[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

honghaleo2

Xe buýt
HuyArt nói:
Thời trước 1975 TCS cũng sống cảnh chui lủi kha khá(ko phải chỉ trốn quân dịch đâu) không nhờ chơi thân với Trung tá phi công Kim Cương(bạn thân Kỳ và mẹ Kỳ Duyên) thì cũng xộ khám lâu rồi, nịnh chính quyền cái vào mặt.
Trên này có cụ Buôn Gió, cựu phi công VNCH, có thời gian dưới trướng Nguyễn Ngọc Loan chuyên đi rình bớ các tụ điểm hát nhạc phản chiến đấy, chính cụ ấy kể không lại bảo là tuyên giáo nói.

Nếu cháu không nhầm phi công Kim Cương cặp với CS Khánh Ly, khi bị bắn rơi thì TCS có viết riêng tặng KL bài Hát cho người nằm xuống, bài này đến nay cũng chưa được cấp phép thì phải.

HuyArt

Xe lăn
Đóa hoa vô thường quả thật rất hay, nhiều màu sắc trong giai điệu, tiết tấu và có một mạch câu chuyện rõ ràng, là một dạng tiểu thuyết ngắn bằng âm nhạc. Tuy nhiên, cái gì cần nói thì bài hát cũng đã nói, cái gì cần kể thì lời ca cũng đã kể, cho nên, cái mà cụ gọi là minh triết thực ra cũng chưa hẳn là minh triết cho lắm vì hầu như ai cũng minh triết giống nhau khi nghe Đóa hoa vô thường. Đây là ngu ý của cháu.

Còn việc các ca sỹ không hát bài này nhiều thì cũng có nhiều nguyên nhân, cháu không võ đoán vấn đề đó ;)
Nhiều người hay dùng từ "Minh triết" nhưng chắc không hiểu nó lắm
Cách định nghĩa thì nhiều, nhưng em hiểu nôm là: Triết là cái đúng nhưng vẫn có thể gây họa, Minh triết là cái đúng nhưng vô hại... Cái gì càng gần với gốc chân thiện mỹ thì đều tiệm cận minh triết.
Bài Đóa hoa vô thường em coi là tuyệt phẩm về ca khúc tình yêu có gắn với triết lý phật giáo mà không bị chênh

HuyArt

Xe lăn
HuyArt nói:
Thời trước 1975 TCS cũng sống cảnh chui lủi kha khá(ko phải chỉ trốn quân dịch đâu) không nhờ chơi thân với Trung tá phi công Kim Cương(bạn thân Kỳ và mẹ Kỳ Duyên) thì cũng xộ khám lâu rồi, nịnh chính quyền cái vào mặt.
Trên này có cụ Buôn Gió, cựu phi công VNCH, có thời gian dưới trướng Nguyễn Ngọc Loan chuyên đi rình bớ các tụ điểm hát nhạc phản chiến đấy, chính cụ ấy kể không lại bảo là tuyên giáo nói.

Nếu cháu không nhầm phi công Kim Cương cặp với CS Khánh Ly, khi bị bắn rơi thì TCS có viết riêng tặng KL bài Hát cho người nằm xuống, bài này đến nay cũng chưa được cấp phép thì phải.
Theo lời đồn thổi thì Lưu Kim Cương có tý qua lại với bà Đặng Tuyết Mai, chồng bà Mai là Cao Kỳ cũng là bạn thân ông này
TCS chơi thân với nhóm này, không biết Khánh Ly có chơi cùng nhóm không, và cũng chả biết có tặng riêng bài này cho KL không
Nhưng em có cảm giác bà Tuyết Mai rất trung thực còn Khánh Ly thì không

cun01

Xe container
Cụ nhầm rồi nhé. Nhạc cụ Cao đc thế giới chơi rất rất nhiều nhé. Hầu như nước nào cũng chơi nhạc của cụ nhé. Trịnh sao phổ cập bằng nhạc cụ Cao
đc ạ.
Nhạc Trịnh thì dân chạy chợ, xích lô 3 gác nghe nhiều, hát nhiều.
Còn nhạc của ông Văn Cao được ưa chuộng trong giới ấy chắc chả được 1/10 phỏng cccm :D

TUCSON9389

Xe điện
Cái bác QUANG1970 ấy từ thơ ca hò vè đến comment cái gì cũng lấp lánh, đến cái tên nick cũng phải viết hoa, e rằng tính ngạo mạn duy ngã độc tôn hơi bị nặng:D sống ở hải ngoại, bị nhuộm màu xám của lề trái thiếu căn cơ nên nhân sinh quan em thấy hơi nặng nề, phí cả cái sở học và tuổi đời đã qua giai đoạn "bất hoặc" kekeke
E nghe nói TcS tập võ và bị nhỡ đòn đánh vào chỗ hiểm nên ko lấy vợ, chuyện đó cũng là nỗi đau và chuyện riêng của người ta (dù có gay hay ko gay ), hà cớ gì mà xúc xiểm úp úp mở mở nghe thối cái lỗ tai. E thấy chướng quá nên muốn ị vào mồm hắn cụ ạ, dù rằng em chả phải fan cứng của cụ TcS. QUANG1970 vào đây mà nghe này

Azeglio

Xe điện
Nhạc Trịnh thì dân chạy chợ, xích lô 3 gác nghe nhiều, hát nhiều.
Còn nhạc của ông Văn Cao được ưa chuộng trong giới ấy chắc chả được 1/10 phỏng cccm :D
Cụ nhầm nhé. Sáng thứ 2 nào các con em cũng hát nhạc cụ Cao. Mà cứ cái gì có chữ "Đại hội" là cả hội trường lại nghe nhạc cụ Cao nhá.

cun01

Xe container
Cụ nhầm nhé. Sáng thứ 2 nào các con em cũng hát nhạc cụ Cao. Mà cứ cái gì có chữ "Đại hội" là cả hội trường lại nghe nhạc cụ Cao nhá.
Em đang nói tới sắc dân ngoài xã hội nha cụ :D

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Hồng Nhung hát kiểu cảnh vẻ và vênh váo như bố đời ý :D
Hồng Nhung em chửi thẳng vào mặt, kể từ sau vụ hát mấy bài của Trịnh một cách quá tục tỉu. Sau đó đến nay kg thấy Hồng Nhung hát nữa, kg biết đi đâu, núp lùm chổ nào, đợt đó khán giả cũng la ó gớm lắm thì phải, kg chỉ riêng em. Hiện giờ em kg nghe nhạc Trịnh nữa, nhưng nhạc Trịnh vẫn còn nguyên giá trị trong trái tim. Trịnh có là gì em không cần quan tâm, chỉ nhạc Trịnh là bất tử.

HuyArt

Xe lăn
E nghe nói TcS tập võ và bị nhỡ đòn đánh vào chỗ hiểm nên ko lấy vợ, chuyện đó cũng là nỗi đau và chuyện riêng của người ta (dù có gay hay ko gay ), hà cớ gì mà xúc xiểm úp úp mở mở nghe thối cái lỗ tai. E thấy chướng quá nên muốn ị vào mồm hắn cụ ạ, dù rằng em chả phải fan cứng của cụ TcS. QUANG1970 vào đây mà nghe này
Em chả biết TCS có bị gay không, nhưng không bao giờ tin và tuyên truyền kiểu bố láo như vậy, hèn hạ lắm
Nhưng người theo Phật giáo đôi khi khá cực đoan, họ coi việc có con là tạo nghiệp. Như Tuấn Ngọc có 3 cô con gái tuyệt vời nhưng có lần PV còn tuyên bố xanh rờn là nếu được làm lại ổng sẽ không sinh con. Làm cả gia đình và thiên hạ ngã bổ chửng vì kinh ngạc.
Quan điểm sống và việc riêng gia đình của nghệ sỹ có lẽ ko nên đào sâu bươi móc, mà chỉ nên quan tâm tới tác phẩm của họ

Andydo

Xe điện
Pele và Maradona ai vĩ đại hơn? Chừng nào thế giới trả lời được em phán VC với TCS cho cụ nghe :)

TUCSON9389

Xe điện
Em chả biết TCS có bị gay không, nhưng không bao giờ tin và tuyên truyền kiểu bố láo như vậy, hèn hạ lắm
Nhưng người theo Phật giáo đôi khi khá cực đoan, họ coi việc có con là tạo nghiệp. Như Tuấn Ngọc có 3 cô con gái tuyệt vời nhưng có lần PV còn tuyên bố xanh rờn là nếu được làm lại ổng sẽ không sinh con. Làm cả gia đình và thiên hạ ngã bổ chửng vì kinh ngạc.
Quan điểm sống và việc riêng gia đình của nghệ sỹ có lẽ ko nên đào sâu bươi móc, mà chỉ nên quan tâm tới tác phẩm của họ
Vâng, like mạnh ý kiến của cụ. Cũng xin lỗi cụ vì dùng từ hơi tục tĩu làm bẩn diễn đàn nhưng em thấy cái lão 1970 này cũng tuổi kha khá rồi chứ chẳng phải trẻ trâu gì nên muốn chan tương đổ mẻ một lần, dù rằng mình cũng chẳng lợi lộc gì cả và còn bực mình thêm. Thôi kệ con mẹ hắn
E cubgx thích cụ Hữu Loan lắm, tiếc rằng tài năng bị thui chột

Qui Vous

Xe máy
Trịnh Công Sơn không so được với Văn Cao bởi vì cả lời và nhạc đều kém hơn:
1. Nhạc của Trịnh tương đối đơn điệu và thiếu sáng tạo.
2. Phần lời của Văn Cao lúc thì phi phàm, thoát tục, lúc lại hùng tráng, lúc giản dị. Lời của Trịnh Công Sơn đôi khi nghe hơi tối nghĩa.
Trịnh Công Sơn hơn Văn Cao về số lượng ca khúc sáng tác được. Nhưng Trịnh Công Sơn không bao giờ có được Thiên Thai, Suối Mơ, Trường ca sông Lô,...

chungduclan

Xe buýt
Mọi sự so sánh về " nghệ thuật" đều khập khiễng! Nhưng xét về tài năng, nhân cách, sự nghiệp, khí chất và nhiều vấn đề khác thì Trịnh Công Sơn chỉ là tuổi tôm khi so với cụ Văn Cao.
Ngay cái cách cụ Văn Cao uống rượu cả hút thuốc lào nó đã chất rồi :)):)):)):)):)):))

CSKH TMCARe

Xe buýt
Pele và Maradona ai vĩ đại hơn? Chừng nào thế giới trả lời được em phán VC với TCS cho cụ nghe :)
;)) tìm hiểu cuộc đời maradona thì câu trả lời em có k cần nghĩ. Nhưng em k nói ra đâu, ai muốn thì tự tìm.

khập khiễng

fromantoan

Xe tăng
Bài luận cách 6 năm về sự tranh cãi giờ Thìn và giờ Tỵ của Trịnh Công Sơn tình cờ mò lại:
Như hôm nọ khi nói về Trịnh Công Sơn tôi có nói :
-người VCD thì mức độ cảm nhận luôn cao hơn bao giờ hết, trong nhạc của ông như ta thấy nó thể hiện rõ cái chất của người ôm Tang Tuế Điếu, cái Xương Khúc tượng trưng cho yếu tố lãng mạng, như nhạc của ông là nhạc "phản chiến", được cả nước VN cũng như VNCH đều "cấm". Mệnh ông ôm tới cả tam ám Diêu Đà Kị điều này thể hiện rõ lên trên đôi mắt ông, bình thường ôm 1 ám mắt bé tí, thường 1 mí, nhất là có Đà La nhưng khi 3 ám đi với nhau lại khác mắt ông to, nhiều mí, hơi lồi .
-Như tôi thì lại coi Triệt đáo Kim ở đây như một sự khuếch đại, nó khếch tán cái Không đó lên một tầm cao nữa, nhạc của Trịnh khi nghe ta phải đặt tâm hồn của mình vào đó mới có thể thẩm thấu đến từng nốt nhạc cũng như ca từ, vậy nên xưa nay mấy ai thể hiện nhạc Trịnh hay tới như Khánh Ly, khi tâm hồn đồng điệu những giai điệu được cất lên mới có thể khiến nức lòng người nghe được đến vậy, và để thưởng thức trọn vẹn thứ âm nhạc này còn cần tới cả không gian, phải có một không gian nhạc Trịnh thì ta mới có thể thưởng thức nó đúng vị, liệu một quán cafe sang trọng lộng lẫy theo phong cách châu Âu liệu có thể hợp với dòng Nhạc Trịnh, hay chỉ là mộc mạc và đơn sơ, sự giản dị càng đi vào lòng người, càng thêm sâu lắng ^^!
- Do đó nhạc sĩ phải sinh giờ Tỵ chứ không thể sinh giờ Thìn. Nếu như sinh giờ Thìn thì chúng ta đã không có một nhạc sĩ Trịnh Công Sơn mà sẽ có ông Trịnh Công Sơn nào đó làm giảng viên cấp cao Triết học, chính trị thôi .

Còn về đề tài của thớt khi đem so sánh Văn hay Trịnh là sự so sánh không chung hệ quy chiếu và nó sẽ không có kết quả được. Giống như so sánh đọc Rap với hát Cải lương cái nào giỏi hơn thì so sánh làm gì đây !
Nói về tử vi thì nhiều cái cũng buồn cười lắm. 2 ông bạn em , vợ đẻ vào cùng 1 bệnh viện và sinh cách nhau có 15 phút và cùng 1 giờ theo đúng quan điểm tử vi chứ không phải cuối giờ nọ hay đầu giờ kia. Cách đây mấy năm 2 đồng chí cùng bọn em đi xem tử vi của 1 thầy khá nổi tiếng, để thử xác định độ chính xác dự báo của tử vi, bọn em thống nhất chỉ có 1 ông đưa ngày giờ sinh của con để xem . Thầy an sao lập lá số rồi phân tích rất chi tiết. Sau khi nghe xong cả bọn em đều cười , ông B là ông không đưa lá số phán luôn, lời bình của thầy khá chính xác về mệnh, thân, phúc đức, bố mẹ, gia đình, con cái nhưng nó lại giống của con em chứ còn con của ông A là ông đưa ngày giờ sinh thì lệch nhiều lắm thầy ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng