[Funland] Trẻ cấp 2 học lập trình online

Sắt Vụn

Xe buýt
Chào các cụ!
Các cụ cho cho hỏi trẻ em cấp 2 có thể học lập trình online được không (do e muốn cho cháu định hướng về ngành IT). Học online vì e ở tỉnh lẻ ko có điều kiện học offline như ở HN, SG ạ. Mong nhận được những thông tin bổ ích từ các cụ. Cám ơn các cụ
Lập trình học online hay tự học online được cụ ạ.
Để chuẩn bị cho định hướng IT, thứ nhất cụ chuẩn bị cho cháu học Anh văn thật tốt, thứ 2 các môn liên quan đến số học, logic, tự nhiên (toán, lý) .
Lập trình học mang tính chất giải trí trước, đừng áp lực gì. Quan trọng để qua đó cháu tự nhận ra mình có thích IT hay không thôi. Nếu cháu nó yêu thích, thì tự khắc cháu mày mò, tự tìm kiếm tự học và sẽ giỏi. Nếu thấy không hợp thì có thể chọn hướng khác.
Cho đến giờ, SV vào đại học ngành CNTT nếu đầu vào chưa biết gì về lập trình vẫn học tốt IT và đó cũng không phải lý do để khi ra trường thua kém các bạn khác.

Chỉnh sửa cuối:

Zdinad

Xe máy
Thế giới có nhiều nghề hay ho mà, nếu nó không thích và không hợp thì bắt nó theo nghề lập trình làm gì. Nếu nó thích thì cứ học thôi, không được 10 thì được 1,2 để hướng nghiệp sau này.
Lập trình chả dùng 10 ngón làm gì, làm gì đủ não mà phun ra cho kịp. Thằng coder nào được phân vai maintain code thì có khi cả ngày chỉ gõ bàn phím một lần cho phím delete là đủ.

Sắt Vụn

Xe buýt
Nếu Anh văn đã tốt, có thể chọn 1 ngôn ngữ lập trình bất kỳ rồi vào W3School (https://www.w3schools.com/) học cho vui chẳng hạn Python, HTML, C++, hoặc JAVA....

Viết 1 vài chương trình nho nhỏ (có sản phẩm sẽ phấn khởi, có động lực mày mò tiếp).

Nếu qua 3-6 tháng thấy thực sự thích thì cụ có thể cho cháu nó học luôn Đại học FUNIX của anh Thành Nam cũng được. Có mấy cháu chăm chỉ, học hết các tín chỉ chương trình ĐH trước khi có bằng cấp 3 đấy. :)

Sắt Vụn

Xe buýt
Máu lửa thực sự thì Cụ nên cho cháu lên hà nội trọ học cấp 2 ở 1 trường dân lập bất kỳ, và theo học lập trình ở chỗ thầy phương bên tự nhiên và luyện thi vào lớp chuyên tin của khtn.
Còn nếu gần hà nội thì thứ 7, cn hàng tuần cụ đến hn và học luyện cuối tuần thôi, ngày thường buổi tối học online theo lớp với các bạn.
Cách của cụ cũng thú vị, nhưng có lẽ không phải con đường phù hợp cho số đông . :D :)
Và chắc em sẽ không khuyên người nhà mình theo cách này, trừ phi cháu nó có năng khiếu đặc biệt và phù hợp với trường chuyên, với đội tuyển ....

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Ko ăn thua đâu cụ, giờ cháu cứ học giỏi môn tự nhiên và khỏe mạnh, lên đại học hẵng tính
Cho đi học tầm này chỉ vỗ béo bọn quảng cáo, ngoài ra cháu code sớm quá mắt cận lòi pha thì khổ
Định hướng ngành Ít k phải bằng cách cho học lập trình, lại còn online nữa:))
Em dự các cụ/mợ ấy đang nghĩ, cứ cho học từ nhỏ theo quảng cáo là sau này thành nhà lập trình cả. :D

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ google ra rất nhiều lớp từ cấp 1, có một số lớp free đấy, hình như fpt có
Con nhà mình mới lớp 4 fpt thi cũng được vào đội tuyển lập trình, học miễn phí luôn. Nói chung mới học làm quen phương pháp, học như chơi. Bài tập về nhà chúng nó làm mình toàn mở ra chơi hay phết (như game luôn, trước cứ tưởng cao siêu thế nào). Học món này phải cần tiếng anh và toán tương đối tốt mới học được!

quanduideple

Xe tải
À, kinh nghiệm của những người quanh em thôi :))
Gõ chậm thì hiệu suất công việc kém hơn thôi cụ @@ cũng như ai cũng có thể gõ văn bản, nhưng người giỏi hơn sẽ gõ 9-10 ngón, còn người kém mổ cò!
Lập trình nghĩ nhiều chứ gõ có mấy đâu.nghề này ko thọ đâu, đột quị như chơi

Quy Lão

Xe tăng
Cấp 2 thì có thể học lập trình tốt rồi. Tuy nhiên chọn học cái gì và học ở đâu là điều quan trọng. Em cũng trong ngành IT, em khuyên là không nên học ở mấy trung tâm dạy trẻ con làm game làm app làm web vì như thế không giải quyết được điều gì, mà còn có tác dụng ngược khiến các em sa vào những thứ phù phiếm hình thức.
Về nơi học, em thấy bên FPT dạy tốt, cụ thể là hệ thống codelearn.io của FPT. Đào tạo cơ bản, tư duy lập trình, giải quyết vấn đề,... và được định hướng bởi các thầy xịn. Đây là chỗ phù hợp cho trẻ em yêu thích lập trình.

ruby_eagle

Xe điện
Cấp 2 học là ngon à. Em lên năm 2 dh mới biết lập trình là gì, giờ vẫn đang kiếm cơm bằng nghề này ở Châu Âu. Hehe 😀

Arabia

Xe tăng
Chào các cụ!
Các cụ cho cho hỏi trẻ em cấp 2 có thể học lập trình online được không (do e muốn cho cháu định hướng về ngành IT). Học online vì e ở tỉnh lẻ ko có điều kiện học offline như ở HN, SG ạ. Mong nhận được những thông tin bổ ích từ các cụ. Cám ơn các cụ
Được hay ko thì phải hoàn cảnh cụ thể mới biết được cụ ạ. Cụ phải xác định mục tiêu và nguồn lực cụ có. Về mục tiêu, cụ định để cho cháu làm quen sau này khỏi bỡ ngỡ, hay để cho nó làm gà chọi? Về nguồn lực, cụ có bao nhiêu tiền, độ máu đến đâu, sức học của cháu thế nào, khả năng tự học ra sao? Tỉnh ko phải vấn đề, thời của em cách đây vài chục năm đã có những bạn Hải Phòng được bố mẹ mua nhà cho lên HN học từ cấp 2 rồi.

Quan trọng nhất là phù hợp, mỗi 1 lớp, mỗi 1 trình độ nó chỉ phù hợp với 1 đối tượng nhất định. Ví dụ như cụ học đẩy tạ chẳng hạn, mức khởi điểm là bao nhiêu? Có người 50kg vẫn nhẹ mà có người 30kg cũng đã là quá nặng. Bởi vậy mọi thứ cụ phải tự thử thôi. Ở Tây, muốn học lớp nào là bọn nó luôn có bài kiểm tra trình độ trước khi học, giỏi hoặc kém quá nó đều ko nhận.

cuongttco

Xe máy
Cám ơn các cụ đã nhiệt tình góp ý!
Con em thì tiếng anh và toán cũng khá ổn. Ban đầu cũng thử để xem con có đam mê với nghề lập trình ko thôi. E định tìm cho con 1 lớp online, rồi học các thứ cơ bản phù hợp với tư duy trẻ như scratch, kể cả tự làm mấy game vui vui. E cũng ko cần cho làm gà nòi, nếu qua khóa học, con đam mê thì có thể tự tìm tòi tự học, cũng là cách để con xa rời youtube và các thứ giải trí vớ vẩn trên mạng.
Như các cụ nói thì học online fpt là tốt nhất phỏng ạ?

Dungha

Xe điện
Lập trình nghĩ nhiều chứ gõ có mấy đâu.nghề này ko thọ đâu, đột quị như chơi
Em nghĩ lập trình gõ code nên gõ chậm tí còn nghĩ với đỡ sai sót. Em thì không phải dân ít nhưng trước có học tí về mấy cái lập trình đơn giản gõ code xong kiểm tra đi kiểm tra lại nhiều lúc vẫn sai:)) chắc tại không đam mê nên không nhập tâm. Còn lập trình với hacker gõ 10 ngón như gió chỉ có trong phim. Ngoài đời hacker toàn dùng chuôt:))

vihali

Xe container
Lập trình là môn cần học kiểu như 1 kĩ năng cho những người làm kĩ thuật chứ ko nhất thiết cứ phải theo nghiệp IT. Em dân Vật lí, coi lập trình như một ngôn ngữ, kiểu toán, tiếng Anh, âm nhạc. Học nhiều sẽ cân bằng và cuộc sống phong phú hơn.

Học ĐH xong nhiều khi còn làm ko đúng nghề nữa là nên cụ cứ chọn khoá online mà học, tạo nền tảng rồi lên cấp 3, ĐH mà còn giữ đam mê thì tiếp tục. Tuổi hs nên học cái nền vững đã. Em học chuyên ra và giờ dạy chuyên lẫn QT nên khuyên vậy.

Cuongnh5256

Xe điện
Thấy bảo dân It phải giỏi toán, cụ xem năng lực cháu thế nào. Cho lên Hn học nếu cụ định hướng rõ như vậy.

QueViet

Xe tăng
Đến tận bây giờ mà cụ chủ vẫn còn muốn F 1 thử làm chuột bạch theo ý muốn của mình á

Zdinad

Xe máy
Cấp 2 thì có thể học lập trình tốt rồi. Tuy nhiên chọn học cái gì và học ở đâu là điều quan trọng. Em cũng trong ngành IT, em khuyên là không nên học ở mấy trung tâm dạy trẻ con làm game làm app làm web vì như thế không giải quyết được điều gì, mà còn có tác dụng ngược khiến các em sa vào những thứ phù phiếm hình thức.
Về nơi học, em thấy bên FPT dạy tốt, cụ thể là hệ thống codelearn.io của FPT. Đào tạo cơ bản, tư duy lập trình, giải quyết vấn đề,... và được định hướng bởi các thầy xịn. Đây là chỗ phù hợp cho trẻ em yêu thích lập trình.
Dốt. Học thủa cấp 2 là học để yêu thích, để sáng tạo, để có được tư duy tốt, bay bổng cũng được, sau còn áp dụng nhiều nghành, kể cả các nghành khoa học kỹ thuật khác. Học làm game, robot ... linh tinh mà thích là được. Mới cấp 2 đã cho con vào lò luyện cu ly, công nhân code cấp thấp của fpt để sau này làm công nhân mạt kiếp, về già chửi thằng bắt học nghề công nhân từ cấp 2 à.

Rivers

Xe container
Về căn bản cháu phải tốt toán cụ à, toán nó là nền tảng.
Cẩn thận học sớm quá mà thành học tắt, không có tư duy, chỉ nhăm nhăm copy xào nấu.
Tiếp theo phải gõ phím được bằng 10 ngón, các cháu trẻ giờ tiếp cận máy tính sớm, nhưng toàn từ quán net hoặc dùng máy tính ở nhà, không được dạy đánh máy 10 ngón, sau thành thói quen khó bỏ.
Còn học thì rất dễ mà, cụ tìm trên fb có các nhóm lập trình, có khá nhiều người nhận dạy online.
Ví dụ nếu ngôn ngữ python.
Lập trình giờ cũng không cần quá quan trọng toán đâu cụ, trừ khi muốn hướng tới các vị trí kỹ sư cấp cao, giờ cần nhất lại là tiếng anh, và có chút đam mê, tỉ mỉ vì món này khá khô khan cần phải tìm tòi học hỏi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Lập trình giờ cũng không cần quá quan trọng toán đâu cụ, trừ khi muốn hướng tới các vị trí kỹ sư cấp cao, giờ cần nhất lại là tiếng anh, và có chút đam mê, tỉ mỉ vì món này khá khô khan cần phải tìm tòi học hỏi.
Lạ nhỉ? Ngôn ngữ nó chỉ là công cụ, còn cái tư duy toán học, logic, thì nó mới quyết định lương cao hay k chứ cụ.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Máu lửa thực sự thì Cụ nên cho cháu lên hà nội trọ học cấp 2 ở 1 trường dân lập bất kỳ, và theo học lập trình ở chỗ thầy phương bên tự nhiên và luyện thi vào lớp chuyên tin của khtn.
Còn nếu gần hà nội thì thứ 7, cn hàng tuần cụ đến hn và học luyện cuối tuần thôi, ngày thường buổi tối học online theo lớp với các bạn.
cụ tư vấn vậy khó quá, cần gì phải thầy phương và phải lên HN

Rivers

Xe container
Lạ nhỉ? Ngôn ngữ nó chỉ là công cụ, còn cái tư duy toán học, logic, thì nó mới quyết định lương cao hay k chứ cụ.
Giỏi thì càng tốt thôi cụ, nhưng theo em đánh giá thì nó chỉ là một tiêu chí trong nhiều tiêu chí, trước em làm cùng mấy thằng cu, điểm thi đh không cao, có đứa còn học dân lập, được cái đứa nào cũng chăm và code như điên, lương chúng nó giờ loanh quanh $2k+, thế cũng là khá ổn cho một nhân viên văn phòng tuổi đời chưa đến 30.