[Funland] Trao đổi về Vàng , Bất động sản và hệ thống tài chính mới

tung1311 .

Xe điện
Các cụ đưa giả thuyết xong đi kèm hành động nữa thì tốt quá. Em thấy mấy đồng giá thấp định chuyển dự trữ sang đồng đó nhưng thấy cũng khó, đầu tư bất động sản nước đó cũng khó. Tóm lại chỉ biết cho vui chứ cũng chưa biết action kiểu gì

cr7m10

Xe tải
Như nhtw VN thì bán Đô ra 20 tỷ để vừa hút tiền VNĐ về kìm lạm phát vừa kìm hãm tăng Đô, nhưng có giới hạn nhất định và Nhà nước đôi khi cũng hên xui, như Nhật cứ thả cho tuột đến bây giờ mới ra tay chặn đà giảm Yên. Còn nếu nhanh nhẩu đỡ ngay, nhtw đối đầu với thị trường suốt từ tháng 3 đến nay thì e cũng đuối.

Nghiệp vụ Thị trường mở hay cụ có chiêu gì cực kỳ phức tộp hơn ko? Nhưng mình nghĩ các nước ưu tiên bán Đô được đa mục tiêu chứ sao lại bán vàng? Và dự trữ đô của các nước lớn cũng rất nhiều.

VN còn có thêm chiêu "room tín dụng" nữa, ko khác gì thời quota xuất nhập khẩu hạn chế định lượng, ko biết có nước nào có chiêu độc này ko? Nhiều lý thuyết cao siêu thua VN hết :D
Kỳ thực em đọc báo chí tây tàu chưa thấy nói đến vụ bán vàng kiềm lạm phát.
Còn về vụ bán đô, em thấy tỷ giá bị ghìm cương khoảng 2 năm nay từ hồi cụ Chum bảo vn thao túng, đô giảm sâu. Đoạn đó đã có vấn đề. Hậu quả là từ đầu năm đến giờ bên em mua đô trả nợ phải mua gom trước hàng tháng mới đủ. Nhìn chung đà này đô 24 thì là khả năng cao vì quy luật nhu cầu ngoại tệ cao về cuối năm nên lạm phát rất dễ bung thêm. Quê em họ hàng dễ lại mua thêm vàng tích

cakiem8x

Xe buýt
Em hóng các phân tích của cụ hay quá!

BinhWalker

Xe container
Dự trữ vàng của Nhật có hơn 700 tấn (đứng thứ 9), trong khi dự trữ quốc gia đứng thứ 2 TG, sau mỗi TQ với con số là gần 1,300tỷ (VN 63tỷ).
Với mối quan hệ Nhật Mỹ như răng với môi thì em đoán tỷ trọng tiền $ chắc phải 7-8 phần.

Nó thiếu gì $ để phanh tỷ giá đâu. Nhưng nó cứ lờ đi để mặc Yên cắm đầu cắm cổ. Tuần trước, sau khi Fed phát biểu, Yên định cắm đầu tiếp thì nó mới chặn. Nhưng cũng chỉ chặn tí thôi (đang từ 145-146, nó cho lên tẹo 142-143 thôi), kiểu như muốn nhắc nhở Chúng mài vừa phải thoy nhá.. chứ hoàn toàn ko có vẻ gì là muốn đưa Yên về lại mức giá cơ bản (110~)
Tình hình này khéo tỷ giá ¥140~/$ kéo dài phết chứ đùa các cụ nhờ /:)

Ps. Cùng với phân tích vĩ mô, các cụ cho tí phán đoán nhận định ở tầm vi mô cho bà con dễ hấp thu thì hay quá :D
Kiểu như hum nay chứng lộn cổ từ tầng 3, liệu ngày mai có tí zập zờn bắt đáy hông :D
Rùi đất cát này nọ, ect.
Thế nó mí vui ^^
Nhật vẫn giữ lãi suất gần 0 bá đạo nhỉ? Còn chuyện vi mô vì chán chứng nên mới trà dư tửu hậu tìm hiểu vàng mà cụ lại bảo nói chuyện ck thì chán nữa :)

thớt này cụ Canon_D7000 nói về vàng, bđs và hệ thống tài chính mới. Vậy cụ Canon mở đề về bđs đi cho e hóng với. Cụ đi Long Thành về có xôn xao mua bán gì nhiều chưa?

Chỉnh sửa cuối:

Vitamin gogo

Xe buýt
Hóng cụ phân tích thêm về thị trường

thongnv

Xe điện
Chỉ biết rằng những năm 8x, 100$ = 2 chỉ vàng.
Nay 2 Chỉ vàng = 550$
Vậy tiền gì cũng lạm phát, chỉ có vàng vẫn mãi là chỗ trú ẩn an toàn nhất. :)) :)) :))
Gà vcl
Cụ gửi tiết kiệm còn thu được hơn đó

meotamthe

Xe cút kít
Dự trữ vàng của Nhật có hơn 700 tấn (đứng thứ 9), trong khi dự trữ quốc gia đứng thứ 2 TG, sau mỗi TQ với con số là gần 1,300tỷ (VN 63tỷ).
Với mối quan hệ Nhật Mỹ như răng với môi thì em đoán tỷ trọng tiền $ chắc phải 7-8 phần.

Nó thiếu gì $ để phanh tỷ giá đâu. Nhưng nó cứ lờ đi để mặc Yên cắm đầu cắm cổ. Tuần trước, sau khi Fed phát biểu, Yên định cắm đầu tiếp thì nó mới chặn. Nhưng cũng chỉ chặn tí thôi (đang từ 145-146, nó cho lên tẹo 142-143 thôi), kiểu như muốn nhắc nhở Chúng mài vừa phải thoy nhá.. chứ hoàn toàn ko có vẻ gì là muốn đưa Yên về lại mức giá cơ bản (110~)
Tình hình này khéo tỷ giá ¥140~/$ kéo dài phết chứ đùa các cụ nhờ /:)

Ps. Cùng với phân tích vĩ mô, các cụ cho tí phán đoán nhận định ở tầm vi mô cho bà con dễ hấp thu thì hay quá :D
Kiểu như hum nay chứng lộn cổ từ tầng 3, liệu ngày mai có tí zập zờn bắt đáy hông :D
Rùi đất cát này nọ, ect.
Thế nó mí vui ^^
Suy thoái kinh tế em dự phải 2 năm nên CK chắc còn lao đầu nữa, FED còn định tăng lãi suất nhiều lần nữa vì lạm phát lần này rất lớn, nên đáy còn khướt cụ ạ.

Em xuất hàng đi Nga và ngược lại nhập hàng từ Nga về khá nhiều
Nên khách hàng của em là dân kinh doanh
Có thể họ nhìn nhận khác về xã hội Nga hiện tại
Nhưng , những gì em chia sẻ là sự thật , mà có khi chả có trên báo nào cả cụ nhé
Còn đọc lều báo rồi nhận xét , và xen thêm quan điểm chính trị của mình theo kiểu linh tinh thì không phải cách của em cụ nhé !
Đây là link về việc hỗn loạn tuyển quân ! Của báo chính thống Nga Moscow 24 giờ !
Bắn chết chính ủy , sỹ quan tuyển quân vì không muốn nhập ngũ
Việc đó là có thật nhé cụ , không phải quan điểm riêng của em nhe cụ !

Nhắc cụ:
Nội dung bài cụ đăng nói về tình hình chung của nước Nga trong cuộc chiến, có rất nhiều ở thớt này, mời cụ qua.
Còn tại đây nếu bàn nhiều việc đó, thớt sẽ bị đóng lại.

Trân trọng.

prado2012

Xe điện
Nhật vẫn giữ lãi suất gần 0 bá đạo nhỉ? Còn chuyện vi mô vì chán chứng nên mới trà dư tửu hậu tìm hiểu vàng mà cụ lại bảo nói chuyện ck thì chán nữa :)

thớt này cụ Canon_D7000 nói về vàng, bđs và hệ thống tài chính mới. Vậy cụ Canon mở đề về bđs đi cho e hóng với. Cụ đi Long Thành về có xôn xao mua bán gì nhiều chưa?
Nhật ưu tiên tăng trưởng nên bỏ mặc Yên rơi cùng ls thấp.

Vàng sẽ tiếp tục cắm mỏ về 14xx.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Tôi có ít vàng, hôm qua bán được 65,9. Dự là xuống tiếp.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Tóm lại ý cụ chủ sẽ là vàng rẻ dẫn đến BĐS giảm giá và bong bóng nổ, kinh tế suy thoái ...

BinhWalker

Xe container

Có khi nhờ đợt phá giá Yên này mà kinh tế thương mại Nhật bùng nổ trở lại thời hoàng kim ko chừng? Tiền tệ Nhật thì ko lo khủng hoảng dập mặt như Thái Lan vì Nhật chủ yếu vay nợ trong nước, tiết kiệm tích lũy tốt. Nhưng trước hết Nhật phải giải toán khó Năng lượng e lại tái Hạt nhân hóa thôi ko còn đường nào khác. Vn mình đu theo học công nghệ Nhật cũng được đó, nếu họ chịu chuyển giao, làm công xưởng cho Nhật cũng là giảm nhu cầu năng lượng trên đất Nhật, Nhật chỉ cần R&D thôi VN sản xuất cho.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Có khi nhờ đợt phá giá Yên này mà kinh tế thương mại Nhật bùng nổ trở lại thời hoàng kim ko chừng? Tiền tệ Nhật thì ko lo khủng hoảng dập mặt như Thái Lan vì Nhật chủ yếu vay nợ trong nước, tiết kiệm tích lũy tốt. Nhưng trước hết Nhật phải giải toán khó Năng lượng e lại tái Hạt nhân hóa thôi ko còn đường nào khác. Vn mình đu theo học công nghệ Nhật cũng được đó, nếu họ chịu chuyển giao, làm công xưởng cho Nhật cũng là giảm nhu cầu năng lượng trên đất Nhật, Nhật chỉ cần R&D thôi VN sản xuất cho.
Cụ khôn thế, còn Indo, Ấn Độ vứt đi đâu mà VN đòi độc quyền sx cho Nhựt ;))

Nhật nó bị rơi vào tình trạng không tăng trưởng, nên dư thừa nguồn vốn.
Nhật không tăng trưởng là dễ hiểu vì dân số già, không dân nhập cư như châu âu hay mỹ, không đẻ, tăng trưởng dân số âm, năng suất lao động không tăng.

BinhWalker

Xe container
Cụ khôn thế, còn Indo, Ấn Độ vứt đi đâu mà VN đòi độc quyền sx cho Nhựt ;))
À thì câu chuyện làm quà miếng trầu câu khách thế đã ko họ lại chạy hết sang Indo Ấn Độ, đến khi họ bước lên thảm thì mình lại rải đinh ở dưới :D

prado2012

Xe điện
Nhật nó bị rơi vào tình trạng không tăng trưởng, nên dư thừa nguồn vốn.
Nhật không tăng trưởng là dễ hiểu vì dân số già, không dân nhập cư như châu âu hay mỹ, không đẻ, tăng trưởng dân số âm, năng suất lao động không tăng.
Vậy nên ghét dân ngoại lai nhưng cũng đành phải mở rộng cửa cho dân Việt trẻ ở lại hoà nhập và sinh sống rồi. Nghe nói từ lứa 9x hoà nhập khá tốt.

BinhWalker

Xe container
Vàng chỉ là thước đo/ kênh tài sản, suy luận của bạn sai về logic.
Logic này ngày xưa khá đúng vì bđs (nhất là miền Nam) đều định giá bằng Vàng. Nhưng lâu nay mình ko nghe thấy chuyện đó nữa, Nhà nước đã thành công phá thế Vàng hóa nền kinh tế rồi. Giá bđs cũng đã đi quá xa so với giá vàng rồi ko còn correlation nữa. Ko biết kiểu định giá đó có quay trở lại trong giao dịch xã hội ko?