[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Văn Cao nhiều bài tầm cỡ lắm, Bài ca công nhân đầy tinh thần vô sản quốc tế. Giờ ko thấy ai hát. Về tầm tư tưởng chắc cụ VC trên Cụ Sơn vài bậc.

kienvinh

Tháo bánh
em chưa bao giờ thích nhạc Trịnh, có chăng chỉ một hai bài. Nghe nhạc Trịnh lúc nào cũng ưu tư, đầy tâm trạng. Trước có ông hàng xóm bật Khánh Ly, được một tí là em phải lượn. Nghe tí nữa thì khéo em trầm cảm :))
Còn của cụ Văn Cao thì khỏi nói rồi nhé, máu lửa, hào hùng.
Tư tưởng của Trịnh là mục đích cuộc sống chỉ là để chờ chết. Âm u lém.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tư tưởng của Trịnh là mục đích cuộc sống chỉ là để chờ chết. Âm u lém.
Đó là cụ nghe mấy bài thời TCS còn làm giáo viên, co ro cô đơn, hay những bài "khóc" cho đất nước chiến tranh, hay khóc thân phận con người trần gian là cõi tạm. Ko chỉ u ám mà có bài còn ghê rợn.

Còn tư tưởng trong các ca khúc da vàng là phản chiến, TCS đại diện cho lực lượng thứ 3 "Mẹ mong con lũ con đường xa, Ôi lũ con cùng cha quên hận thù" kêu gọi chấm dứt chiến tranh. Đang đánh nhau mà quên hận thù thì còn gì sức chiến đấu nữa? Chính vì "thứ 3" nên bị cả 2 bên ném đá. TCS còn viết bài "quốc ca lực lượng thứ 3" Ta đã thấy gì trong đêm nay mơ ngày hòa bình bằng con đường thứ 3 (ko phải thắng thua) nghe rất bốc khói chứ ko hề u ám :) hay tâm thức thanh thoát như thiền Phật giáo trong Đóa hoa vô thường, sau một đời chìm nổi đi tìm.

Đóa hoa vô thường gần như truòng ca, như bài tổng kết vậy, sáng tác năm 1972 từ sau đó hình như TCS ko còn sáng tác hay nữa, chấm dứt sự nghiệp, như kiểu kệ đất nước, kệ con người, tình yêu, khóc làm gì? Vô thường mà :)

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Em giống cụ . Nghe Khánh Ly hát em chỉ muốn tự tử nên chẳng bao giờ nghe. Có lần vô quán café Da Vàng em phải bỏ chạy. Nhạc Trịnh ca sĩ khác hát e còn miễn cưỡng nghe chút, Khánh Ly là e k nghe.
Nghe nhạc mà muốn tự tử là trình cao ạ.
Con bò ăn cỏ, con chim ăn quả ngọt. Chả con nào ưu việt hơn con nào, nhưng để nghe hót là con chim, lấy sữa là con bò. Đều tuyệt vời cả. Nghe cccm bình lựng âm nhạc đầy chất gừng sỷ, thích thặc. \m/

À, sao nghe chim hót thấy hay ạ ?

Dacia90

Xe tăng
Cụ nào nhiều em thích hơn?

x.man

Xe điện
Ai thích Trịnh thì sẽ thấy Trịnh hơn, ai thích Văn Cao thì Văn Cao hơn.
Còn để so sánh, thì chính Trịnh đã nói ntn:

“Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi đi la đà giữa cõi người"

hd-vt

Xe container

“Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi đi la đà giữa cõi người"
Tin các ông bay bổng thơ thẩn như chân lý "có mà đổ thóc giống ra xay" hehe.
Em biết một ông trước làm nghề khô khan là bỏ tù người ta (tòa án). Sau già rảnh rỗi làm thơ ầm ầm, ngày ra vài bài, toalet ra cũng được bài. Em không chém nhé.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ nào nhiều em thích hơn?
Cụ Văn Cao yêu đơn phương 1 cô gái đẹp (ca sỹ Hoàng Oanh) nên viết bài Bến Xuân, sau này thất tình tức mình đổi lời thành Đàn Chim Việt, kết thúc quá khứ lãng man. Sau đó thì yêu và lấy Thúy Băng con gái ông chủ nhà in đến cuối đời.

TCS cũng khởi đầu bằng mấy bài trong sáng đơn phương như Ướt Mi, Diễm Xưa tương tự Bến Xuân của VC. Nhưng ko yêu được Diễm thì yêu em gái Diễm là Dao Ánh :) sau này còn đa tình nhiều nữa chứ ko chỉ 2 mối tình như Văn Cao.

Còn thế hệ sau này thì nhiều em thích TCS hơn VC rõ ko phải bàn nữa.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu sao em nghe nhạc TCS cảm thấy rất trầm cảm, cộng thêm giọng bà Khánh Ly nữa thì hết chịu nổi. Nó não nề ủ rũ như cơm nát vậy.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tin các ông bay bổng thơ thẩn như chân lý "có mà đổ thóc giống ra xay" hehe.
Em biết một ông trước làm nghề khô khan là bỏ tù người ta (tòa án). Sau già rảnh rỗi làm thơ ầm ầm, ngày ra vài bài, toalet ra cũng được bài. Em không chém nhé.
Cuối đời làm thơ thì chỉ là đánh rắm ra thơ thôi :) cả VC và TCS đều chỉ sáng tác hay khi còn sung sức

Azeglio

Xe điện
Em không nghe được nhạc của ông Trịnh Công Sơn, từ ngày biết ông ý "quay xe" em càng không nghe, rồi đến ngày có chị gì "diva" lên truyền hình thảo mai khóc lóc khi ông ý chết thì em chịu không thể nghe cả tiếng vẳng vào tai. Kể cả gọi cốc cafe chưa uống mà có nhạc ông ý thì em đứng dậy về luôn.
Nhạc ông Ván Cao thì em phải nghe, phải hát. Em không bàn.

Nam việt nam

Xe buýt
Em nghi chả ai đủ tầm để đánh giá được các cụ ấy đâu, âm nhạc nó đi vào đời sống và việc tác phẩm tồn tại mới quyết định được cụ nào vĩ đại. Riêng cái giải thưởng HCM đối với em ko thấy có giá trị lắm để đánh giá các cụ ấy
Cụ có giấy khen giải thưởng gì rồi

meodenminh

Xe điện
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Sao mà so sánh với nhau đc.

TN1805

Xe điện
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Cụ so sánh thế khác gì cụ so sánh Maradona với Messi ...:))
Nói chung không nên so sánh 2 người nổi tiếng thuộc 2 thế hệ khác nhau.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]

Nếu xét về thứ gọi là âm nhạc đích thực thì đó là Văn Cao. Nó không chỉ là ca từ mà còn (chiếm phần chủ yếu) là giai điệu - thứ khiến người không biết tiếng Việt cũng có thể cảm nhận được (thậm chí sâu sắc) tinh thần của tác phẩm.
Đó là sự khác - rất khác giữa Văn Cao và Trịnh Công Sơn.
Với 1 tác phấm âm nhạc (cho dù là thanh nhạc) thì yếu tố giai điệu mới mang tính chủ đạo - ca từ luôn là phụ…

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng