[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kiên Khùng

Xe điện
Phạm Duy còn rất nhiều bài hay các cụ ở Bắc cs ít nghe, như Suối Mơ (viết chung Văn Cao), Bến Xuân (viết chung Văn Cao), Thuyền Viễn Xứ, Ngày xưa Hoàng Thị
PD đối với tôi là yêu mến tài năng và (ghét ư, không ghét) khinh tư cách rõ ràng.
Nếu phải xét xử, tôi sẽ lựa những bài hay nhất của PD đưa vào bảo tàng âm nhạc, những bài độc ác nhất đem chôn cùng dưới mồ ông ta. Trên bia mộ ghi rõ PD, nhạc sĩ tài năng và hèn hạ nhất thế kỷ 20 của VN.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Điểm danh rồi đấy. Chớ lật sử. Về nhạc, tôi vẫn nghe Phạm Duy đều đều. Nhiều bài rất tuyệt vời. Về tư cách, phải tìm hắn dưới hầm phân. Đó mới là cái quan luận định.
Rạch ròi vậy ổn chứ cụ?
Con người đôi khi cũng có khủng hoảng tuổi trung niên có những giai đoạn tư tưởng và sáng tác. Không cần phải nặng nề như vậy

Kiên Khùng

Xe điện
Con người đôi khi cũng có khủng hoảng tuổi trung niên có những giai đoạn tư tưởng và sáng tác. Không cần phải nặng nề như vậy
Ông ta khủng hoảng cái đ.ệch. Bỏ kháng chiến về thành. Ngán khổ, sợ chết.
Nếu vậy đã nhẹ nhàng.
Chuyển sang bồi bút cho bọn phượng hoàng. Trượt xuống tận cùng của sự phản bội về tư tưởng.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Thêm quả bài kết thúc sự nghiệp sác tác của Văn Cao: Mùa xuân đầu tiên, em thấy đỉnh của đỉnh!
Em vẫn cho không thể so sánh 2 nhạc sỹ này, kiểu 1 ông hàn lâm, 1 ông hàng bình dân.
Cá nhân em thấy bác Văn Cao hơn hẳn TCS!
Bài kết thúc sự nghiệp của TCS Đoá hoa vô thường còn đỉnh hơn. Nhạc mà như Đạo quá đỉnh

Kiên Khùng

Xe điện
Lại chính trị rồi :)
Chính trị chớ sao nữa cụ. Đang so sánh về sự VĨ ĐẠI mà. Trong sự vĩ đại hay không của 1 con người, chính trị chiếm 90%.
Như cụ Tuấn và các cụ Nhà Trần, ai tài hơn ai còn tranh cãi, nhưng mình cụ Tuấn thành Thánh, bởi cuộc đời và bài học chính trị của Cụ ấy soi ngàn năm vẫn sáng.
Nên các cụ cũng lấy đó làm điều răn mình.
Tài hoa giàu sang là 1 nhẽ. Được tôn trọng hay không là ở tư cách.

yadih

Xe tải
Nghệ sĩ là típ người đặc biệt nhạy cảm mong manh yếu đuối, và có sự bất ổn định thường trực trong tâm lý. Chỉ nên đánh giá nghệ sĩ qua tác phẩm, không nên đánh giá tính cách và đời tư.

isak

Xe tăng
Nhạc cụ Văn là nhạc quý phái, nhạc bác học. Nếu có dạ hội lớn tiếp khách ngoại giao mà có Khiêu vũ trong Ballroom nhảy Waltz thì chắc không bài nào bằng mấy bài của cụ

Kiên Khùng

Xe điện
Nghệ sĩ là típ người đặc biệt nhạy cảm mong manh yếu đuối, và có sự bất ổn định thường trực trong tâm lý. Chỉ nên đánh giá nghệ sĩ qua tác phẩm, không nên đánh giá tính cách và đời tư.
Có chứ, nếu âm nhạc của họ là vũ khí chiến đấu. Hoặc xúi giục đầu hàng, đả kích chính trị, gây bất ổn chính trị, thậm chí ngầm xúi giục người nghe khinh bỉ tinh thần kháng chiến, định hướng bất mãn đất nước mà nơi nhạc sĩ đó sinh ra. PD có đầy đủ hành trạng. Không hề yếu đuối kiểu nửa vời. Nếu chỉ vậy, hắn ta cần biết tự trọng mà im lặng trong những năm tháng đó.
PD trong vai trò là kẻ tạo luồng tư tưởng bất mãn, cần vạch rõ chứ cụ? Chẳng lẽ vì cái tài mà bỏ qua cái tội?
Kể cả Sơn cũng có vài bài như vậy, có điều nhẹ hơn, không sặc mùi phản quốc như 1seri của PD.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Chính trị chớ sao nữa cụ. Đang so sánh về sự VĨ ĐẠI mà. Trong sự vĩ đại hay không của 1 con người, chính trị chiếm 90%.
Như cụ Tuấn và các cụ Nhà Trần, ai tài hơn ai còn tranh cãi, nhưng mình cụ Tuấn thành Thánh, bởi cuộc đời và bài học chính trị của Cụ ấy soi ngàn năm vẫn sáng.
Nên các cụ cũng lấy đó làm điều răn mình.
Tài hoa giàu sang là 1 nhẽ. Được tôn trọng hay không là ở tư cách.
Nghe nhạc mà như tuyên huấn mệt lắm cụ. Như cụ Văn Cao nhân văn giai phẩm cay đắng một đời không được sống với chính mình và âm nhạc của mình

Tứ Vô Lượng

Xe container
Nhạc sỹ rất dữ dội:
Gia tài của mẹ, một rừng xương khô
Gia tài của mẹ, một núi đầy mồ

Hầm trú tan hoang ôi da thịt vàng

Hay đau đớn:
Giọt nước mắt thương chim chim bỏ xa rừng
Giọt nước mắt thương đêm đêm đẩy xe tang
Giọt nước mắt thương em trên vận nước điêu linh
Giọt nước mắt không tên xin để lại quê hương

Trong tự tính luôn nhạy cảm mới viết nhạc hay được. Như TCS mô tả tự tính của mình trên con đường “tìm mình” trong Đoá hoa vô thường:

Tìm em tôi tìm mình hạc sương mai
Tìm trên non ngàn một cành hoa khôi
Nụ cười mong manh, một hồn yếu đuối
Một bờ môi thơm, một hồn giấy mới
Tìm em tôi tìm, nhủ lòng tôi ơi
Tìm đêm chưa từng, tìm ngày tinh khôi
Tìm chim trong đàn ngậm hạt sương bay
Tìm lại trên sông những dấu hài
Tìm em xa gần, đất trời rộn ràng
Tìm trong sương hồng, trong chiều bạc mệnh
Trăng tàn nguyệt tận chưa từng tuyệt vọng đâu em

XPQ

Xe lăn
Ông ta khủng hoảng cái đ.ệch. Bỏ kháng chiến về thành. Ngán khổ, sợ chết.
Nếu vậy đã nhẹ nhàng.
Chuyển sang bồi bút cho bọn phượng hoàng. Trượt xuống tận cùng của sự phản bội về tư tưởng.

Theo chủ trương của bác em đề cử ông Đỗ Hĩu Vị, xét về mặt tư tưởng thì ông Vị vãi đị hơn hẳn cụ Cao cụ Sơn cụ Duy cụ Tuyên cụ Bắc cụ Bằng các loại cụ của âm nhạc xê mờ Việt Nam

cỏ và mây

Xe điện
Nghe nhạc mà như tuyên huấn mệt lắm cụ. Như cụ Văn Cao nhân văn giai phẩm cay đắng một đời không được sống với chính mình và âm nhạc của mình
Cụ Văn Cao đúng chất HP, nói chuyện ngang ngang hay lắm ạ. Cụ ấy bảo đời tôi chả làm đc cái gì ra hồn, nhạc biết tí, đàn biết tí, tranh cũng biết 1 tí mà chẳng cái gì ra cái gì :D

tôi yêu ô tô

Xe container
Cụ Văn Cao là dòng nhạc Hàn Lâm, còn cụ Trịnh là dòng nhạc Thị trường. Nó khác nhau về bản chất mà. Các nhạc sỹ đương thời thì có Phú Quang, Trần Tiến,...

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ Văn Cao đúng chất HP, nói chuyện ngang ngang hay lắm ạ. Cụ ấy bảo đời tôi chả làm đc cái gì ra hồn, nhạc biết tí, đàn biết tí, tranh cũng biết 1 tí mà chẳng cái gì ra cái gì :D
Người tài hoa thường khiêm tốn. Cụ Văn Cao có giai đoạn cũng cầm súng hoa cải Hải Phòng đấy :) chỉ tội nghiệp cụ tài hoa dữ dội như vậy mà phải chôn đời mình trong hũ rượu. Tâm hồn đã chết khi còn sống

yadih

Xe tải
Người tài hoa thường khiêm tốn. Cụ Văn Cao có giai đoạn cũng cầm súng hoa cải Hải Phòng đấy :) chỉ tội nghiệp cụ tài hoa dữ dội như vậy mà phải chôn đời mình trong hũ rượu. Tâm hồn đã chết khi còn sống
Tôi nghe kể, cụ đi uốn diệu say về toàn tháo giày ném lên cửa để gọi mở chứ không thèm gọi bằng mồm =)).

XPQ

Xe lăn
Phạm Duy còn rất nhiều bài hay các cụ ở Bắc cs ít nghe, như Suối Mơ (viết chung Văn Cao), Bến Xuân (viết chung Văn Cao), Thuyền Viễn Xứ, Ngày xưa Hoàng Thị
Bài Tình ca của Phạm Duy là bài ca tình yêu của giống nòi dân tộc, có thể nói là sẽ trường tồn mãi cùng dải đất chữ S này.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Tôi nghe kể, cụ đi uốn diệu say về toàn tháo giày ném lên cửa để gọi mở chứ không thèm gọi bằng mồm =)).
À thị cụ bị dồn nén ẩn ức quá thì cũng phải cho cụ "nổi loạn" tí chứ :) con người mà làm sao tránh được. Rất may cho cụ Văn Cao có người vợ hâm mộ yêu tài hoa của cụ mà chịu mọi lẽ khổ đau ấm ức.

cỏ và mây

Xe điện
Những câu chuyện đời tư nhiều khi còn nâng tầm tác giả tác phẩm lên đó chứ cụ. Cụ Sơn điển hình luôn :D. Có điều ở trong hoàn cảnh nào thì e cũng k cảm đc nhạc cụ Sơn :D

Mc Bia

Xì hơi lốp
Bài Mùa xuân đầu tiên đỉnh của đỉnh ở chỗ nào vậy bác?
Bác có thể phân tích hoặc nói rõ về sự cảm nhận đỉnh của đỉnh ở điểm nào được không?
1. Giai điệu rất sang với điệu van vốn là âm nhạc cung đình châu Âu và ngày càng ít xuất hiện trong âm nhạc Việt Nam.
2. Lời rất mộc mạc và giản dị để từ người có tuổi đến thanh thiếu niên đều có thể thấy mình trong câu hát.
3. Bài hát như một bức tranh hoàn hảo về tình yêu gia đình đoàn tụ.
4. Tên bài hát ngắn gọn nhưng đủ ý của một mùa mới, một khởi đầu mới.
5. Âm giai của ca từ chỉ đọc lên đã như một bài hát. Em có 1 sự so sánh nhỏ với bài Mùa xuân nho nhỏ thơ Thanh Hải. Cũng có tính nhạc tương tự.

Trạng thái
Thớt đang đóng