương học vừa đủ, cần đâu học đấy hồi cấp 2 mà khi thi chuyên cấp 3 con em cực kỳ vất vả. Lúc các bạn cầy đề thì con em mới bắt đầu tiếp xúc với học thêm để thi chuyên. Sau khi học chuyên thì lại mất nửa học kỳ sốc với kiến thức mà các bạn đã từng được học ở cấp 2 nhất là về Toán. Thời gian này cháu lại phải tự học qua sách ( cháu mua sách luyện thi chuyên để học ). Sau nửa học kỳ thì cháu cũng theo kịp và học hành thảnh thơi hơn rất nhiều. Bây giờ lại là quá trình chuẩn bị tiếng và kỹ năng cho con đường tìm suất đi du học. Do cháu đam mê kỹ thuật và nhà em kinh tế không quá dư đạt nên đích đến là nước Đức. Ơn giời đến giờ con em đã có trường bên Đức nhận và chỉ còn chờ thi tốt nghiệp đủ đk nữa là lên đường.
Qua trường hợp của F1 em, em từ quan điểm chơi thoải mái học vừa đủ đã quay ngoắt sang chọn cách học tử tế ngay từ đầu thì sau này con sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều. Có thể con còn bé mình phải tự cân đối giữa chơi và học cho hợp lý, để tụi nhỏ vẫn có tuổi thơ mà con đường học hành sau này sẽ đỡ vất vả hơn.
Chúc cụ và vợ chọn được trường hợp lý cho con đường học tập của F1
Cụ nói chuẩn ạ, cái món này mà không có sự chuẩn bị, lấy đà thì sẽ rất vất vả nên cứ phải dài hơi một chút ạ.

Em xác định là F1 cần học để có tri thức và tư duy, chuyên môn ở đại học hay mấy môn kiểu toán lý hóa văn sử địa ở phổ thông chỉ là phương tiện để có tư duy, tri thức. Nếu có thể thì nên học chuyên chọn vì sẽ có môi trường quan hệ xã hội tốt cho cả cuộc đời sau này và nếu các con có bị sức ép một chút, cần cố gắng một chút cũng là điều tốt, sau này đỡ bỡ ngỡ :D.

nunachuoi

Xe tăng
Em và con đối chiếu rồi, Toán con được 16/20; Khoa học 20/20; Tiếng Anh 18/20. Chả biết cu cậu có nhớ nhầm không nữa :)
Cu cậu mà nhầm được thế thì mừng hơn lo cụ ơi :D . Với điểm đầu vào thế này thì F1 nhà cụ học lớp chọn nhàn tênh ấy mà, miễn đừng học lệch quá hoặc chủ quan.