[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

Smile1102

Xe container
em học chuyên từ bé, từ hồi lớp 3, cũng toàn trường chuyên tỉnh, chuyên bộ cả đấy.
giờ em vẫn là chuyên viên.
thế nên em thấy để bọn trẻ chơi nhiều, học kỹ năng như bơi lội, tìm đường,... còn hơn là đi học chuyên!
Em cũng học chuyên l, chọn (cấp 3 - nhà nghèo ko có tiền đi học xa) cụ ạ, chồng em, bạn em phần lớn chuyên chọn từ bé mà vẫn chơi ác luôn. Nói chung trốn học đi chơi, chơi game, đánh bài... có hết cả, chả trò gì không biết.
Thành rabọn em cũng chả thấy đứa nào ân hận đã học chuyên cả. Dù bạn bé có đứa giàu, có đứa nghèo nhưng nhìn chung mặt bằng so với lớp khác vẫn là okie.
Cái giải pháp thiếu gì mà cụ nói với cá nhân em mà nói là nhảm, ko thể thực hiện được.

Bọn Tây nó bảo trừ 1 số rất nhỏ bẩm sinh, còn bình thường, trẻ nhỏ ko có khả năng tập trung. Để tự nó làm tốt, chuyên cần, có trách nhiệm là ko thể, cái điều cụ nói ấy, với em mới là phản khoa học. Cho em hỏi con của cụ có làm được thế ko, làm bằng cách nào cụ post lên cho em tham khảo với.

Với em mà nói muốn trẻ chăm là buộc phải có ngoại lực. Ngoại lực ở đây là gì, hoặc ép, hoặc sao cho nó cảm thấy hứng thú.

Nếu như muốn đi con đường để nó thấy vui, thì phải phụ thuộc vào môi trường quanh nó. Cụ bảo đưa đi ôn luyện từ bé thế để làm gì ấy à, để nó tìm thấy niềm vui trong đó, niềm vui ấy là gì, là được cô giáo, bạn bè chú ý, khen ngợi. Giống như có 1 số người quen của em có con nhỏ em bảo trước khi vào lớp 1 nên học trước đi, mà ko nghe, cứ cố cãi. Thế là sau đấy ấy à, bé vẫn bị bố mẹ kèm phải bò ra học, và ám ảnh vì học. Đến đứa thứ 2 là tự động cho đi học trước. Trẻ nó ko thể hiểu được việc nó chậm hơn các bạn vì nó chưa được học trước, nó chỉ biết là đến lớp các bạn hiểu mà nó ko hiểu, cô giáo khen các bạn ko khen nó, dẫn đến mặc cảm, lạc lõng và sợ học. Đây cũng thế, nếu các bạn học các bạn biết các bạn đựơc khen mà con mình ko được thì lấy đâu ra niềm vui? Ko mất sạch tự tin đã là tốt quá rồi. Cụ thử hỏi con xem con muốn trở thành bạn nào nhất ở trong lớp, 10 đứa thì 9 đứa sẽ trả lời muốn trở thành cái đứa được "ôn luyện phản khoa học" như cụ nói ấy. Trẻ khác thì được cô khen, phụ huynh khác khen, suốt ngày bàn tán trầm trồ, con mình chả ai thèm ngó tới, thế là nó sẽ tự nghĩ nó chẳng có khả năng học. Còn cái đứa được khen nhiều thì nó lại càng máu. Tâm lý trẻ nhạy cảm và dễ tổn thương lắm, nghe cụ nói mà em tự hỏi chẳng biết cụ có nói chuyện với con cụ bao giờ ko nữa.

Bao giờ môi trường giáo dục của mình khá hơn thì mới có thể thay đổi, còn ko thì chịu. Em cũng đồng ý ko cần cho luyện sớm, nhưng đấy là bởi vì em đã xác định sẽ dành nhiều thời gian dạy con học, dạy làm sao hấp dẫn hơn thầy cô, và về kiến thức thì con mình phải bằng hoặc hơn các bạn mới được.
Để con yêu việc nhà, thể thao đọc sách thì bố mẹ có khi phải có người làm fulltime đấy ạ.
Trường hợp như em, đi làm về mệt quá cơm không buồn ăn, có hôm ko thèm tắm luôn lên giường ngủ luôn ấy ạ. Vậy nên em cũng chả có thời gian làm việc nhà, con nhà em nó lười giống em :(. Em cũng chả đọc sách với nó đc, dù nhà em chả có gì ngoài sách mà bé thứ 2 nó cũng chả thích đọc, đứa đầu thì okie. Tóm lại dạy đc 1 đứa trẻ là việc rất khó, phải có thời gian, kiên nhẫn, kỷ luật, và bố mẹ ko được làm việc đến kiệt sức.
Em đang tính bỏ việc fulltime 6 tháng - 1 năm để làm việc nhà, nấu ăn ... với con em đây ạ. Mà chả hiểu có nên cơm cháo gì ko. Thôi thì cũng phải thử phát.

starsn

Xe điện
Nếu như muốn đi con đường để nó thấy vui, thì phải phụ thuộc vào môi trường quanh nó. Cụ bảo đưa đi ôn luyện từ bé thế để làm gì ấy à, để nó tìm thấy niềm vui trong đó, niềm vui ấy là gì, là được cô giáo, bạn bè chú ý, khen ngợi. Giống như có 1 số người quen của em có con nhỏ em bảo trước khi vào lớp 1 nên học trước đi, mà ko nghe, cứ cố cãi. Thế là sau đấy ấy à, bé vẫn bị bố mẹ kèm phải bò ra học, và ám ảnh vì học. Đến đứa thứ 2 là tự động cho đi học trước. Trẻ nó ko thể hiểu được việc nó chậm hơn các bạn vì nó chưa được học trước, nó chỉ biết là đến lớp các bạn hiểu mà nó ko hiểu, cô giáo khen các bạn ko khen nó, dẫn đến mặc cảm, lạc lõng và sợ học. Đây cũng thế, nếu các bạn học các bạn biết các bạn đựơc khen mà con mình ko được thì lấy đâu ra niềm vui? Ko mất sạch tự tin đã là tốt quá rồi. Cụ thử hỏi con xem con muốn trở thành bạn nào nhất ở trong lớp, 10 đứa thì 9 đứa sẽ trả lời muốn trở thành cái đứa được "ôn luyện phản khoa học" như cụ nói ấy. Trẻ khác thì được cô khen, phụ huynh khác khen, suốt ngày bàn tán trầm trồ, con mình chả ai thèm ngó tới, thế là nó sẽ tự nghĩ nó chẳng có khả năng học. Còn cái đứa được khen nhiều thì nó lại càng máu. Tâm lý trẻ nhạy cảm và dễ tổn thương lắm, nghe cụ nói mà em tự hỏi chẳng biết cụ có nói chuyện với con cụ bao giờ ko nữa.
Cụ nói nhiều điểm giống suy nghĩ của em. Phát triển con người là art, không phải science, nên cần tìm điểm dung hoà.

Hồi bé em cũng học giỏi so với ở lớp (trường làng thôi ạ) nên suốt ngày được khen. Em cũng competitive không muốn thua ai. Đến lúc đi làm rất mất động lực vì không thường xuyên có giấy khen và ưu ái trên trời rơi xuống cho người "học giỏi" nữa. Cho nên chuyện này cũng cần lưu ý về intrinsic và extrinsic motivation.

Xe nội lước

Xe container
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Lợi ích ông bà ngoại mang lại bố con cháu hưởng ráo .
1. Mẹ cháu lăn thế nên thường ngoan ,có gd nên bố cháu k lo cái khoản ba lăng nhăng.cái này bổ bố
2 .học thế sau này mẹ có kiến thức và đúc rút bảo ban đường học cho cháu .cái này bổ cả bố lẫn con.
Cụ sắm lễ vật sang tạ thêm ông bà ngoại đê

Smile1102

Xe container
Cụ nói nhiều điểm giống suy nghĩ của em. Phát triển con người là art, không phải science, nên cần tìm điểm dung hoà.

Hồi bé em cũng học giỏi so với ở lớp (trường làng thôi ạ) nên suốt ngày được khen. Em cũng competitive không muốn thua ai. Đến lúc đi làm rất mất động lực vì không thường xuyên có giấy khen và ưu ái trên trời rơi xuống cho người "học giỏi" nữa. Cho nên chuyện này cũng cần lưu ý về intrinsic và extrinsic motivation.
Em với cụ giống nhau vụ học trường làng và cũng giỏi giỏi. Và em thấy em bị:
1. Chủ quan (từ bé tới lớn ko học mấy vẫn giỏi -chột làm vua xứ mù mà.)
2. Tinh tướng - kém lắng nghe: vì đc khen nhiều quá, tuần nào cũng đc nghe, chả phải hỏi bài thằng nào vì làm đc hết toàn chúng nó hỏi mình.
3. Kém nỗ lực: Vì có phải nỗ lực gì đâu.
Nên em muốn con em phải vào trường mà nó cũng phải cố tí mới đc vị trí 10-15 của lớp tốt nhất, tất nhiên cũng ko để nó phải học lớp mà luôn đứng bét.

santavn

Xe tải
SV thì khác. SV ở gần như bất cứ đâu cũng học hành nghiêm túc và chăm chỉ hơn sinh viên ở VN. Và đi học ĐH là vậy, đi làm còn phải chăm chỉ hơn. Nhưng cấp 1, 2 nó khác. Đây đang nói cấp 1,2 cơ mà. Càng lớn càng chăm, càng có trách nhiệm, đó mới quan trọng.
Ở VN tất nhiên là lựa chọn của gia đình rồi, mình không phán xét từng trường hợp cụ thể (vì tất nhiên cũng có nhiều trường hợp là phù hợp) - nhưng bức tranh và hiện tượng tổng thể nó đang không đúng và phản giáo dục.
Nó là hiện thực tự nhiên thôi, đất chật ng đông, c1,2 hay cấp nào cũng thế, c1 ko cày thì ko vào dc trường tốt c2, c2 ko cày thì ko vào dc c3, chẳng ai ép cả. E nói thật, ở HN mà ko cho con chịu khó cày sớm, có khi mới vào C2 đã biết cuộc đời sang trang luôn í chứ.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghiện sách, con mình đứa đầu cũng thích đọc mà đứa 2 chịu không làm cách nào nó thích đọc. Nó thích xem hơn đọc.
Em cũng học chuyên l, chọn (cấp 3 - nhà nghèo ko có tiền đi học xa) cụ ạ, chồng em, bạn em phần lớn chuyên chọn từ bé mà vẫn chơi ác luôn. Nói chung trốn học đi chơi, chơi game, đánh bài... có hết cả, chả trò gì không biết.
Thành rabọn em cũng chả thấy đứa nào ân hận đã học chuyên cả. Dù bạn bé có đứa giàu, có đứa nghèo nhưng nhìn chung mặt bằng so với lớp khác vẫn là okie.

Để con yêu việc nhà, thể thao đọc sách thì bố mẹ có khi phải có người làm fulltime đấy ạ.
Trường hợp như em, đi làm về mệt quá cơm không buồn ăn, có hôm ko thèm tắm luôn lên giường ngủ luôn ấy ạ. Vậy nên em cũng chả có thời gian làm việc nhà, con nhà em nó lười giống em :(. Em cũng chả đọc sách với nó đc, dù nhà em chả có gì ngoài sách mà bé thứ 2 nó cũng chả thích đọc, đứa đầu thì okie. Tóm lại dạy đc 1 đứa trẻ là việc rất khó, phải có thời gian, kiên nhẫn, kỷ luật, và bố mẹ ko được làm việc đến kiệt sức.
Em đang tính bỏ việc fulltime 6 tháng - 1 năm để làm việc nhà, nấu ăn ... với con em đây ạ. Mà chả hiểu có nên cơm cháo gì ko. Thôi thì cũng phải thử phát.

starsn

Xe điện
Mình nghiện sách, con mình đứa đầu cũng thích đọc mà đứa 2 chịu không làm cách nào nó thích đọc. Nó thích xem hơn đọc.
Cụ hạn chế thời gian xem đi ạ. Với cả có thể do bạn ý là visual learner, cụ tìm nội dung xem hàn lâm tí như documentary chắc cũng tốt.

Nhà em bọn nó toàn đọc truyện thư viện. Giờ em hạn chế truyện 1 tuần/ quyển, còn lại chỉ mượn non fiction. Cũng có đỡ.

ca_kiem

Xe container

Sad Man.

Xe hơi

May quá, hôm nay con em vừa có thông báo được vào vòng 3 cuộc thi Toeft Primary, em đọc qua thông tin của Trường thì con em thuộc diện vào thẳng và được học bổng tại Archimedes. Em cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn cho nhà em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoagvc3

Xe tăng
F1 nhà em cũng chuyên, học trường cách nhà 40km đấy. Trường gần nhà cách có 1km nó ko học, nên theo sở thích của cháu, dù sao môi trường trò ngoan, bạn giỏi vẫn yên tâm hơn.

Smile1102

Xe container
Mợ đi làm cũng nỗ lực nhiều đấy chứ ạ? Nên thế là gd phổ thông như mợ là tốt rồi? Em thì thấy đi làm tẻ nhạt hơn đi học - đi làm nặng operation quá, mà em lại dốt politics.

Cấp 2 trường làng, cấp 3 em học Ams, thấy nhiều bạn giỏi và hồi đó đi học rất vui, ngay cả ở ams em cũng học khá. Nhưng em thiếu kỹ năng, nhất là chuyện "tinh tướng" mà mợ nói ý :P Với cả cơ bản gd em bố mẹ nông dân, kiến thức thị trường lạc hậu (chủ yếu làm với LĐ chân tay) nên chả giúp gì được mình mà còn xây dựng nhiều thói quen rất xấu. Em nghĩ em hơi cá biệt tí vì bm nông dân, chả ôn luyện gì mà vào được trường tốt. Tưởng thế đã là hay. Nên em mới nghĩ muốn giỏi phải mấy đời :P Đấy là mình thế thôi chứ có thể có ai giỏi hơn thì khác :)
Em C3 học ở huyện lớp chọn ạ. Bạn cấp 2 em toàn đi học chuyên ở Hà Đông, Hà nội hết.
Nhà em bố mẹ toàn dạy văn ở quê nên nhà em nhiều sách. Quê nghèo chả có gì giải trí nên cái gì có chữ em đều đọc hết. Nhưng bố mẹ em cũng ko thể hỗ trợ em gì về sự nghiệp, cuộc sống. Nhà quê lại nghèo nên em cũng nông dân lắm :(
Cviec em được cái ko phải làm operation nhiều, mà việc nào em chán cái là em nghỉ luôn. Em cũng ko play politics nên cũng ko bứt phá lên vị trí cao hẳn đc.
Lắm lúc em nghĩ không biết nếu bố mẹ em có tiền cho em ra HN học chuyên xịn thì liệu em có hơn em của ngày hnay ko :D.

Smile1102

Xe container

May quá, hôm nay con em vừa có thông báo được vào vòng 3 cuộc thi Toeft Primary, em đọc qua thông tin của Trường thì con em thuộc diện vào thẳng và được học bổng tại Archimedes. Em cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn cho nhà em ạ.
Chúc mừng cụ và cháu nhé. Nếu cháu học Arch thì chúc cháu thấy trường là lựa chọn phù hợp :)

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là
Mợ đi làm cũng nỗ lực nhiều đấy chứ ạ? Nên thế là gd phổ thông như mợ là tốt rồi? Em thì thấy đi làm tẻ nhạt hơn đi học - đi làm nặng operation quá, mà em lại dốt politics.

Cấp 2 trường làng, cấp 3 em học Ams, thấy nhiều bạn giỏi và hồi đó đi học rất vui, ngay cả ở ams em cũng học khá. Nhưng em thiếu kỹ năng, nhất là chuyện "tinh tướng" mà mợ nói ý :P Với cả cơ bản gd em bố mẹ nông dân, kiến thức thị trường lạc hậu (chủ yếu làm với LĐ chân tay) nên chả giúp gì được mình mà còn xây dựng nhiều thói quen rất xấu. Em nghĩ em hơi cá biệt tí vì bm nông dân, chả ôn luyện gì mà vào được trường tốt. Tưởng thế đã là hay. Nên em mới nghĩ muốn giỏi phải mấy đời :P Đấy là mình thế thôi chứ có thể có ai giỏi hơn thì khác :)
Cụ hạn chế thời gian xem đi ạ. Với cả có thể do bạn ý là visual learner, cụ tìm nội dung xem hàn lâm tí như documentary chắc cũng tốt.

Nhà em bọn nó toàn đọc truyện thư viện. Giờ em hạn chế truyện 1 tuần/ quyển, còn lại chỉ mượn non fiction. Cũng có đỡ.
nó xem toàn kênh khoa học. Cũng là một cách đọc sách thôi. Nhờ thế tiếng Anh của nó khá tốt dù tự học là chính.

vihali

Xe container
Đúng là

nó xem toàn kênh khoa học. Cũng là một cách đọc sách thôi. Nhờ thế tiếng Anh của nó khá tốt dù tự học là chính.
Có kênh CuriosityStream hay mà rẻ cụ ạ, 1usd/tháng. Em mới mua 1 tuần nay, mấy bố con cùng cày cũng bổ ích.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Có kênh CuriosityStream hay mà rẻ cụ ạ, 1usd/tháng. Em mới mua 1 tuần nay, mấy bố con cùng cày cũng bổ ích.
Nhiều cái hay mà miễn phí mà. Như nó học trên Khan Academy cũng miễn phí. Nội dung khoá học rất hay mà hoàn toàn miễn phí.

sinichit52

Xe container

Chúc mừng F1 nhà cụ nhé. Vậy bây giờ bố mẹ lại đau đầu cụ chọn trường rồi.

vihali

Xe container
Nhiều cái hay mà miễn phí mà. Như nó học trên Khan Academy cũng miễn phí. Nội dung khoá học rất hay mà hoàn toàn miễn phí.
Hai cái khác nhau cụ ạ. Vì em thấy cụ bảo cu con ko thích đọc mà thích xem nên em giới thiệu kênh CuriosityStream, toàn kênh phim tài liệu, người sáng lập cũng là sáng lập kênh Discovery. Còn trên Khan Academy thì là hình thức học.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Hai cái khác nhau cụ ạ. Vì em thấy cụ bảo cu con ko thích đọc mà thích xem nên em giới thiệu kênh CuriosityStream, toàn kênh phim tài liệu, người sáng lập cũng là sáng lập kênh Discovery. Còn trên Khan Academy thì là hình thức học.
Ý em là trên youtube cũng nhiều kênh rất hay mà miễn phí. Em khuyến khích nó dùng các thứ miễn phí như Khan Academy. Không cần thiết phải mất tiền nếu mình vẫn có cái miễn phí để sử dụng.

benq

Xe điện
Con nhà em thi các loại liên quan tới chuyên ngoại ngữ cụ ạ.
Tuy em đánh giá cao trường chuyên và hi vọng con em thi được. Nhưng em cũng ko quá nặng nề là phải vào bằng được. Em quan trọng là con em phải biết muốn đạt được mục tiêu thì phải nỗ lực, trong mỗi giai đoạn thì phải có mục tiêu ngắn để phấn đấu, nhưng ko đạt được không có nghĩa là tận thế, vẫn còn nhiều cơ hội khác nếu mình cố gắng.
Em cũng back up cho con em vào Arch Đông Anh rồi ạ. Nếu ko thi đc chuyên thì học đó cũng đc.
Đánh dấu bài mợ vì năm ngoái mợ có theard về chủ đề này, F1 nhà e năm nay cũng chọn thi chuyên mấy trường thuộc CGiay. Hi vọng các f1 cùng dắt nhau vào trg chúng muốn

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Như một kênh nó rất hay xem là của Mark Rober cựu kỹ sư Nasa. Qua đó nó yêu thích về vũ trụ, robot và lập trình. Là cái cảm hứng để nó tự học và tìm hiểu.